[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

JOLIEhavegone

Xe máy

Đêm 28/06 em cũng ngủ cái giường này nhà bác Lâm đấy. Tiếc là không gặp được hai cụ để giao lưu vì hôm 2 cụ sang thì đoàn em lại đi Paris! :)

kentdju

Xe điện

vitkon

Xe tải

Giờ thì tới cái đồng hồ cổ này.

[URL=http://s1006.photobucket.com/user/michaeljoha/media/2013/Chau%20Au/Berlin-Pragueday1-182_zps6acfdc1b.jpg.html]
[/URL]
Đồng hồ này gọi là Prague Orloj, được xây dựng năm 1410, là một trong ba đồng hồ cổ nhất trên thế giới và là cái cổ nhất vẫn còn đang hoạt động.
He he, lâu lắm rồi mới được nhìn thấy ảnh đồng hồ con gà... Hồi xưa ở Kladno, ngay nách Praha, cuối tuần mới được lên đây chơi ^.^

minhmo

Xe cút kít

Quảng trường này rộng, người việt đặt tên đây là quảng trường con gà, chả hiểu sao lại thế.

Các cụ để ý so sánh xem cái đồng hồ này nó đang có gì khác so với cái ảnh trước em up lên nhé. Sẽ tìm thấy nhiều sự khác biệt thú vị đấy.

Đó chính là lý do mà tất cả mọi người tập trung lại xem thế này.
He he, lâu lắm rồi mới được nhìn thấy ảnh đồng hồ con gà... Hồi xưa ở Kladno, ngay nách Praha, cuối tuần mới được lên đây chơi ^.^
Cụ cho em trả lời cụ Jo và hỏi luôn:
- @ cụ Jo: Khi đến giờ nào đấy thì ở hai cửa sổ có hai ông mặc đồ kiểu trung cổ chui ra, chắc mọi người tập trung xem hai ông ấy.:D
- @ cụ vitkon: em thấy trên đồng hồ có con gà nên gọi là đồng hồ con gà và theo cụ Jo thì quảng trường ấy cũng có tên là quảng trường con gà luôn phải không? Hai ông ở cửa sổ đấy là người hay tượng?

Chỉnh sửa cuối:

tixiu

Xe hơi

Trên đường đi lần này bọn em nhìn thấy có rất nhiều cuộn lúa mì to được quấn sẵn lại rất công nghiệp thế này để vận chuyển cho dễ. Như nhà mình là rơm thường để dọc đường hoặc phơi luôn trên đường, thi thoảng có vụ cháy xe do rơm mới ghê.
Cái này là để dễ cất cụ ạ, và dành cho bò ăn vào mùa đông. Vì mùa đông ở bên đó không có cỏ, tuyết phủ trắng xóa cả mặt đất nên đến giun cũng chết hiii. Em rất mê bộ ảnh của cụ... Cụ làm em nhớ khoảng thời gian em sống ở nước ngoài ths cụ nhiều!!!

tixiu

Xe hơi

Nhìn mấy đồ be bé xinh xinh này e chỉ muốn khuân về một mớ. Nhưng quả thật nếu nơi nào cũng làm một món thì về đến nhà vào viện luôn...
Đồ này trông đẹp nhưng đắt lắm, một cái tượng nhỏ xíu như vậy giá cũng tính cả trăm oi (euros). Em thì thích tượng bằng đồng hơn nên hồi ở bển em lên ebay mua về được một đống, vừa đẹp vừa độc... Về Vnam không bao giời có hiii

MINA

Xe buýt
Báo cáo cụ MINA là em ở cách cụ có 4 tiếng chạy xe thôi, BTR với dòng T này em cũng đc thử vài lần rồi, mà em đang lobby với bác Thanh bác Vịnh 3 tiểu đoàn T72 loại biên của Slovakia mà chưa thấy có hồi âm :) Bac máu ko em để giá người nhà .
Em cần nhều cái chứ không chỉ cái đó,nếu thực sự cụ biết và hiểu mấy trò này,xin Cụ PM cho em.
Em cũng đã qua: STV GROUP bên chỗ Cụ. :)

xe Skoda Octavia , của Tiệp sản xuất nhưng bây giờ bán cổ phần cho anh W rồi ạ , cụ lật nắp capo lên nhiều chi tiết ký hiệu của W , các cụ ở CZ chứng minh hộ em cái này đúng ko ạ .
Thằng VW (Volkswagen) của Đức nó mua thằng Skoda này rồi Cụ ạ,cũng giống như nó mua thằng SEAT của Tây ban nha.
Vậy chỉ còn cái tên thôi,còn thực tế đồ là của VW.

Đêm 28/06 em cũng ngủ cái giường này nhà bác Lâm đấy. Tiếc là không gặp được hai cụ để giao lưu vì hôm 2 cụ sang thì đoàn em lại đi Paris! :)
Hóa ra là Lão! :))

Jo giờ đang ở đâu rồi????

chiu chiu cz

Xe điện
Cảm ơn cụ Jo cho em đc đi lại CZ 1 lần , cung đường cụ đi từ Praha đến K là cung đường em vẫn thường đi vào thứ 4 và thứ 7 , từ Praha đi Cheb đổ hàng , thèm quá 1 lần quay lại .

@ a mina: bọn em đang đêm cuối ở valencia. ;)
@ all: em sẽ tạm dừng tại đây. Chúc các cụ mợ có thời gian vui vẻ khi đọc bài của em. Phần tiếp theo e sẽ viết khi nào có thể. Tks all.

45do

Xe đạp

Các cụ để ý so sánh xem cái đồng hồ này nó đang có gì khác so với cái ảnh trước em up lên nhé. Sẽ tìm thấy nhiều sự khác biệt thú vị đấy.

Đó chính là lý do mà tất cả mọi người tập trung lại xem thế này.
Trên cái đồng hồ có hai cái cửa mở ra, mỗi cửa một ông, hỏi vọng xuống nhìn gì bọn anh thế chú Mai Cồ Do. Tên hai ông này thì em không biết vì chưa quen.
Tuyệt vời quá anh Do ơi. Cảm ơn nhiều.

vinh khanh

Xe tải
Bác MICHAELJO: Bác cho em vài tấm hình (bản gốc - loại hình nằm ngang) cảnh con người và nhà cửa của thủ đô Pháp - Tiệp em làm quả hình nền được không bác
Đội ơn bác - em: vietnamfrozenfood@gmail.com

pirlo102

Đi bộ
e đọc hai tôí một mạch hơn 80p.hai cụ chụp nhiều ảnh đẹp và rất nhiều câu chuyện thú vị nưã.được nghe các cụ kể mà chả khác nào được đi châu âu mở mang tầm mắt.chúc hai cụ mạnh khỏe thượng lộ bình an!

prado2012

Xe điện
Mạng vừa mới chỉnh để vào được nên em tranh thủ up ít hành trình của Ngày 5 không thì các cụ lại mắng.. ;)

Sáng hôm nay bọn em phải ra sân bay để bay từ Paris đi Berlin.
Chuyện để nói thì có rất nhiều, nhưng em sẽ kể từng chuyện một. Do di chuyển với 1 balo to nặng kèm theo 1 vali kéo và 1 túi máy ảnh nên em không có tay đâu để chụp choạch cho tới tận lúc lên máy bay. Nhưng chuyện thì sẽ kể được thôi.
Các cụ còn nhớ em mua 1 vé tàu Metro dùng cho 5 ngày không? đến tận ngày hôm nay thì vé đấy vẫn phải còn giá trị. Vậy là bọn em đàng hoàng ra Metro để di chuyển đến 1 line dành riêng cho ra sân bay. Đó là tuyến B thì phải. Các tuyến khác đều là số 1-10, riêng ra sân bay dùng B.
Khi tàu đến Terminal 1, bọn em lọ mọ xách hành lý trèo lên tầng 2 để vào làm thủ tục. Cứ tưởng nó tự mở cửa cho mình giống như các trạm ra khác, ai dè nó có mấy cái cửa đều đòi vé thì mới mở khóa. Ờ vậy cũng ko sao, e rút cái vé 5 ngày của em ra cho vào thì nó kêu tít tít sau đó báo đỏ ko cho ra. Mà ko chỉ mình em, cả anh T cũng bị, và một cô bé có vóc dáng nhỏ nhắn Mỹ latin cũng bị luôn.
Lúc bấy giờ em ngó quanh ko thấy còn có cửa ra nào khác, đang suy tính xem làm thế nào thì có một cậu đứng sẵn ở đó tiến lại hỏi: Vé ko ra được thì phải xuống đi tàu sang Ter 2 để mua vé, sau đó quay lại đây mới mở được cửa. Giá mở cửa là 9,5 E.
Nhẩm tính nhanh trong đầu thì thấy thời gian gấp quá, nếu quay đi quay lại chắc ko kịp giờ làm thủ tục check-in nên đứng thừ người ra nghĩ một lát.
Cậu ta để mọi người nghĩ một lát rồi nói, tôi có thẻ, có thể giúp mọi người ra được, mọi người trả tiền cho tôi rồi tôi mở cửa cho.
Ơ thằng này hay nhể, hóa ra là nó đứng đây giúp mọi người à? tốt quá.
Đây, em gái chìa luôn 10E ra bảo mở cửa cho tao, thằng kia lấy ví ra gí vào phát, cửa kêu tít tít mở liển. Cô bé kia bảo: trả lại tao 0.5E. Thằng kia bảo: đó là phí tao giúp mày. Ặc... Cô kia mặt nghệt ra rồi tức tối đi ra không nói câu nào.
Đến lượt bọn em cũng y chang, em đưa nó 20E, bảo nó trả lại 1 E, nó cũng mở cửa và nói thế. Rồi, ko cần, để được việc và ko còn thời gian đôi co nữa nên em bỏ qua. Nhưng vừa đi vừa bực tức trong lòng. Bọn này rõ ràng đứng ở đây có chủ ý để chăn những khách gà như em, nhưng nó ko phải là giúp đỡ, mà làm tiền rồi. Quan trọng là em không thể kiểm chứng được có đúng là vé đi từ Paris đến CDG có phải là 9,5E hay ko. Cứ cho rằng vé ngày của em không có tác dụng đối với line này đi CDG, nhưng nếu vậy thì nó nên có những cảnh báo cụ thể tại ga hoặc nên có máy bán vé gần đó để người ta mua còn mở cửa chứ. Đây có lẽ là một lỗ hổng tạo điều kiện cho bọn cò mồi kinh doanh. Không biết có cụ nào từng bị giống em không? Nếu có thì giải pháp thế nào, cùng chia sẻ xem sao. Lần tới em về Paris chắc chắn sẽ tìm hiểu việc này cho kỹ.
Giá vé cdg - paris đúng là 9.5eur / pax bác jo nhé. E đi tháng trc.

amylvs

Xe tăng
Cái này là ô tô chạy điện, troleybus, HN mình ngày trườc từng có :

amylvs

Xe tăng
Chỗ này đối diện với chỗ Narodni muzeum mới, nó là Bảo tàng quốc gia cũ !

minhmo

Xe cút kít
@ all: em sẽ tạm dừng tại đây. Chúc các cụ mợ có thời gian vui vẻ khi đọc bài của em. Phần tiếp theo e sẽ viết khi nào có thể. Tks all.
Oài, cụ dừng lại à, nếu mỏi chân quá để em gửi sang cho cụ ít mật gấu. Còn nếu mỏi tay gõ bàn phím và cả người thì để em gửi một quán massage cho cụ dùng.:D
Còn hơn 20 ngày Châu Âu nữa cơ mà.

amylvs

Xe tăng

Cái biển này có cụ giải thích rồi, em đoán thêm cho vui thôi.
Biển cấm xe hơi vì là khu vực đi bộ, ngoại trừ :
+ xe dưới 5T supply cho các cửa hàng trong khu vực, 6h-10h và 18h-19h
+ xe lấy rác, xe bảo trì điện nước cống rãnh các kiểu, dưới 12T, từ 6h-8h
+ xe của bọn vệ sỹ chuyên nghiệp ( chở tiền, vàng, ...), xe chữa cháy-cứu hộ, xe cảnh sát thành phố : 24/24 vào thoải mái !

amylvs

Xe tăng

Bác đứng là việc của bác..

Còn em nghịch nước là việc của em.. :P
Cái bác đứng kia là một bác rất nổi tiếng. Tomas Garique Masaryk, tổng thống đầu tiên của nước CHLB Czechoslovakia, thành lập năm 1918 !