Cháu sắp phát điên, các cụ mợ cứu cháu đi...

sidecardesigner

Xe điện
Cháu sắp phát điên lên rồi, các cụ mợ cứu cháu với.
Chả là cháu vốn là đứa vô lo vô nghĩ, giờ tự dưng ôm 1 đống phải lo, phải nuôi và phải nghĩ, cháu lại kém trong việc quản lý nên bây giờ đau đầu quá.
Chẳng là cháu mở xưởng nho nhỏ để làm hàng, nhân viên cũng ít, mới có vài đứa.
Gần đây mới cho 2 đứa nghỉ vì không tập trung làm, cách đây vài hôm cũng cho 1 đứa nghỉ vì chả biết làm gì ngoài việc hóng hớt và ngồi nhìn các bạn khác làm. Giao việc cho thì hỏng hết.
Còn lại 3 bạn , em thì ưng 3 đứa này vì biết điều và chăm chỉ , cũng ngoan ( mặc dù trước đây em được biết cũng là dân giang hồ đâm chém ) Nói chung không có gì chê và em cũng chả làm phật lòng các bạn ấy bao giờ. Nuôi ăn ở và thi thoảng lại dẫn đi ăn lẩu, ốc... Nhưng các bạn ấy lại hay xin nghỉ do về quê ăn cưới.
Nhà 3 bạn ấy lại gần nhau do đó có 1 đám cưới là nghỉ cả 3. Rồi hội làng, hội nước gì đó các bạn cũng xin nghỉ. Chủ nhật nghỉ thì về quê, trưa thứ 2 mới lên...
Hôm nay em đang giao việc thì các bạn lại cho 1 tin sét đánh : mai cho chúng em về quê ăn cỗ cưới . Nghỉ thứ 6, trưa chủ nhật lên.
Trong khi hàng họ thì nhiều, em lại hẹn trả khách , không thể lỡ được.
Em cũng không thể phân thân để làm việc thay cho cả 3 bạn được nên sắp phát điên lên.
Em phải nói thế nào đây các cụ mợ? Rằng là em không cho nghỉ được?Có phải cứ nghỉ thì trừ luơng là xong đâu? còn uy tín của em, còn hàng của khách...
Hay em lại cho nghỉ nốt để tuyển nhân viên mới hả các cụ mợ?
Em xin lỗi vì làm phiền các cụ mợ và vì văn dốt nên viết không rõ ngọn ngành :( nhưng em đang rồ hết cả lên rồi.
Hức hức hức...

Chỉnh sửa cuối:

angy nguyen

Xe hơi
Theo em, cụ nên tuyển trước hãy đuổi sau cụ ạ, làm ra làm, chơi ra chơi chứ có phải thích nghỉ là nghỉ đâu, Cụ mà tuyển thêm thì phỏng vấn trước mặt mấy đứa cũ ấy, cho tụi nó biết là tụi nó chuẩn bị phải out, cho sáng mắt ra. Cụ phải cho tụi nó biết thời buổi này kiếm được đồng tiền không phải dễ. Cụ không nên nhân nhượng quá với nhân viên, càng nhân nhượng chúng nó càng lấn tới.

blackcivic 2.0

Xe tăng
Rất thông cảm với mợ ,cái này gọi là vô kỷ luật , thích gì làm nấy của "người ở quê ra" . Theo em mợ ko thể dùng họ lâu dài được ... nếu muốn giữ thì làm công tác tư tưởng lâu lắm mà em dự ít có tác dụng . Mợ dùng tạm hiện tại thôi , còn phải tìm ngay "kẻ thay thế" và phải thống nhất với nhau thật rõ ràng quyền lợi và trách nhiệm , em nhắc lại thật rõ ràng...thì có thể khá hơn thôi (phải tìm hiểu thật kỹ tính cách , hoàn cảnh kt gia đình) ko lại theo lối mòn cũ đấy.

nhadatuytin

Xe container
Mợ đuổi là đúng rồi.
Tìm mấy em mới biết việc, biết điều mà làm.
Tuyển mấy cái em lỡ cỡ này mệt lắm

giangsuki

Xe ngựa
Mấy cu này chắc ít tuổi nên còn mải chơi nên hay xin nghỉ về thôi, cho dù nhiều khi việc đấy có khi chỉ hơi liên quan đến 1 đứa thì cũng kéo nhau cả về
Giờ có cho nghỉ để tuyển mới thì cũng dễ lại xẩy ra tình trạng như này thôi, lao động phổ thông thường là thế mà
Như bên XD bọn anh, nhất là gần tết, ông công ông táo, giỗ chạp, hội làng thì có mà cả đám kéo nhau về hết, mặc kệ việc đang bị ép tiến độ, không xong thì chả phải là tiền không lấy được mà còn bị phạt tiến độ vỡ mặt ý chứ.
Thôi, vì mấy cu ấy như em nói cũng ngoan, chịu khó làm, chỉ có hay về kiểu này thì nên động viên chúng nó, lúc nào có việc gì cần thì mới về, hoặc chia nhau mà về ...

diennuocxaydung

Xe buýt
mợ thuê em đi, lợi đủ đường:))

angy nguyen

Xe hơi
Hóa ra là mợ chứ không phải cụ, srr mợ :P

Nhạc

Xe container
Làm việc với lao động ít chất xám của mình quả là điên người :D

_MBBG_

Xe điện
cần nhân viên tay nghề như nào,công việc gồm những gì lương tháng bao nhiêu e gọi một tập đoàn toàn e họ ở quê ra cho,bọn này e nói có chưa đứa nào dám nói ko.

chaybo

Xe điện
Mợ đưa tiền mừng đám cưới cho chúng nó rồi lựa lời ngọt nhạt cử 1 thằng đại diện về thôi. Giữ 2 thằng kia ở lại. Lần sau có giỗ chạp, đám cưới ở quê thì luân phiên nhau về. Bọn đấy nó thích tình cảm và quân tử. Mợ thử xem! Em nghĩ là thành công thôi. À.....mà MỢ LÀM HÀNG.....gì đấy ạ?

giangsuki

Xe ngựa
Làm việc với lao động ít chất xám của mình quả là điên người :D
đương nhiên roài, nhưng biết lựa còn hơn là làm việc với mấy chú có tý kiến thức mà cứ tưởng mình là bố đời rồi ý chứ

Nhạc

Xe container
đương nhiên roài, nhưng biết lựa còn hơn là làm việc với mấy chú có tý kiến thức mà cứ tưởng mình là bố đời rồi ý chứ
Ló bố đời tí nhưng ít ra hỉu luật lệ, nội uy chứ ko làm việc kiểu nông dân hi

_MBBG_

Xe điện

giangsuki

Xe ngựa
Ló bố đời tí nhưng ít ra hỉu luật lệ, nội uy chứ ko làm việc kiểu nông dân hi
nhầm rồi, những thể loại như thế chả làm được cái gì đâu, lúc nào cũng nghĩ mình giỏi phải làm việc quan trọng, phải đầu tư chất xám mới bõ công, để rồi những việc bình thường theo nhiệm vụ, hay trách nhiệm thì coi thường, làm theo kiểu cho có hoặc bảo chả bõ làm
như thế thì đừng so với nông dân được, vì nông dân không làm thì thôi chứ đã làm là hết sức mình luôn
Cho nên vấn đề đang nói ở đây là với lao động phổ thông thì phải lựa mà nói, hướng dẫn cho làm. trong công việc phải vừa mềm vừa rắn. Vì kiếm lao động phổ thông mà mình biết rõ, cũng như tin tưởng được cũng khó đấy, nhất là phải nuôi ăn ở tại xưởng.
Giờ có tuyển mới thì cũng phải gối đầu, vì để còn cả một thời gian để quen việc, nhất là việc cần sự tỉ mỉ, khéo léo như thế này

vietnamarc

Xe điện
Cháu sắp phát điên lên rồi, các cụ mợ cứu cháu với.
Chả là cháu vốn là đứa vô lo vô nghĩ, giờ tự dưng ôm 1 đống phải lo, phải nuôi và phải nghĩ, cháu lại kém trong việc quản lý nên bây giờ đau đầu quá.
Chẳng là cháu mở xưởng nho nhỏ để làm hàng, nhân viên cũng ít, mới có vài đứa.
Gần đây mới cho 2 đứa nghỉ vì không tập trung làm, cách đây vài hôm cũng cho 1 đứa nghỉ vì chả biết làm gì ngoài việc hóng hớt và ngồi nhìn các bạn khác làm. Giao việc cho thì hỏng hết.
Còn lại 3 bạn , em thì ưng 3 đứa này vì biết điều và chăm chỉ , cũng ngoan ( mặc dù trước đây em được biết cũng là dân giang hồ đâm chém ) Nói chung không có gì chê và em cũng chả làm phật lòng các bạn ấy bao giờ. Nuôi ăn ở và thi thoảng lại dẫn đi ăn lẩu, ốc... Nhưng các bạn ấy lại hay xin nghỉ do về quê ăn cưới.
Nhà 3 bạn ấy lại gần nhau do đó có 1 đám cưới là nghỉ cả 3. Rồi hội làng, hội nước gì đó các bạn cũng xin nghỉ. Chủ nhật nghỉ thì về quê, trưa thứ 2 mới lên...
Hôm nay em đang giao việc thì các bạn lại cho 1 tin sét đánh : mai cho chúng em về quê ăn cỗ cưới . Nghỉ thứ 6, trưa chủ nhật lên.
Trong khi hàng họ thì nhiều, em lại hẹn trả khách , không thể lỡ được.
Em cũng không thể phân thân để làm việc thay cho cả 3 bạn được nên sắp phát điên lên.
Em phải nói thế nào đây các cụ mợ? Rằng là em không cho nghỉ được?Có phải cứ nghỉ thì trừ luơng là xong đâu? còn uy tín của em, còn hàng của khách...
Hay em lại cho nghỉ nốt để tuyển nhân viên mới hả các cụ mợ?
Em xin lỗi vì làm phiền các cụ mợ và vì văn dốt nên viết không rõ ngọn ngành :( nhưng em đang rồ hết cả lên rồi.
Hức hức hức...
Thảo nào chả dơ ca gì cả!:P
Mà tưởng sid ở lò gạch chứ???

www.bka.vn

Xe tăng
Website
retrofit.vn
Đau đầu phết nhở
Em nghĩ mợ nên tuyển thêm nv và đào tạo dần đi ạ