Châu Âu: Tour châu Âu, đi thế nào hả các bác ơi

crazy_driver

Xe đạp
Bác nào có kinh nghiệm đi bụi Châu Âu thì post cho cả làng tham khảo ạ.

ĐI vào cuối tháng tư thì thời tiết bên đó ntn các bác? Pháp? Đức? Ý? Hà Lan?
a. Shopping: Túi, giầy, quần áo,...muốn mua mấy thằng Louis Vuittion hay Channel thì vào đâu mua để đảm bảo đồ xịn và đúng giá?
b. Địa danh:
c. .....

Nói chung các bác có kinh nghiệm gì show cho cả làng ạ, em nghĩ cũng có nhiều người quan tâm

quyt

Xe tăng
Nhu cầu: 2 mẹ con đi Ý, Pháp, Hà Lan, Czech, Bỉ

Câu hỏi:
1. Nên đến thành phố nào trong các nước list trên?
Để tiện đường đi và giao thông theo em bác nên đi các thành phố sau cho đỡ mệt:
Bác sang Pháp trước: Paris là đủ rồi vì nhiều chỗ để đi ở khoảng 2 ngày sau đó sang Bỉ (1 ngày) rồi Hà Lan: Amsterdam (ở khoảng 2 ngày). Từ Pháp qua Bỉ, Hà Lan bác có thể đi bẳng tàu hỏa (khoảng 4 tiếng là tới).
Từ Hà Lan bác qua Ý (Venice) bằng máy bay vì khá xa ở đây khoảng 1 ngày rồi bắt tàu hỏa xuống Roma ở đây khoảng 2 ngày là đủ. Như vây các thành phố bác sẽ phải đi là:

Pháp: Paris, Bỉ: Brussel, Hà Lan: Amsterdam, Ý: Venice, Roma còn Czech thì chắc là Praha nhưng có vẻ không thuận đường đi lắm bác nên đi sau cùng

2. Nên đem theo hành lý gì? (Thời tiết mùa này nên đem theo các thể loại quần áo gì)
Em không rõ mùa này bên đây đang là mùa gì bác nên vào mạng xem thời tiết ở mấy trang CNN, đợt em đi là tháng 10 nên trời mát nên đem áo khoác mỏng là đủ. Tuyệt đối không mang quá nhiều đồ không thì di chuyển rất mệt, nếu bác đi 2 người thì đem 1 vali + 1 balo là đủ vì đi máy bay lowcost thì nó cho mang ít đồ lắm

3. Phương tiện đi lại: thuận lợi và hạt rẻ nhất?
Ở Pháp, Bỉ, Ý thì bác cứ metro - tàu điện ngầm mà táng vì các bến metro cũng gần các nơi mình cần thăm qua thôi. Ví dụ:
Pháp: Bác mua vé metro loại 1eur/lần đi đến đâu mua đến đấy
Hà Lan: Thì bác mua vé tàu điện loại 24/h đi tẹt ga trong ngày
Ý: Ở Venice thì có mỗi phương tiện là động cơ cơm nên đi bộ là chính, Roma thì cũng thế mua vé tàu điện ngầm rồi đi bằng cơm vừa xem được nhiều lại vừa... mệt chứ đi xe buýt nhanh lắm

Còn từ nước này sang nước khác như em đã nói ở trên: Pháp-Bỉ-Hà Lan bằng Tàu hỏa, Hà Lan - Ý - Séc thì bằng tàu bay

4. Phương tiện thanh toán: đem theo tiền gì? và dùng loại Credit card nào?
Bác đem đồng Euro đi nhé, đừng đem USD nhưng đem ít thôi vì chủ yếu thanh toán bằng thẻ tín dụng Master hay Visa đều ok cả. Tiền lẻ chủ yếu dùng để mua quà vặt và đi wc thôi bác ạ, chứ đi đâu cũng phải có thẻ vác tiền mặt ra trả nó cười chết :)):)):))

5. Ăn uống: (em rất sợ ăn đồ Tây ạ :mad:)
Bác không ăn được đồ Tây thì mệt đấy nhưng không sao, nếu khuân được thì bác khuân ít mỳ gói đi ăn chống móm cũng được. Hoặc đến chỗ nào bác tia cái siêu thị rồi vào tìm mỳ hoặc cháo mà mua cũng được. Đợt em đi sang đến Hà Lan toàn ăn Phở ăn liên vì ngán đồ Tây qua rồi... tiết kiệm phết :)):)):))

6. Nơi ở: (như thế nào cho rẻ nhất ạ)
Bác xem lại cách book phòng qua mạng và lựa chọn hotel ở đầu thread này nhé. Bác book càng sớm càng tốt vì càng nhiều lựa chọn và càng hạt rẻ... vì vấn đề này nhiều cái để nói lắm

7. Mua đồ lưu niệm (nên mua gì? mua ở đâu? EM chắt bóp tiết kiệm ăn ở để mong mua được mấy đồ hiệu :)), mua đồ bên đó có sợ nhái ko? giá cả có negotiate ko?
Pháp và Ý thì đồ hiệu đỉnh rồi chỉ sợ mình không có tiền mua thôi. Mua thì bác cứ vào cửa hàng mà mua chứ đừng tham rẻ mua của mấy bạn da đen đứng vỉa hè nhé... Giá cả thì nó dán rồi không mặc cả được đâu ạ. Giờ bác vào Parkson nhà mình mua đồ hiệu rồi mặc cả thử xem sao... hehehe
Pháp thì trên đại lộ Champ Elysse trên trời dứoi đồ hiệu
Ý thì khỏi nói rồi chỗ nào cũng có... em toàn window shopping :)):)):))

Tổng số xèng cho chuyến đi 10 ngày 5 nước hết khoảng 10K mẽo (riêng vé bay từ VN sang Paris hết *** gần 3K rồi bác ạ)... ăn tiêu bình thường còn hoành tráng thì em không biết bao nhiêu cho đủ

Bác có thể xem thêm report của em ở thread này
http://otofun.net/showthread.php?t=54580

hehehe

Chỉnh sửa cuối:

crazy_driver

Xe đạp
Cám ơn bác quyt rất nhiều. Sau khi so sánh thiệt hơn, em định sang Đức rồi nhờ ông anh trai book tour đi các nước kể trên. Đi theo lịch trình của cty du lịch có lẽ tốt hơn đi bụi các bác nhỉ?

quyt

Xe tăng
Nếu 2 mẹ con bác cân đối được tài chính mà lại không rành về đường đi nước bước bên trời Tây thì nên đi tour thì chỉ có việc đi và chơi không phải lo khoản ăn uống là tốt rồi.

Tuy nhiên cái gì cũng có cái lợi và hại của nó, đi Tour bác rảnh nhưng phải đi theo lịch trình sẵn, đi bụi thì mệt hơn nhưng lại tự do thích đi đâu thì đi và khả năng là hạt rẻ hơn

Chúc bác 1 chuyến đi vui :69::69::69: