[Funland] Chế độ ngành bưu điện hiện nay

levinh05

Xe container
Bữu điện chỗ gần em hay gửi hàng thì em thấy nhân viên ở đây làm việc rất vất vả từ sáng đến tối và rất nhiều việc, em hiếm khi thấy họ rảnh chân tay được 1-2 phút, hiếm có cơ quan nhà nước nào nhiều việc như nv bưu điện, còn lương thì em không rõ ạ.

Jeep2017

Xe tăng
Mom của em vẫn còn trong ngành. Giờ lương thấp đi nhiều rồi, không còn hot như xưa nữa.

Bưu điện giờ chia làm 2: Bưu Chính và Viễn Thông

Viễn Thông công việc thoải mái, nhàn và lương cao hơn Bưu Chính. Mom của em làm Bưu Chính giờ kiêm cả phát lương hưu, phát bảo hiểm xã hội và cả thu thuế nữa. Đa ngành lắm :)):))
thế là đa ngành rồi, mà các cụ sắp hưu thì túc tắc để nhận sổ thôi...

BMW_X7

Xe điện
Cụ BCVT khoá nào? Trước đây nó gọi là TTĐT BCVT1, sau nó thành cao đẳng và giờ hình như là đại học thời phải? Trước em hay đi đào mộ ở Phùng Khoang nên biết, thời ấy ông Luận làm hiệu trưởng.
trên em nó nỏ mịa trường Bưu chính viễn thông rồi vì eo có học sinh, ngàng đáy toàn con em trong ngành thì phải, thế gì trả toi
chị dâu em cũng làm bưu chính, giờ kiêm đủ thứ, thu tiền điện, phát lương hưu, bán hàng... em cũng trả hỏi xem lương được bao nhiêu

BMW_X7

Xe điện
Năm 96 em lắp 1 số máy đt cho khách nước ngoài phải trả 100USD, 01 số fax 500 USD.....cước dùng thì các bác chắc còn nhớ vù đau bụng lắm.
Em mua 01 máy đt di động ericson GF 377, phí hòa mạng xong xuôi khoảng hơn 1000USD. Xong xuôi, đứng giữa Đinh Lễ gọi về văn phòng...ôi sao nó vi diệu thế chứ lị.

Tiếc là hồi đấy ko làm nv Bưu điện....Nay lại nghĩ may mình đang không làm bưu điện

Cuộc sống luôn vận động các bác ạ
nhớ thời gọi điện cắt cổ, toàn gọi <3s, ngày đấy có di động là oai như cóc, nhớ rồi 2004 em với thằng bạn đi tán gái, vảo tán con bé làm xxx, hôm đấy cũng có 2 thằng xxx vaò tán con bé đấy, em có con NOKIA 2300 đen trắng đã thấy oai, ôi CĐCM 2 thằng xxx kia chắc bố làm to tiền nhiều,ngồi lúc nó rút quả Sony P910 to phạp ra nó mở bài hát ngồi nghe, sao mà oai thế chứ, em nhìn mà ngưỡng mộ quá, nhưng em xxx thì thằng bạn tán được, chứ éo phải 2 thằng mặt lờ sài P910 kia hi222

DroilD

Xe đạp
Thằng e trai mình đang làm bên VNPost, làm bên giao hàng, đi xe tải 2 người, 1 lái 1 phụ kiêm giao hàng luôn, làm ko hết việc, tối hôm nào sớm thì 7h mới về đến nhà, lương cứng 6tr, thêm tiền đơn hàng tháng ( mỗi đơn đc chiết khấu bn mình ko rõ lắm ), nó mới đi làm được 4 tháng, thấy tháng nào tổng thu nhập cũng được tầm 9-10tr.

Long921

Xe tăng
Thằng e trai mình đang làm bên VNPost, làm bên giao hàng, đi xe tải 2 người, 1 lái 1 phụ kiêm giao hàng luôn, làm ko hết việc, tối hôm nào sớm thì 7h mới về đến nhà, lương cứng 6tr, thêm tiền đơn hàng tháng ( mỗi đơn đc chiết khấu bn mình ko rõ lắm ), nó mới đi làm được 4 tháng, thấy tháng nào tổng thu nhập cũng được tầm 9-10tr.
Mới ra trường làm đc 4 tháng mà đc tận 9,10 củ là cũng thơm tho r đấy cụ nhỉ

duongxuan001

[Tịch thu bằng lái]
Lương mới ra trường vậy là ngon rồi đó bác, cơ mà làm giao hàng thì hơi cực về sức bác nhỉ

DroilD

Xe đạp
Lương mới ra trường vậy là ngon rồi đó bác, cơ mà làm giao hàng thì hơi cực về sức bác nhỉ
Cực phết bác ơi, nó ra trường cũng 2 năm nay rồi, làm linh tinh mãi, mới xin vào bưu điện đc mấy tháng nay, sáng ra 7h lên nhận hàng, bốc lên xe, rồi đi giao, lúc mới đi làm thì hơn 80kg, đi làm mấy tháng về người eo ót, cơ bắp hẳn, nó kêu vừa được tập gym vừa có tiền, vất vả, khác gì thằng bốc vác đâu, nó đi theo oto nên chủ yếu giao hàng trên 5kg, còn đội xe máy thì giao hàng nhỏ, nhẹ, đơn nhiều nên tiền đơn cũng khá hơn.

DroilD

Xe đạp
Mới ra trường làm đc 4 tháng mà đc tận 9,10 củ là cũng thơm tho r đấy cụ nhỉ
Lương được 6tr nếu đi làm đủ công,tiền đơn theo chuyến, giao nhiều ăn nhiều, nó làm ngoài tp cách nhà 40km, 2 tuần về nhà chơi t7 cn 1 lần, cơ mà mệt, làm như trâu ko hết việc, hàng cực nhiều, lại phá sức, lúc mới làm hơn 80kg, giờ eo ót hẳn, được cái nó cũng chịu khó, mấy hôm đầu đi làm đội giao hàng tụi nó còn cược nhau xem thằng này làm đc bao lâu thì nghỉ

mini tàu 69

Xe tải
Cực phết bác ơi, nó ra trường cũng 2 năm nay rồi, làm linh tinh mãi, mới xin vào bưu điện đc mấy tháng nay, sáng ra 7h lên nhận hàng, bốc lên xe, rồi đi giao, lúc mới đi làm thì hơn 80kg, đi làm mấy tháng về người eo ót, cơ bắp hẳn, nó kêu vừa được tập gym vừa có tiền, vất vả, khác gì thằng bốc vác đâu, nó đi theo oto nên chủ yếu giao hàng trên 5kg, còn đội xe máy thì giao hàng nhỏ, nhẹ, đơn nhiều nên tiền đơn cũng khá hơn.
Giờ đang ưu tiên phát triển cho khối phát mà cụ :). Thu nhập giờ đi phát hàng tầm 9-10tr. Bưu cục cpn thì cũng từng đơn vị bưu cục nào doanh thu cao thì lương cũng đc 8-9tr. Làm bđ giờ thì vất vả bốc vác suốt ngày. Trước bên em chuyển phát vải toàn phải đi thuê bốc vác hehe

Long921

Xe tăng
Giờ đang ưu tiên phát triển cho khối phát mà cụ :). Thu nhập giờ đi phát hàng tầm 9-10tr. Bưu cục cpn thì cũng từng đơn vị bưu cục nào doanh thu cao thì lương cũng đc 8-9tr. Làm bđ giờ thì vất vả bốc vác suốt ngày. Trước bên em chuyển phát vải toàn phải đi thuê bốc vác hehe
Thế mảng thương mại điện tử bên bưu điện thì thế nào hả bác

mini tàu 69

Xe tải
Thế mảng thương mại điện tử bên bưu điện thì thế nào hả bác
Thương mại điện tử thì việc nhiều bác ạ chỉ sợ k có sức mà làm thôi :). Khl nhiều thì cũng lại chiết khấu cao bác ợ+ chiết khấu thêm cho các đồng chí kinh doanh đi tiếp thị về nữa. Chi phí cho sản xuất nhiều nên khi lợi nhuận còn chẳng đc bao nhiêu

Long921

Xe tăng
Thương mại điện tử thì việc nhiều bác ạ chỉ sợ k có sức mà làm thôi :). Khl nhiều thì cũng lại chiết khấu cao bác ợ+ chiết khấu thêm cho các đồng chí kinh doanh đi tiếp thị về nữa. Chi phí cho sản xuất nhiều nên khi lợi nhuận còn chẳng đc bao nhiêu
Làm thương mại điện tử trên badasa liệu có ổn ko bác

Tomtep1

Xe tải
E thấy bảo chế độ giờ....ngon

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
5 củ là lương trung bình toàn ngành 2017 trở về trước, giờ tăng gấp rưỡi mức đó rồi cụ, thành tích này khiến 1 cụ bị bứng lên làm thứ thì phải :D

Cô hàng xóm nhà em làm kế toán bưu điện ( bưu điện thị xã) bẩu lương có gần 5 củ. Không biết có phải không8->

Buileduytoan

Xe tải
Thớt mở 2 năm rồi mà giờ vẫn còn là sao ta. Mất đi tính thời sự. Bưu điện hiện nay thì thu nhập có vẻ ổn. Nhưng thực tế chia ra cho thời gian và công sức thì không bằng viên chức lương 3 cọc mà nhàn. Thu nhập cao chủ yếu là lãnh đạo thôi. Cơ chế vẫn còn nặng tính nhà nước lắm. Càng ngày càng phát sinh đầu việc nhiều, mà toàn việc vớ vẫn chả liên quan đến chuyên môn nghiệp vụ Bưu điện. Nhân viên thì cày để lãnh đạo hưởng. Có thằng em nghe bảo cháu họ hàng thân của TGĐ CQHào tại thời điểm hiện tại, mới sn93 mới dc bổ nhiệm phó GD của 1 huyện. Công việc đã biết quản lý méo gì đâu mà hàng tháng cứ 15-17 củ chuyển vào tk như thường. Nhân viên ở dưới thì cày bục mặt mí dc 7-8 củ. Nói chung ngành BĐ không thể mất dc, nhưng tình hình hiện tại chỉ khoảng 2 năm nữa thì lại rơi vào chu kì khó khăn cho Bưu điện, khi các Công ty chuyển phát khác lớn mạnh và các chủ dịch vụ (bảo hiểm, thuế má, ... đi vào guồng và có thị trường).

nguyenducuong

Xe tải
Ngày xưa cháu đi làm buu điện cũng nhàn. Snags 6h đi làm 9h đã về ngủ rồi
Chiều đi 1 tiếng. Mà lương thấp quá nên nghỉ việc lau roi.

nói đến lại nhớ gắn bó với ngành này cungx 10 năm.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Giờ có kinh doanh online nên VNPost chuyển sang ship hàng là chính. Cũng rẻ.
Vẫn nhớ cái bưu cục Từ Liêm. Có bảo vệ trông xe. Vào giao dịch 1 tẹo quay ra xin 3k trông xe. Cứ tưởng miễn phí. Vui đáo để. Chả tiếc gì nhưng nó hơi lạ.