Chế độ Auto bật đèn và gạt mưa xe Mazda 3

Lãng tử 11

Xe hơi
Oái, em đăng thread này ở đây hôm qua, nhưng sáng nay thấy đi đâu mất tiêu rồi. Xin phép Admin cho tôi giữ lại thread này ở đây vì em hỏi ở bên thread Mazda thấy ít người trả lời quá:

Vợ hai Mazda 3 AT của em mua gần 1 năm em mới phát hiện ra nó có chế độ tự động bật đèn với gạt mưa! Em đoán thế vì em thấy có chữ Auto ở cả 2 thanh điều khiển bật đèn và gạt mưa. Sở dĩ em nói đoán thế vì em thấy nó chẳng hoạt động gì cả, em toàn phải bật bằng cơm? Vợ em lúc cưới về là nó đã qua một đời chồng rồi, nên em đoán là nó có trục trặc gì đấy, lúc mua xe không kiểm tra kỹ.

Hôm nọ vào VMC thay lọc xăng em hỏi nó khắc phục thế nào nó bẩu em xe mày thay kính gió trước một lần rồi, không phải kính xịn, giờ thay kính xịn vào là lại OK ngay.

Vậy em hỏi các bác đi xe Mazda 3: chế độ Auto bật đèn pha với gạt mưa xe các bác có hoạt động không?

Nếu có thì thằng thợ ở VMC nó bẩu em như thế có đúng không? Nếu đúng thì bỏ bu em à! Cá nhân em không tin vì nếu thế thì cái Auto bật đèn thì thế nào? Không lẽ cũng tại đã thay bộ đèn pha mới không phải gin, nay muốn khắc phục lại phải thay bộ đèn pha gin à?

axela

Xe tải
Thưa bác đúng là Mazda 3 có 2 chế độ này và hoạt động tốt, nếu kính trước của bác là kính xịn. Bác nhìn lên phần kính chỗ gắn cái gương chiếu hậu, sẽ có một vùng hình thang sẫm hơn, đó là vùng cảm biến mức độ mưa to hay nhỏ để xác định tốc độ gạt mưa. Nếu xe bác thay kính thì chắc là chế độ gạt mưa tự động sẽ không hoạt động được. Tuy nhiên, thay kính thì em nghĩ không ảnh hưởng gì đến chế độ bật đèn tự động cả. Bác nên vào VMC kiểm tra lại.

Lãng tử 11

Xe hơi
Thưa bác đúng là Mazda 3 có 2 chế độ này và hoạt động tốt, nếu kính trước của bác là kính xịn. Bác nhìn lên phần kính chỗ gắn cái gương chiếu hậu, sẽ có một vùng hình thang sẫm hơn, đó là vùng cảm biến mức độ mưa to hay nhỏ để xác định tốc độ gạt mưa. Nếu xe bác thay kính thì chắc là chế độ gạt mưa tự động sẽ không hoạt động được. Tuy nhiên, thay kính thì em nghĩ không ảnh hưởng gì đến chế độ bật đèn tự động cả. Bác nên vào VMC kiểm tra lại.
Em xem lại rồi bác ạ, kính chắn gió vẫ có vùng hình thang ở mặt trước của cái gương chiếu hậu như bác nói. Mà kính trước thì chẳng có dấu hiệu gì đã bị thay hoặc không phải kính gin gì cả.

Chế độ bật đèn tự động thì em chệu, chả biết tại làm sao.

Mời các bác tư vấn thêm cho em với.

k66473

Xe tăng
em thấy cái Auto Light ở xe Altis nó như thế này:
1. cảm biến nằm ngay gần góc chữ A bên trái, cái mà nó giống như cái mụn ấy
2. ban ngày trời sáng vặn ở chế độ autolight thì đèn không bật
3. đêm khuya mà vặn ở chế độ autolight thì đèn sáng quắc
4. có hôm tầm sẩm sẩm tối (chưa tối hẳn), em phải bật bằng tay vì auto nó chưa chịu bật

tuan.control

Xe tải
Em xem lại rồi bác ạ, kính chắn gió vẫ có vùng hình thang ở mặt trước của cái gương chiếu hậu như bác nói. Mà kính trước thì chẳng có dấu hiệu gì đã bị thay hoặc không phải kính gin gì cả.

Chế độ bật đèn tự động thì em chệu, chả biết tại làm sao.

Mời các bác tư vấn thêm cho em với.
Thế thì phải kiểm tra thực tế mới trả lời được. Bộ phận chính của cảm biến mưa là một bộ phận gắn trên kính trước, nó kết hợp với kính để tạo thành một hệ cảm biến. Để điều khiển gạt nước hoạt động tự động, thì cảm biến đó phải nối qua một cái hộp nhỏ chứa mạch điều khiển động cơ truyền động cần gạt nước.
Đầu cảm biến để bật đèn tự động: giống như cái mụn mà bạn k66473 đã nói. Để bật đèn được tự động nó cũng cần một cái mạch nhỏ nhỏ đi kèm.
:)