[CCCĐ] Châu Âu, tất tần tật (từ Amsterdam đến Zürich)

tàu điện

Xe tải
Cảm ơn cụ Chủ về phóng sự Châu âu, Em cũng đã được đi qua một vài nước và thành phố ở Châu âu, Pais là nơi Em đã được đến vào năm 2001 . Nhìn ảnh bác chụp em lại nhớ những kỉ niện những địa danh cũng như các danh lam nổi tiếng mà mình đã từng đựoc tận mắt nhìn, thật xúc động.

Cảm ơn cụ Chủ về phóng sự Châu âu, Em cũng đã được đi qua một vài nước và thành phố ở Châu âu, Pais là nơi Em đã được đến vào năm 2001 . Nhìn ảnh bác chụp em lại nhớ những kỉ niện những địa danh cũng như các danh lam nổi tiếng mà mình đã từng đựoc tận mắt nhìn, thật xúc động.
Lão sâu mấy cái ảnh lên xem nào!

canbo

Xe tăng
Roma (Ý)

Roma là thủ đô của nước Ý, nó là thành phố lớn nhất và đông dân nhất ở Ý với hơn 2,7 triệu cư dân trong phạm vi 1.285,3 km2. Thành phố Roma nằm ở trung tâm vùng phía Tây của bán đảo Ý, tọa lạc tại hợp lưu của sông Aniene vào sông Tiber và thuộc vùng Lazio của nước này.

Lịch sử Roma trải dài hơn 2500 năm. Đây là thành phố thủ đô của Vương quốc La Mã, Cộng hòa La Mã và Đế chế La Mã, là nơi quyền lực thống trị ở Tây Âu và các vùng đất giáp biển Địa Trung Hải trong hơn 700 năm từ thế kỷ thứ nhất trước Công nguyên cho tới thế kỷ thứ 7. Từ thế kỷ thứ nhất trước Công nguyên, Roma đã trở thành nơi ngự trị của giáo hoàng, cho đến sau khi sự thống trị của Đế quốc Đông La Mã kết thúc, từ thế kỷ thứ 8, Roma trở thành thủ đô những lãnh thổ của Giáo hoàng mãi cho đến năm 1870. Năm 1871 Roma trở thành thủ đô của Vương quốc Ý. Năm 1946 quốc gia này chính thức đổi tên thành Cộng hoà Ý.

Sau thời Trung cổ, Roma chịu sự cai trị của các giáo hoàng như Alexander VI và Leo X, những giáo hoàng này đã biến thành phố Roma trở thành một trong những trung tâm lớn của thời kỳ Phục hưng Ý, cùng với Florence. Phiên bản ngày nay của nhà thờ St Peter's đã được xây dựng ở thời điểm này và Michelangelo đã vẽ lên những bức họa ở nhà nguyện Sistine. Các nghệ sĩ và kiến trúc sư nổi tiếng như Bramante, Bernini và Raphael cũng có thời gian từng ở Roma và đã góp phần cho nền kiến trúc Phục hưng và Baroque.

Em đã 2 lần đến Roma mà cảm giác lần nào cũng thấy thú vị và thích thú cuộc sống ở thành phố sôi động và hùng vĩ này. Cuộc sống ở đây rất vội vã, có nhiều khách du lịch và ít nhiều có cảm giác gần gũi với VN.

Biểu tượng của thành phố là 2 chú bé bú sữa sói. Theo truyền thuyết, Rome là tên ghép của hai anh em sinh đôi Romulus và Remus. Họ là con của thần Chiến tranh và công chúa La-tin. Hai đứa trẻ bị thả xuống dòng sông Tiber vì người ta lo ngại rằng sau này chúng sẽ cướp ngôi báu. Nhưng hai anh em đã may mắn được sói cứu sống. Sau này, vào thế kỷ thứ 8 trước công nguyên, người anh Romulus đã tìm ra được một mảnh đất trù phú, thành Rome được hình thành từ đó với biểu tượng là chó sói. Romulus trở thành vị vua đầu tiên của La Mã.

canbo

Xe tăng
Đến với Roma, 1 lần em đi máy bay và 1 lần thì đi tàu từ Venedig. Mỗi chuyến đi có 1 trải nghiệm khác nhau nhưng đều cảm thấy thật mỹ mãn. Với hành trình bằng máy bay thì mọi người sẽ dc nhìn ngắm Roma từ trên cao với hầu hết các công trình nổi tiếng gắn liền với Roma.

Như là sân vận động chính của thành phố : Olympiastadion Rom

Nhà ga trung tâm

Đầu trường la mã Colosseum

canbo

Xe tăng
Hệ thống giao thông phức hợp

canbo

Xe tăng
Khu vực gần sân bay thì trống trải hơn

Và bên cạnh có cả sân đua ngựa

hle3personal

Xe hơi
Nhìn mà thèm quay lại thăm Châu Âu quá. Lại phải tiếp tục cày tiền thôi!!!!!

canbo

Xe tăng

canbo

Xe tăng
Đường phố Roma lúc nào cũng nhộn nhịp đông vui

Quang cảnh 1 đám cưới trước nhà thờ

canbo

Xe tăng
Trong nhà ga chính của TP

Với chú chó đang khoan thai sưởi nắng

Lacetti_EX

Xe buýt
Có vé nhưng em chẳng khoái nghệ thuật nên ko chui vào Louvre vì rất mất thời gian. Rời Louvre em ghé bảo tàng nghệ thuật quốc gia cũng gần đấy, nơi mà người dân hay gọi là tòa nhà ống nước ví cái cấu trúc kỳ lạ của nó.

Đây là bảo tàng Công Nghiệp thì phải ạ! Nó lấy theo mô hình của một nhà máy lọc dầu nên lắm ống!
Bác mới đi Paris thôi ạ! Đi Pháp thăm thì thăm các lâu đài và đi bằng đường bộ mới thú!
Khoảng tháng 8 này em có kế hoạch đi chơi theo một loạt các lâu đài phía Nam Paris và đến Bretagne rồi Normandi. Nếu bác nào rảnh rỗi thì nhắn tin em để làm hội loanh quanh chơi nước Pháp nhé!

Nhìn hành trình bác đi nể quá! Ước gì được như bác nhỉ!

danngoc

Xe tăng
Bảo tàng nghệ thuật George Pompidou ạ.

canbo

Xe tăng
Dạo này bận quá, hôm nay em up tiếp nhé :)

Đây là bảo tàng Công Nghiệp thì phải ạ! Nó lấy theo mô hình của một nhà máy lọc dầu nên lắm ống!
Bác mới đi Paris thôi ạ! Đi Pháp thăm thì thăm các lâu đài và đi bằng đường bộ mới thú!
Khoảng tháng 8 này em có kế hoạch đi chơi theo một loạt các lâu đài phía Nam Paris và đến Bretagne rồi Normandi. Nếu bác nào rảnh rỗi thì nhắn tin em để làm hội loanh quanh chơi nước Pháp nhé!

Nhìn hành trình bác đi nể quá! Ước gì được như bác nhỉ!
Em toàn đi mạn phía bắc Pháp còn phía dưới thì lại chạy sang TBN hoặc Ý thôi.

Bảo tàng nghệ thuật George Pompidou ạ.
Đúng rồi cụ ạ (b)

canbo

Xe tăng
Trở lại với hành trình đến với Rom, em ghé quảng trường Repubblica, nằm ngay gần phía trước của nhà ga trung tâm với nhà thờ S. Maria degli Angeli e dei Martiri (S. Mary của các Thiên Thần và Các Thánh Tử Đạo).

Cửa vào dc điêu khắc rất công phu

canbo

Xe tăng
Ghé thăm đấu trường La Mã Colosseum với quang cảnh bên ngoài

Tầng tầng lớp lớp thật là vững chãi

Chỉnh sửa cuối:

inochi

Xe điện
Oánh dấu cái thớt của cụ nghiên cứu tiếp