Cháu lái mới cũng có thắc mắc nhỏ, chắc nhiều tài mới cũng như em.

Hoành

Xe tăng
Chủ yếu là chân ga chưa mềm mại và chưa quen với xe thôi ạ. Cụ cứ đi liên tục vài tháng thì tự nhiên sẽ êm ái

Civic_Lào Cai

Xe tải
Đã lên dốc thấy nó khực khực thì cụ phải thêm ga chứ sao lại đỡ côn, làm thế vừa yếu máy vừa xoa côn

Lê Đại

Xe tải
Việc gì phải đỡ côn, nếu thấy không đủ leo dốc thì về số nhỏ hơn là OK.
Chủ yếu là chân ga chưa mềm mại và chưa quen với xe thôi ạ. Cụ cứ đi liên tục vài tháng thì tự nhiên sẽ êm ái
Đã lên dốc thấy nó khực khực thì cụ phải thêm ga chứ sao lại đỡ côn, làm thế vừa yếu máy vừa xoa côn
Cảm ơn các cụ đã góp ý, do tâm lý sợ chết máy nên chân cứ nhăm nhe vào chân côn, cháu đã rút được KN và đi tưong đối rồi.

HANOICity

Xe điện
Vâng cụ noí chuẩn đấy.
Nếu chân ga khống chế mềm mại thì lên dốc bò chậm từng cm một mà không giật xe hay chết máy, thậm chí nếu xe yếu hoặc dốc cao tải nặng có thể chỉ bằng chân ga mà làm xe đứng yên được, trường hợp xe khỏe thì mới phải dùng pp đệm côn để xe đứng yên trên dốc. Thỉnh thoảng trong các chuyến dã ngọai ta gặp phải con đường xấu làm gằn xe, nếu là xe at truyền động cầu trước cụ sẽ thấy bị giằng lái khiến tay lái không chuẩn xác theo ý muốn, nhưng cũng trên cung đường ấy với xe mt của cụ, đệm thêm chút côn sẽ không còn hiện tượng này mà lại không đỏ *** như xe at.

Chỉnh sửa cuối:

HANOICity

Xe điện
Có lẽ cụ nhầm "Đỡ côn" Và "Ra vào côn" rùi
- Đỡ côn là: Ko dùng phanh mà dùng côn cho xe đứng yên 1 chỗ...( Đỡ côn là làm cho bánh đà và là côn làm việc ko đồng tốc trong 1 thời gian nhất định)
- Còn việc xử lý trên đường (đường đông thì chúng ta RA-VÀO (Đạp và nhả) côn nhịp nhàng chứ ko phải là đỡ côn...( Ví dụ: khi gặp chướng ngại vật thì đạp côn, phanh, khi thoát thì nhả côn để đi tiếp...Tránh việc lá côn và bánh đà ko đồng tốc phải làm việc quá lâu; chẳng mấy mà mòn là côn)
Đệm côn hay đỡ côn không làm hư hại tẹo nào đến bộ côn đâu cụ à. Điều này nhà sx và các kỹ sư chế tạo máy đã khuyến cáo. Một bộ côn mt có thể đi suôt đời xe hay đời người, làm hại côn chính là việc cắt/ nhả côn không hợp lý mà thôi.

h7p12000

Xe hơi
Hay quá, em cũng bị lỗi như lày... :) toàn sợ chết máy nên cứ dí côn, hậu quả là khi dừng xe toàn nghe mùi khét

Transporter 999

Xe buýt
Các cụ lên dốc không gặp chướng ngại vật thì cứ thế ga vèo cái là lên, còn dốc như cầu Chương Dương khi giờ cao điểm mà các cụ không đỡ côn em đố các cụ đi được.

tigacude

Xe máy
Cụ đi thời gian đủ dài là ngon thôi mà. Theo em là cảm giác chân ga của cụ chưa chuẩn thôi. Già ga quá thì xe nhảy giật lên chồm chồm, non ga quá thì lại khự khự

laichuanhieu

Xe tăng
Sao cụ lại đỡ côn khi lên dốc nhỉ. Cái đó nguy hiểm đó cụ vì xe cụ bị mất đà

1.6gli

Xe container
Lên dốc 10-12% cụ đỡ côn làm gì?
Xe khực khực như muốn chết máy là do thiếu ga.
Cụ leo dốc như vậy hại côn lắm :) :) :)
Em đỡ côn khi đi trong phố giờ cao điểm mới phải dùng đến thôi ^^
Em cùng quan điểm với cụ này.

dream han quoc

Xe hơi
Mặc định Cháu lái mới cũng có thắc mắc nhỏ, chắc nhiều tài mới cũng như em.
Em mới ngồi sau vô lăng đc ít thời gian, có chút khó khăn là lúc đi lên đường dốc 10-20% kéo dài.
Chạy số 1, hoặc số 2 nếu không đỡ con thì thấy xe nó khự khự, nếu đỡ côn thì cảm giác xe chạy yếu ko đều, mồi thêm tý ta thì thấy nót vọt lên ko đỡ côn thấy cảm giác nó cũng khự khự.
Các cụ đi nhiều có KN bớt chút time chia sẽ giúp cháu cũng như những tài mới ngồi lên 4B.
Cảm ơn các cụ, em sẽ rót kính mỗi cụ 1 ly.