[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

Sorento 2011

Xe đạp
Cụ cho e hỏi Hoa thật hay Hoa giả đây ạ? Vì e k thấy chậu?
Đây là hoa giả Cụ ah, vi cửa hàng này bán đồ trang trí trong nhà và ngoài sân, họ ghi trên cửa sổ nên em đọc được. Mấy món ăn Cụ chụp đẹp quá, nhưng ở TP HCM có Cụ Chuyên ở Hoa viên cũng có bán đồ ăn này.

Sorento 2011

Xe đạp

Hái một hồi được một mớ láng đáy hộp, bọn em quay ra để lấy tiền. Trên đường ra nhìn thấy cảnh bà mẹ này mà khâm phục quá..

Sau khi cân xong thì tổng cộng tất cả đội nhà em hái được 3 lạng, tổng cộng tiền họ trả cho bọn em là 15 Cu ( kron ) tức là khoảng 15k VND. Rất phấn khởi nên mấy anh em mang chỗ dâu lên xe để ăn luôn dọc đường.
Thế là Cụ hái được nhiều rồi đấy, ngày xưa cả buổi em chỉ hái được khoảng 01kg thôi, thời gian còn lại chỉ đi ngắm những cô bạn cùng hái dâu thôi và tán phét, nhất là có những buổi lao động Cộng sản ngày thứ bảy, học sinh các trường cùng ra hái dâu thì còn ít nữa. Cám ơn Cụ đã cho em hồi tưởng lại thời học sinh bên đó.

Sorento 2011

Xe đạp
Em test thế mà lão trả lời chuẩn nhể..
Em test thế mà lão trả lời chuẩn nhể.. :))[/QU
laicanthan viết
Cái trên là quảng cáo của hãng nước khoáng Mattoni rất được ưa chuộng ở Sec ( nghe nói là người chủ là người nước ngoài rất trẻ đã thành công trên thuơng hiệu nước khoáng có ga và không ga này )
Ảnh dưới là quảng cáo 1 loại rượu đặc sản của Sec hay cụ thể là thành phố Karlovy vary ( Em định gửi cho mấy lão Túng,Giang say ..... Uống thử, nhưng nghĩ lão Jo còn đi nữa lên chả khuân được. May quá
)
Em test thế mà lão trả lời chuẩn nhể.
Nếu có điều kiện thì mong được mời Cụ Jo vài ly rượu này tại HN, tháng 11 này em ra, rất mong được ngồi nói chuyện với Cụ và hầu rượu này, nhà em có khá nhiều, ở Tiệp nó rẻ lắm.

kureinai

Xe hơi
Đọc bài này của bác lại thèm dâu tây rùi, vừa thơm vừa ngon.

cptu176

Xe điện

KafeDel

Xe tăng
Em kiếu mấy hôm vì đang có tụi nhỏ về chơi. Mai e viết chap mới về vienna. :)
May quá, cụ kiếu mấy hôm nên em theo kịp cụ rồi. Cụ học Chết Vì Ăn năm nào thế? Em tự hào vì được học cùng trường cụ quá! :>

Cám ơn cụ Michaeljo, cụ đã cho e đi du lịch không mất tiền.
Nhìn tiêu đề của cụ giờ em chỉ giám mơ 1/3 thời gian đc đi eu mà chưa thành hiện thực ! May có cụ cho em đc du lich qua màn máy tính em đã lắm rồi ! Thank cụ nhiều
Cám ơn cụ Jo cho em đi du lịch, đi du lịch theo cái list của cụ mà mệt thật đới.
Vodka cụ, đi du lịch topic của cụ cũng mệt nhoài nhưng thích,đi thật chắc còn mệt hơn cụ nhể!
Các Cụ là sướng nhất đấy.....ảnh đẹp lắm
Cảm ơn các cụ đã ủng hộ em trong chặng hành trình dài này.. :)

Bác T đã reg nick OF chưa lão Jo ơi, dể xem hình của lão ý chụp. Một góc nhìn khác sẽ rất hay :))
Ôi dồi, phải chờ thôi.. giờ a T chuyển sang chém gió miệng nhanh hơn và tiện hơn diễn đàn đấy.

Món gan ngỗng thường đắt, và là món ăn truyền thống trong các dịp lễ giáng sinh và tết tây (như món bánh trưng ở bên ta vậy)
:) Tks cụ bổ sung thông tin, giờ em mới biết noel và năm mới có gan ngỗng truyền thống.

Chết! Em ở Hung 10 năm rồi mà có đi được đâu nhiều đâu? Cơm áo nó đè mà! Loanh quanh cũng chỉ được mấy nơi trong ảnh của cụ! Dưng mà trong ảnh nó đẹp đến lạ!
Chiều nay em đi hồ balaton, tối thứ 3 về xem thi biểu diễn máy bay chào mừng quốc khánh Hung , hi vọng có ảnh hầu mấy cụ!
Em cũng hóng ảnh của cụ. :) Nghe nói hồ balaton đẹp lắm.

Ba hôm nay không thấy cụ Jo và anh T tiếp tục du lịch nữa rồi... Cụ Jo ơiiiiiiiiiiiiii.....
Em phải thức đêm viết tiếp đây. Dạo này bận bù cả đầu.

Dàn đồng ca màu đen này học tiếng Việt cực nhanh, chỉ cần nửa phút đã biết nói "Năm đồng hai cái" để chào bán mô hình tháp Eiffel lởm :).
Bọn này nói được cả Tiếng Việt thì đúng là chuyên nghiệp quá rồi.

Đây là hoa giả Cụ ah, vi cửa hàng này bán đồ trang trí trong nhà và ngoài sân, họ ghi trên cửa sổ nên em đọc được. Mấy món ăn Cụ chụp đẹp quá, nhưng ở TP HCM có Cụ Chuyên ở Hoa viên cũng có bán đồ ăn này.
Đồ ăn và bia tươi kiểu đó thì đúng là Hoa Viên và một vài nơi khác cũng có nhưng nguồn gốc thực phẩm, cách chế biến, mùi vị là hoàn toàn khác hẳn.

Thế là Cụ hái được nhiều rồi đấy, ngày xưa cả buổi em chỉ hái được khoảng 01kg thôi, thời gian còn lại chỉ đi ngắm những cô bạn cùng hái dâu thôi và tán phét, nhất là có những buổi lao động Cộng sản ngày thứ bảy, học sinh các trường cùng ra hái dâu thì còn ít nữa. Cám ơn Cụ đã cho em hồi tưởng lại thời học sinh bên đó.
Cụ hái thế mà người ta cũng cho cụ qua à.. :))

Nếu có điều kiện thì mong được mời Cụ Jo vài ly rượu này tại HN, tháng 11 này em ra, rất mong được ngồi nói chuyện với Cụ và hầu rượu này, nhà em có khá nhiều, ở Tiệp nó rẻ lắm.
Vâng cụ ra cứ ới em, mình làm một ly rượu Tiệp vào mùa đông thì còn gì bằng.

Bác ko đi luôn Venice, Barca, Rome à?
Bác cứ bình tĩnh hộ em để em lấy sức một tí lại viết tiếp.. :)

Đọc bài này của bác lại thèm dâu tây rùi, vừa thơm vừa ngon.
Dâu tây ngon cực nhé cụ. ;)

Em dự sau khi chu du dạo này bác ý còn đang tranh thủ quay về với cơm áo gạo tiền nên bận ạ!
Chuẩn thía, trừ buổi tối họp đi Fan..

Nhanh nhanh cụ nhá, mấy hôm nay em lót dép chờ ê hết cả mông rồi :))
Bắt đầu lại đây cụ. :)

May quá, cụ kiếu mấy hôm nên em theo kịp cụ rồi. Cụ học Chết Vì Ăn năm nào thế? Em tự hào vì được học cùng trường cụ quá! :>
;) lúc nào rảnh thì giao lưu cụ nhé, em khoá 92-95.

Ngày 14: Budapest - Vienna ngày 1: Ga Westbahnhof - Vẻ đẹp ở trung tâm Vienna.

Sáng hôm sau ăn sáng xong xuôi, anh L đưa hai anh em ra bến tàu đi Vienna. Từ Budapest đi Vienna cũng chỉ mất khoảng 5 tiếng. Mà tàu thì càng ngày càng đẹp và hiện đại hơn. :)

Toà nhà này mặt phía trước là khu vực sân ga nơi bọn em tới. Ga Westbahnhof.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Đến sân ga, mất gần cả tiếng cho việc làm thủ tục mua vé đi Hallstatt, không ngờ đi đến đó lại phức tạp quá. Chuyện này em sẽ kể sau. Lần này nhận phòng hostel ngay gần ga trung tâm nên đi lại cũng tiện hơn. Check in xong là cả hai anh em đi thăm quan Vienna luôn vì thời gian tại đây không có nhiều.

Em vẫn không bỏ được thói quen chụp các biển hiệu giao thông, lúc nào đó rảnh rỗi nghiên cứu xem có gì hay.

Phương tiện di chuyển đi lại của người dân nơi đây chủ yếu là phương tiện này.. ;)

Dù cho chỉ là những sửa chữa, cải tạo vặt vãnh nhưng họ vẫn lót các lớp bảo vệ để khỏi rơi vãi rác ra các khu vực xung quanh.

Những toà nhà ở khu vực này , kể cả các khu phố cũng rất vuông vức, hình khối đơn giản.

Để đi đến ga trung tâm nhất của Vienna là Stephansplats, bọn em lại phải lọ mọ quay lại ga. Lúc nãy đến chưa kịp ngó nghiêng gì thì giờ có dịp để xem nó có gì hay hơn khác các nơi khác.

Hẹ thống nhà ga nơi đây đẹp, rộng rãi, sạch sẽ. Để đi xuống các sân ga, phải đi bộ lâu và xuống nhiều tầng một lúc. Vé thì hai anh em thống nhất là mua vé 24h, mất đâu khoảng hơi chục oi cho một người thì phải.