[Funland] Cháy nhà ra mặt.... cứu hoả..

XPQ

Xe cút kít
Đây là dịch vụ công nhé cụ, do nhà nước đảm nhiệm, nước nào cũng thế. Dân chúng đóng thuế để cq chức năng nhà nước.
Đáng trách ở đây là sự thiếu chuyên nghiệp, dũng cảm cũng như xử lý thiếu quyết đoán của những người làm nhiệm vụ
Thì vì nó là dịch vụ công, có thể xã hội hóa được mà. Thứ nhất là huy động tốt hơn. Các nguồn lực xã hội. Thứ hai là gắn trach nhiệm trực tiếp với quyền lợi.

Vietex

Xe điện
Em thắc mắc sao đầu vào của ĐH PCCC cao thế. Với lại luật quy định chữa cháy là nhiệm vụ toàn dân. Dân thấy thế thì xông pha vào chứ

nhuataiche

Xe container
Cháy khu vực kín kiểu này cụ chắc chưa tìm hiểu bao nhiêu giây thì ngất, chết vì khí độc?
Chủ đề của thớt là tính chuyên nghiệp của lực lượng cứu hoả, những việc khác bàn sau.
Nhìn mấy anh lính đi qua đi lại trong clip, bác tự chấm điểm xem trong thang điểm chuyên nghiệp, mấy ảnh có thoát khỏi điểm liệt hay không ?

HạLong Sky

Xe tải
Bên voz có ông làm lính cứu hoả bên mỹ, có nói đến khi có cháy thì chia đội theo kiểu 1-2-3-4.
Đội 1 sẽ lo phá cửa, phun nước
Đội 2 sẽ lo nhiệm vụ tiếp nước
Đội 3 sẽ tìm cách vào bên trong cứu người
Đội 4 sẽ hỗ trợ cho 3 đội còn lại.
Đến nơi đội nào sẽ triển khai nhiệm vụ của mình.

Xưa, bên cơ quan nhà Cháu rất nhiều kho tàng nên công tác cứu hỏa thực tập thường xuyên hàng tuần, có khi 2 - 3 ngày lại làm.
Bên kho rút kinh nghiệm là xong thì buộc dây treo để phơi ống cho khô vào đoạn giữa ống cưú hỏa treo lên. Vừa nước thoát hết, sạch ống, dễ cuộn và nhẹ ống. Lúc cuộn cũng cuộn từ giữa, vừa ngắn hơn, lúc xả ống cũng ngắn hơn nên không bị rối và khi địa hình không phẳng thì cả cuộn ống bị chạy loằng ngoằng. Bắt luôn 1 đầu vào bích, choàng đầu phun qua người rồi cầm đầu ống còn lại vừa chạy vừa lắp đầu phun, chứ không chạy đến đầu kia mới lắp. Đầu phun có nhiều loại, có loại có van ngay đầu, còn loại không van thì khi đến chỗ cháy sẽ hô người phụ trách bơm mở van. Nhanh lắm !
Chả nhẽ nay lại ko bằng xưa cụ nhỉ

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cứu hoả ng ta khi được báo cháy là đến nhanh từng giây từng phút.
Cứu hoả mình thì 30-60’ mới có mặt.
Tới hốt xác hay tới làm gì?
Xem nhiều vụ cháy mới thấy hài.
Xe thang xịn thì hỏng không dùng đc.
Xe tới không có nước....
Vòi xịt thì xịt như tưới cây.

Bên voz có ông làm lính cứu hoả bên mỹ, có nói đến khi có cháy thì chia đội theo kiểu 1-2-3-4.
Đội 4 sẽ hỗ trợ cho 3 đội còn lại
Đội hình chuẩn quá

Em thắc mắc sao đầu vào của ĐH PCCC cao thế. Với lại luật quy định chữa cháy là nhiệm vụ toàn dân. Dân thấy thế thì xông pha vào chứ
Trường hợp này nếu không phải lực lượng chuyên nghiệp, có phương tiện chuyên dụng thì không ai làm được ạ, dân tay không sao cắt khóa, cắt rào...

nhuataiche

Xe container
Đội 4 sẽ hỗ trợ cho 3 đội còn lại.
Đến nơi đội nào sẽ triển khai nhiệm vụ của mình.
Kệ bọn giãy chết đi, nhà ta kiểu gì cũng chữa cháy được.

Hết cái để cháy thì lửa tự tắt thôi !

Cứu hoả ng ta khi được báo cháy là đến nhanh từng giây từng phút.
Cứu hoả mình thì 30-60’ mới có mặt.
Tới hốt xác hay tới làm gì?
Xem nhiều vụ cháy mới thấy hài.
Xe thang xịn thì hỏng không dùng đc.
Xe tới không có nước....
Vòi xịt thì xịt như tưới cây.
Nhanh nhất là đi thẩm định PA PCCC của chung cư, CQ, DN .... :D

lamien

Xe buýt
Nuôi đội này tốn thuế của dân quá. Ngày trc còn nâng cấp thành Sở PCCC. Nhân cái vụ dẹp các tổng cục mới dẹp cả cái Sở này.

hamcuare!

Xe container
Đau lòng. Có thể nghi ngờ việc chúng ta nộp thuế để nuôi ‘đa số’ thành phần ăn hại chăng!?!?

nhuataiche

Xe container
Nói thì các cụ có khi chửi em khen mứt Tây thơm.
Hồi em học hóng hớt bên bển, trường có khoa du lịch dạy nấu ăn. Thi thoảng chắc học món xào hay sao ý mà chuông báo cháy nó be lên.
Bình thường cả tháng chả nhìn thấy ông cảnh sát nào, mà chuông báo cháy kêu hơn 1 phút đã xuất hiện hơn 20 ông hộ pháp trang bị búa, kìm, áo quần mũ mão kín mít xộc đến. 5, 6 cái xe cứu hỏa kêu điếc tai. Người không có nhiệm vụ bị lùa đi xa nhất có thể.
Không có ai báo cháy nhé. Chuông báo tự động báo cho mấy anh hộ pháp.
Cái này thì em tin.

Khi em đi training bên US vài ngày, nằm trong khách sạn gọi điện cho mấy thằng đồng nghiệp, gọi nội bộ thì bấm số 9 trước, sau đó là số phòng. Phòng thằng bạn là 11..., do ko quen nên em bấm loạn xạ một hồi.

Vài phút sau 911 gọi tới, hỏi em đang ở đâu, có chắn chắn là bấm nhầm số hay ko. Em xin lỗi, bảo là bấm nhầm. Bọn nó bảo ko có lỗi phải gì cả, bọn tao cần chắc chắn là mày ko sao, an toàn, ko bị ai đe doạ. Bọn nó nói chuyện hồi lâu cho chắc chắn rồi mới cúp máy.

bau67

Xe container
Chả nhẽ nay lại ko bằng xưa cụ nhỉ
Vâng ! Nhà Cháu xem cái clip mấy phút đầu thấy xả 4 đoạn ống loạn xạ, bích vào xe thì không gắn nối, đầu phun không gài là chán không xem nữa ạ !

Vâng ! Nhà Cháu xem cái clip mấy phút đầu thấy xả 4 đoạn ống loạn xạ, bích vào xe thì không gắn nối, đầu phun không gài là chán không xem nữa ạ !
Ý cụ nói là các chiến sĩ ko tuân thủ theo quy trình à?

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Kém về chuyên môn, không chuyên nghiệp và ... thiếu tình người
Trang bị cũng quá thiếu (hoặc không lường trước tình huống nên mang thiếu trang bị: dụng cụ cắt, phá khóa...)
Như nguyên tắc bên y tế bọn em là chuẩn bị tối đa dùng tối thiểu cụ ạ . Trong clip này thì e thấy thiếu đủ thứ kể cả về đạo đức lẫn chuyên môn và dụng cụ

Thanhvuóng71

Xe điện
Như nguyên tắc bên y tế bọn em là chuẩn bị tối đa dùng tối thiểu cụ ạ . Trong clip này thì e thấy thiếu đủ thứ kể cả về đạo đức lẫn chuyên môn và dụng cụ
Cái quan trọng là đạo đức cụ nhỉ?. Hành xóm , dân cư xung quanh thiếu gì. Xem thì có vẻ làm việc thiếu sự sáng tạo , khẩn trương , đạo đức nghề nghiệp .. không có gì để mà nói

Chỉnh sửa cuối:

huongdo03

Xe tăng
Đau lòng lắm, em ko dám xem. Chia buồn cùng gia đình!