[Thảo luận] Cháy xe Mini Cooper ở Ngã tư Nguyễn Trãi - Khuất Duy Tiến

CelicaGT

Xe buýt
Gần 3 giờ em cũng đi qua đoạn này thấy vẫn đang cháy ác liệt. Có 1 điều em thấy là trong khi nhiều oto cố gắng đi tránh xa đám cháy và đi qua càng nhanh càng tốt thì một lương lớn người dân hiếu kỳ cứ xúm lại để quay phim chụp ảnh. Thậm chí có nhiều người đang đi dựng xe lên giải ngăn cách, lòng đường cố gắng ghi lại một vài bức ảnh hay đoạn tư liệu quý giá này mặc cho công anh giao thông lùa đihoj vẫn không chịu đi. Em không rõ có nổ hay kông nhưng nếu nổ thì các nhiếp ảnh viên sẽ bị nguy hiểm hơn mấy cụ ngồi trong oto vậy mà vẫn tác nghệp mà không sợ nguy hiểm thậm chí cản trở đường đi của xe khác nữa.

botom

Xe tăng
Hình ảnh em nó sau khi được cứu hỏa. Xin chia buồn cùng chủ nhân em Mini Cooper này. Cháy thế này thì đi hết cụm máy và cả phần đầu phía trước rồi còn đâu :(.

Chỉnh sửa cuối:

VNM

Xe điện

whitewood

Xe buýt
Nhân có thớt này nhà cháu cũng có đôi điều cảnh báo các cụ về nguy cơ gây cháy.
Chả là hôm CN vừa rồi,nhà cháu đi thay dầu xe. 2 tuần liên tiếp ko sử dụng rồi. Cũng may là nhà cháu chỉ đi 1 đoạn đường khoảng 5 km. Khi thay dầu,lật lắp ca-pô thì thấy trong khoang máy rất nhiều dấu vết của chuột. Vội kiểm tra thì thấy 1 đống lùng bùng như khiểu vải bông ở rất nhiều ngóc ngách. Lôi một cục ra thì thấy vẫn còn nóng hổi,một vài chỗ đã cháy quăn đen. Đây là sợi bông thủy tinh ở miếng ốp phía trong nắp ca-pô ( đã bị chuột cắn nham nhở vài chỗ to cả mảng hơn bàn tay) lúc đầu nhà cháu nghĩ là sợi bông thủy tinh để cách nhiệt này sẽ ko thể cháy được. Nhà cháu liền cầm một cục đốt thử. Lửa bốc cháy đùng đùng luôn. Quá hoảng ,nhà cháu phải vệ sinh cho sạch những sợi bông còn bám xung quanh ngóc ngách.
Trường hợp của nhà cháu,nếu hôm đó đi xa,máy hoạt động lâu chắc chắn sẽ bốc hỏa. Lạy giời ...vẫn còn may quá!
Vậy,nhà cháu khuyên các cụ thỉnh thoảng phải mở nắp ca-pô kiểm tra. Nếu có dấu hiệu bất thường như có dấu chân chuột thì nên kiểm tra thật kỹ. Mất thêm 1-2 phút còn hơn mất...cái xe.
Xe cụ chắc đã được các garage vn làm lại, dùng lớp bông dỏm, chứ không cháy là tiêu chuẩn bắt buộc đấy cụ.

Chỉnh sửa cuối:

speed266

Xe điện
Có cái phần quan trong nhất thì cháy hết rồi còn đâu, con này chắc có dựng lại cũng mất một đống tiền

hondajaz

Xe hơi
Hình ảnh em nó sau khi được cứu hỏa. Xin chia buồn cùng chủ nhân em Mini Cooper này. Cháy thế này thì đi hết cụm máy và cả phần đầu phía trước rồi còn đâu :(.
Cả con xe còn lại vài tạ sắt, chia buồn:(

VMS_01

Xe đạp
Cái này do chuột đây. Các cụ nhớ kiểm tra khoang máy trước khi sử dụng nhé.

anhtho

Xe ngựa
Pumzen viết Nhân có thớt này nhà cháu cũng có đôi điều cảnh báo các cụ về nguy cơ gây cháy.
Chả là hôm CN vừa rồi,nhà cháu đi thay dầu xe. 2 tuần liên tiếp ko sử dụng rồi. Cũng may là nhà cháu chỉ đi 1 đoạn đường khoảng 5 km. Khi thay dầu,lật lắp ca-pô thì thấy trong khoang máy rất nhiều dấu vết của chuột. Vội kiểm tra thì thấy 1 đống lùng bùng như khiểu vải bông ở rất nhiều ngóc ngách. Lôi một cục ra thì thấy vẫn còn nóng hổi,một vài chỗ đã cháy quăn đen. Đây là sợi bông thủy tinh ở miếng ốp phía trong nắp ca-pô ( đã bị chuột cắn nham nhở vài chỗ to cả mảng hơn bàn tay) lúc đầu nhà cháu nghĩ là sợi bông thủy tinh để cách nhiệt này sẽ ko thể cháy được. Nhà cháu liền cầm một cục đốt thử. Lửa bốc cháy đùng đùng luôn. Quá hoảng ,nhà cháu phải vệ sinh cho sạch những sợi bông còn bám xung quanh ngóc ngách.
Trường hợp của nhà cháu,nếu hôm đó đi xa,máy hoạt động lâu chắc chắn sẽ bốc hỏa. Lạy giời ...vẫn còn may quá!
Vậy,nhà cháu khuyên các cụ thỉnh thoảng phải mở nắp ca-pô kiểm tra. Nếu có dấu hiệu bất thường như có dấu chân chuột thì nên kiểm tra thật kỹ. Mất thêm 1-2 phút còn hơn mất...cái xe.
Xe cụ chắc đã được các garage vn làm lại, dùng lớp bông dỏm, chứ không cháy là tiêu chuẩn bắt buộc đấy cụ.
Nếu là bông thủy tinh thì không thể cháy được và chắc chắn chuột không dám cắn vì sợi bông cắm vào chúng không chịu nổi đâu. Qua việc này, các cụ cũng cần kiểm tra vật liệu cách nhiệt, cách âm của nắp capo.

phongboy

Xe tăng
Con này là fake hay xịn vậy các cụ, nhìn vành lạ quá

dinhngan

Xe tăng
Nhân có thớt này nhà cháu cũng có đôi điều cảnh báo các cụ về nguy cơ gây cháy.
Cái xe là cả một thời Gina dài cố gắng của cháu nên cháu rất lo sợ em nó bị Sao. Lần nào lấy xe đi đâu cháu cũng mở nắp capo lấy đèn pin soi các ngóc ngách xem có rác ko, kiểm trà dây điện xem có đoạn nào bất thường ko, nằm bò xuống gầm nhìn xem gầm có bị ji mắc vào ko, kiểm trà 4 lốp xe. Quá trình kiểm trà chỉ hết có vài phút thôi nhưng sẽ yên tâm hơn khi lăn bánh ạ. Và cháu ko đấu thêm cái gì ạ, đổ xăng thì cháu chỉ đổ a95 ở cây phêtro thoi ạ.

Pumzen

Xe ba gác
Nếu là bông thủy tinh thì không thể cháy được và chắc chắn chuột không dám cắn vì sợi bông cắm vào chúng không chịu nổi đâu. Qua việc này, các cụ cũng cần kiểm tra vật liệu cách nhiệt, cách âm của nắp capo.
Xe nhà cháu từ khi mới đến giờ ( tuy đã 6 năm) chưa hề đi ga ra sửa chữa lần nào. Chỉ 1 lần để lại qua đêm để tút tát sơn nơi cánh cửa. Chả biết thợ có đổi cái khác ko? Nhưng nhà cháu nghĩ là ko ( cái tấm cách nhiệt này có đáng gì đâu) .
Nhà cháu cũng nghĩ là bông cách nhiệt sợi thủy tinh thì ko thể cháy được. Thế mà cháu thử đốt lại cháy bùng bùng.
Tấm cách nhiệt của nhà cháu,độ dày chỉ khoảng 3-4 li. Bọn chuột nó cào từng tý một,thành sơ xác thủng luôn. Như đã cmt ở trên là 2 tuần vừa rồi nhà cháu bận ko đi xe. Có lẽ thời gian lâu quá làm bọn chuột cắn phá định làm tổ để đẻ trên ấy chắc? :D
Xe nhà cháu để cạnh hồ,nơi rất nhiều chuột cống. Trước đây xe đã bị cắn cả dây điện cấp cho phần bơm xăng. Nhà cháu đã dùng biện pháp cho băng phiến cạnh khoang máy và rất hiệu quả.Hôm vừa rồi,băng phiến đã hết sạch.
Cái tấm cách nhiệt này,hôm đó cháu phải bảo thợ tháo ra. Thợ loay hoay rút chốt mãi mà ko được,cuối cùng nó giật rách ra.
Câu chuyện của nhà cháu là người thật việc thật. Cháu ko hề mô li phê 1 chút nào. Đưa lên đây để các cụ có hoàn cảnh giống nhà cháu còn đề phòng.
Xin hết!

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cái xe là cả một thời Gina dài cố gắng của cháu nên cháu rất lo sợ em nó bị Sao. Lần nào lấy xe đi đâu cháu cũng mở nắp capo lấy đèn pin soi các ngóc ngách xem có rác ko, kiểm trà dây điện xem có đoạn nào bất thường ko, nằm bò xuống gầm nhìn xem gầm có bị ji mắc vào ko, kiểm trà 4 lốp xe. Quá trình kiểm trà chỉ hết có vài phút thôi nhưng sẽ yên tâm hơn khi lăn bánh ạ. Và cháu ko đấu thêm cái gì ạ, đổ xăng thì cháu chỉ đổ a95 ở cây phêtro thoi ạ.
Cái đoạn nằm bò ra để kiểm tra gầm thì em không làm được, có lẽ do gầm xe em thấp quá !.
Nhưng mở nắp capo kiểm tra nước, dầu các loại, chuột bọ.., đi xung quanh kiểm tra lốp thì vẫn làm, ít nhất là tuần 1 lần hoặc trước lúc chạy đường trường.

luongthaian

Xe hơi
Sợ quá - sợ quá - sao không dập lửa tiếp nhỉ. Hay là bác chủ xe để cho cháy đến mức tổn thất toàn bộ --> bảo hiểm thay cho cái khác các cụ nhẩy