[Funland] Cháu đang muốn xin nghỉ việc, cccm rành luật tư vấn cho cháu ạ

tomtomchát

Xe container
Vâng, cám ơn các cụ.

Các vấn đề liên quan đến KH, thư quan trọng cháu đã chuẩn bị từ lâu rồi.
Còn về dữ liệu, cháu vẫn làm việc trên máy tính cá nhân của cháu, chỉ có mail là của cty thôi.
Còn ở chỗ cháu, ai nghỉ chả bị gán cho 1 đống lỗi.
Thậm chí còn giữ lương tháng cuối vì lý do ... nợ nần tài chính (sales).
Có những lỗi nghĩ nó cay ý cụ :))
Rồi nguyên tắc HR các nơi mình gửi CV đi nó check với chỗ làm cũ, chả hiểu cno tiếc cái léo gì lời nói đẹp mà hại người ra đi nữa cơ :))
Cho nên, nắm đc cái gì khả dĩ có thể vụt vào đầu chúng nó lúc cần thì cứ nắm. Sau chúng nó xóa vết đc nó tưởng hay nó lại vênh vang.
Lương tháng cuối cụ xđ cho cmcm luôn đi ;))

nhtho

Xe buýt
Có những lỗi nghĩ nó cay ý cụ :))
Rồi nguyên tắc HR các nơi mình gửi CV đi nó check với chỗ làm cũ, chả hiểu cno tiếc cái léo gì lời nói đẹp mà hại người ra đi nữa cơ :))
Cho nên, nắm đc cái gì khả dĩ có thể vụt vào đầu chúng nó lúc cần thì cứ nắm. Sau chúng nó xóa vết đc nó tưởng hay nó lại vênh vang.
Lương tháng cuối cụ xđ cho cmcm luôn đi ;))
Thì cháu chỉ ngại là bên cty lằng nhằng sổ BH ko chốt, trả mình và lương tháng cuối sẽ bị ... treo vô thời hạn.

shinthoi

Xe tải
Mình cứ đàng hoàng trước thôi cụ.

Gieo nhận nào gặt quả đó, em chả khuyên cụ nên như nào, bản thân em cũng là sale, nhưng quan niệm em là mình cứ đàng hoàng, ko làm được việc hoặc có việc khác tốt hơn thì xin nghỉ đúng quy trình.

Linh Danh Thue

Xe tải
Như em cứ bàn giao cv, công nợ ngon lành là nghỉ thôi ạ, sổ BH, giấy tờ bằng cấp họ trả sau 1 tháng. Cũng ko có khó khăn gì đâu ạ. Sale thì quan trọng nhất là công nợ thôi ạ

tomtomchát

Xe container
Thì cháu chỉ ngại là bên cty lằng nhằng sổ BH ko chốt, trả mình và lương tháng cuối sẽ bị ... treo vô thời hạn.
Bàn giao cv, duyệt đơn nghỉ thì chả lý do gì ko trả hồ sơ :)) thích ko chốt thì nó cứ để mà đóng :))
E nghỉ xin đóng ké còn chả đc đây :))

j23

Xe container
Nói chuyện đàng hoàng bao giờ cũng là phương án tốt nhất, em duyệt cho nghỉ tầm vài chục cases rồi, có cả vui vẻ hòa bình có cả dọa dẫm mè nheo đủ cả, có cases hỗ trợ thêm vài 3 tháng lương ngoài thỏa thuận vì người ta thực sự đàng hoàng và xứng đáng, có case cứ theo đúng luật mà làm...nghiệm ra các bên càng đàng hoàng càng dễ làm việc, còn thích gây khó dễ và loằng ngoằng thì thiếu gì cách :)
Đùa thôi doanh nghiệp họ chẳng muốn mất thêm thời gian nữa đâu, cty còn bao việc phải lo.
Chúc công việc của cụ thớt xuôi chèo mát mái..

nhtho

Xe buýt
Cháu bới lại thớt cũ.
Nay đã là 17.9, cháu nghỉ từ cuối tháng 8, cháu có liên lạc về cty lấy Sổ BH, nhưng bên cty nói: chưa có tiền, chưa biết bao giờ mới chốt.
CCCM cho cháu hỏi xem khi có cách nào để doanh nghiêp họ chốt BH cho mình, chứ họ cứ treo vậy thì ko ổn.

j23

Xe container
Bên bảo hiểm vẫn tạo điều kiện cho cty hoàn tất thủ tục cho cá nhân bằng cách cty gửi BHXH công văn xin đóng riêng suất cá nhân đó để chốt cho cá nhân, cụ vào mấy cái diễn đàn kế toán lớn mà hỏi, họ tư vấn cho ngay!

Atlas99

Xe tải
Cụ cứ làm cái đơn xin nghỉ, báo trước 30/45 ngày... Xem sếp có ý kiến gì. Nếu sếp từ chối thì mọi người sẽ tư vấn tiếp... Chắc sếp ok ngay trừ khi cụ quá quan trọng, mà khi ấy có khi lại đc mời ở lại với mức lương cao hơn...

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Thời điểm này các lãnh đạo chỉ chờ mỗi cái lá đơn xin nghỉ của nhân viên, nhất là nhân viên lâu năm nên cụ chủ cứ tự tin đâm đơn thôi. :D

nhtho

Xe buýt
Mọi thủ tục cháu xong hết rồi, nhưng cty ko muốn đóng chốt sổ BH cho cháu. Có cách nào ốp để họ đóng ko hả cccm? Các bạn đã nghỉ thường họ "nhây" gần 1 năm mới trả

tranhien1979

Xe tăng
Mọi thủ tục cháu xong hết rồi, nhưng cty ko muốn đóng chốt sổ BH cho cháu. Có cách nào ốp để họ đóng ko hả cccm? Các bạn đã nghỉ thường họ "nhây" gần 1 năm mới trả
Cty cũ của cụ cù nhầy trốn đóng BH roài. Cụ rảnh rỗi thì phi 1 cái đơn tố cáo lên thanh tra Bộ LĐTBXH, có khi lại giúp được nhiều người.

Finew

Xe tăng
Cứ nghỉ đàng hoàng: đơn xin việc - thể hiện nguyện vọng, hướng đi khác, ghi rõ ngày mong muốn nghỉ, bh thì thường chốt trong 1-2 tháng. Tháng lương cuối là cái người ta muốn mình lăn tăn thôi, bỏ thôi.
Có vấn để thì nói nhà báo nào quen biết để người ta alo đến thì phần lớn là xg.

alyba3

Xe tải
Cụ ra trụ sở Bảo hiểm XH cấp quận (nơi cụ đóng bảo hiểm). Hỏi thủ tục khiếu nại doanh nghiệp. Họ sẽ tư vấn và hướng dẫn cách làm cụ thể.

công ty của cụ phải có trách nhiệm chốt và trả sổ BHXH cho cụ, nếu công ty nó chây ỳ không chốt và trả sổ BHXH cho cụ thì cụ cứ đến cơ quan bảo hiểm xã hội khiếu nại theo quy định tại Khoản 1 Điều 118 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, nghỉ đàng hoàng sợ méo gì

provtc

Xe container
Cụ làm theo mấy cụ dưới tư vấn, cụ đến cơ quan BH khiếu nại đi, nếu vẫn không trả thì làm cái đơn.

Giang Gia Lam

Xe tải
Cháu làm việc từ đầu 2012 ở cty này đến giờ. Cháu làm sale ạ. HĐ đã lâu ko ký lại, có thể coi là HĐ ko xác định thời hạn chưa hả cccm?
Cháu làm ở đây lâu rồi, nhưng càng ngày cháu thấy định hướng của lãnh đạo ko ổn (về đầu cấp, về khách hàng), cộng với tình hình càng khó khăn, áp lực doanh số ... Cháu cảm thấy mệt mỏi, muốn thay đổi.
Cháu hỏi cccm xem quy trình xin nghỉ là như nào để tránh ko bị cty gây khó dễ.
Cám ơn cccm
Cụ mà nghỉ thì giới thiệu e nhé. Từ đầu năm tới giờ vác hồ sơ đi toàn bị fail

tuananh_tlu

Xe buýt
Tầm này nghỉ thì dễ hơn ăn cơm cụ ạ. Nộp là duyệt ngay =))

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em chả cần nghĩ nhiều, 15 năm em làm cái roẹt cái xong ngay.

nhtho

Xe buýt
Cụ làm theo mấy cụ dưới tư vấn, cụ đến cơ quan BH khiếu nại đi, nếu vẫn không trả thì làm cái đơn.
Vâng, cháu nghỉ mà ko trả cháu lương tháng cuối, hỏi thì bảo ... chờ.... trong khi đó cả cty lĩnh lương bình thường. Sổ sách tạm ứng với kế toán cháu làm hết rồi, chả nợ nần gì.
Trong khi đó, con bé đi nộp BH ở cty nó nói với cháu là "các AC bảo em đi đóng BH đến quý 2, và báo giảm của anh thôi, chưa đóng cho anh mấy tháng cuối". Cháu báo lên Chủ tịch cty rồi. Để xem họ định làm gì.