[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com

prado2012

Xe điện
Haha, lão Mìn vào mà xem này, lão sống với ae thế nào mà để bạn vừa ra khỏi cửa đã dọa ae khác dư lày thì..hút khách quá =))

@lão Dồ: xem ảnh các chuyến đi của lão với nhà chuột lang luôn làm e nảy ra 2 điều rất ấm ức:

1- Phải đi ngay vì chỗ nào cũng đẹp, chỗ nào cũng thích...phải đến ngay để hít thở cái hương vị cuộc sống và không khí nơi các lão đã đến và trải qua

2- Vứt mị.a cái máy ảnh của mình ở nhà đi vì muốn chụp cũng chả thể nào đẹp hơn, sinh động hơn và tình hơn thế...(ko biết chúng ăn gì, học ở đâu mà lại giỏi thế chứ lị :(( :)) )

E định tìm cái nhà kiểu homestay ở trung tâm Paris cho 3 người trong 4-5 ngày từ 10-14/10 lão tư vấn cho e chỗ nào ngon bổ rẻ đi - xưa nay e toàn đi theo đoàn, lần này tách ra đi phượt nên cần tư vấn vụ này đấy. Tks lão.
Nhà cháu cũng đang ở paris sau cụ mai cồ một 1 tuần. Nhà cháu thuê căn hộ tầng 2 trong một ngôi nhà cổ ở marais quận 3 rất tiện. Nhà có đầy đủ bếp, máy rủa bát, siêu thị ngay cạnh chân nhà, hàng rau quả và bánh mỳ/ kem cạnh nhà thấy sáng ra bà con xếp hàng rồng rắn mua như phở bát sứ nhà ta, ăn thì ngon tuyệt! Nếu cụ quan tâm thì email cho. Christophebonvin@hotmail.com, giá cả rất hợp lý chỉ 100eur dêm nếu ở 1 tuần. Bé con nhà cháu cứ thích mãi căn hộ này vì gần đó có công viên đẹp, bố cháu thì thích la liếm khu caffe đúng dành cho dân paris sành điệu về đây chơi tối hoặc cuối tuần, còn mẹ cháu thì thích mê các cửa hàng boutique rất trendy và các galeries khu này.

vumanhduy

Xe tăng
Những thứ này mà ở VN thì ôi thôi chỉ một đêm sẽ không còn cái nào hết, vì đồng bán rất được giá :-|

Trời ơi một rừng khóa, cơ man nào là khóa... mà em rất mê khóa.. :))

cptu176

Xe điện
Phù phù.... em bắt đầu chạy theo thớt của cụ Jo từ tối 18/7 đến 16h15 ngày 19/7 mới kịp, bây giờ đến trang 105.

Đọc thớt này của cụ, em thấy sướng cả cái thằng người =)) hôm nay em bỏ hết công việc, trốn cả họp sơ kết 6 tháng để đọc đấy. Em là em bắt đền cụ Jo, cái Báo cáo của em sáng thứ 2 phải nộp mà em chưa động đến, cuối tuần phải vác về nhà làm rồi :(( ...

Rất cám ơn cụ đã cho em mở rộng tầm mắt, chúc cụ Jo và cụ T một chuyến đi thật vui vẻ, em hóng từng bước chân của các cụ. Mong các cụ luôn mạnh khỏe...

vinh khanh

Xe tải
Em hôm nay xem tiếp hành trình của Cụ - lần 2 cụ nhé. Nói cụ đừng buồn nhé, xem hành trình cụ đi em tức lắm. Bao nhiêu nhiệt huyết đi chơi mất mẹ nó rồi. Ngồi ôm laptop xem hành trình của Cụ sướng con C hơn nhiều.
Cám ơn Cụ nhé. Chúc Cụ Bình an - mạnh giỏi

hoanvdc

Xe máy
MỒ hóng phần tiếp của cụ ợ.....Thanks

Lão Jo không tặng cho mỗi tăng 1 lô gô Otofun thì hay nhỉ
Cụ nói em mới nhớ, thật là tiếc vì lúc đấy trong hành lý của em vẫn còn mấy cái..

Tuyệt vời Jô ơi, thời tiết lại thuận lợi nữa, ảnh quá đẹp (b)
Hehe, công đầu của cụ đấy, tks cụ phát nữa.

giờ mới biết lão rô đã được lái tăng bà già :))))))))))))))
@ michaeljo : Đòi lại tiền đi bác ơi, bị lừa rồi. Ở bển mà họ ko cho lái Leo 1, Leo 2 hoặc chí ít là Panther hoặc Tiger thì hỏng rồi. Ai lại bắt các bác lái dòng T 54/55 mà ta vẫn còn biên chế thế kia :). Mà bác có làm 1 con về để đi lại ở nhà cho nó an toàn ko vậy ???
Hai cụ cho em xin ít ảnh các cụ lái tăng trẻ xem nào.. :P

Kể ra cụ Jo mà xin một Tank này về đi Offroad thì không có đối thủ luôn:P:))
Chuẩn ko cần chỉnh, vác con này về vô đối luôn cụ nhể?

Mấy bác nông dân nhà mình mà có xe này để cày ruộng thì tuyệt. Các cụ lái xe tăng như đang đi cày hehe
Có nhiều đoạn e tưởng lật xe, kinh vãi chưởng..

Tiếp đi Cụ Kồ ơi, Em đang hóng đoạn tới lượt Cụ Kồ lái xe tăng .... ;))
Vâng em viết ngay đây, đang tranh thủ chờ đến giờ lên tàu.

Nhà cháu cũng đang ở paris sau cụ mai cồ một 1 tuần. Nhà cháu thuê căn hộ tầng 2 trong một ngôi nhà cổ ở marais quận 3 rất tiện. Nhà có đầy đủ bếp, máy rủa bát, siêu thị ngay cạnh chân nhà, hàng rau quả và bánh mỳ/ kem cạnh nhà thấy sáng ra bà con xếp hàng rồng rắn mua như phở bát sứ nhà ta, ăn thì ngon tuyệt! Nếu cụ quan tâm thì email cho. Christophebonvin@hotmail.com, giá cả rất hợp lý chỉ 100eur dêm nếu ở 1 tuần. Bé con nhà cháu cứ thích mãi căn hộ này vì gần đó có công viên đẹp, bố cháu thì thích la liếm khu caffe đúng dành cho dân paris sành điệu về đây chơi tối hoặc cuối tuần, còn mẹ cháu thì thích mê các cửa hàng boutique rất trendy và các galeries khu này.
Cụ PR khéo quá, em ở toàn chỉ 5 chục oi 1 đêm thoai..

E xin cám ơn cụ trước khi xem a !
Cụ cẩn thận thế, xem xong mới phải trả tiền chứ? ;)

Những thứ này mà ở VN thì ôi thôi chỉ một đêm sẽ không còn cái nào hết, vì đồng bán rất được giá :-|
Em thiếu đồ nghề chứ ko cũng mang về một ít, ko biết giá đồng hiện giờ bao nhiêu cụ nhỉ?

Phù phù.... em bắt đầu chạy theo thớt của cụ Jo từ tối 18/7 đến 16h15 ngày 19/7 mới kịp, bây giờ đến trang 105.

Đọc thớt này của cụ, em thấy sướng cả cái thằng người =)) hôm nay em bỏ hết công việc, trốn cả họp sơ kết 6 tháng để đọc đấy. Em là em bắt đền cụ Jo, cái Báo cáo của em sáng thứ 2 phải nộp mà em chưa động đến, cuối tuần phải vác về nhà làm rồi :(( ...

Rất cám ơn cụ đã cho em mở rộng tầm mắt, chúc cụ Jo và cụ T một chuyến đi thật vui vẻ, em hóng từng bước chân của các cụ. Mong các cụ luôn mạnh khỏe...
Em cảm ơn cụ, đọc còm của cụ em lại phải ôm PC cày tiếp.. :))

Em hôm nay xem tiếp hành trình của Cụ - lần 2 cụ nhé. Nói cụ đừng buồn nhé, xem hành trình cụ đi em tức lắm. Bao nhiêu nhiệt huyết đi chơi mất mẹ nó rồi. Ngồi ôm laptop xem hành trình của Cụ sướng con C hơn nhiều.
Cám ơn Cụ nhé. Chúc Cụ Bình an - mạnh giỏi
Cụ phũ mồm quá, nhưng thật.. :))

MỒ hóng phần tiếp của cụ ợ.....Thanks
Vẫn cập nhật hàng ngày khi có điều kiện đây cụ..

Vâng, khỏi để các cụ chờ, giờ em sang phần thực hành. Đến phần này hơi ức, cả hai chú cháu nhà a T đều nhảy xuống bỏ lại mình em đơn thương độc mã chiến đấu, cái này gọi là bỏ rơi đồng đội. Ko có ảnh chi tiết nhưng bù lại có cảnh toàn. Cháu Chang phang hẳn cho chú gần 70 kiểu từ xa đến gần đủ cả, nhưng chỉ chọn được 1-2 kiểu gần mặt. Thế là tốt rồi.
Giờ nói chuyện lái xe, bây giờ em sẽ diễn giải chi tiết bằng miệng cho các cụ để các cụ dễ hình dung, phần này ko có ảnh vì em là người lái.
Đầu tiên, ông thày trước khi đội mũ bảo: Mày thông cảm nhé nhiều lúc tao phải hét to, nhưng ko phải do cáu giận gì đâu, chẳng qua phải nói to cho mày nghe rõ thôi. Nói trước không lại mất lòng nhau. Gì chứ khoản này em thông cảm với ông thầy ngay. Nhất trí nhất trí.
Đầu tiên ông thầy đội cho cái quần tất vào đầu ( em gọi thế vì nó giống thế ), hở mỗi tí mắt mũi. Sau đó hắn chụp thêm cho em cái mũ của người lái. Rồi quá đẹp. Nhưng gần như điếc chả nghe thấy gì. Sau đó em chui vào buồng lái, ở đầu cái mũ có một cái giắc cắm giống như chân cắm nối từ Monitor vào Card màn hình ngày xưa, sau khi đấu xong, tự nhiên tai em và miệng ông thầy thông thẳng vào nhau, lạ quá. Hóa ra là mũ bộ đàm, rất tiện
Sau khi em chui vào buồng lái, bắt đầu làm quen với khoang lái. Chiếc tank này có tay lái chỉ là một thanh nằm ngang, ko phải hình tròn. Nếu ta kéo sang phải , xe rẽ phải và ngược lại.
Nguyên tắc lái xe giống hệt hồi em bắt đầu học lái bằng xe u oát, mỗi tội cần số ở trước mặt. Đạp côn vào số 1 bằng cách đẩy cần số lên phía trước rồi giật mạnh lên, nói trung nếu ko đạp lút côn thì vào số cũng khó như xe u oát vậy. Số 2 thì kéo về phía trước giật lên, số 3 thì kéo xuống rồi đẩy lên. Đơn giản như đan rổ. Chỉ cần nói thế các cụ đã hiểu lái xe tăng nó dễ thế nào.

Em tiếp nhận lái ở đoạn này.

Khi vòng lại ông cháu phang cho tá lả ảnh, nhưng ảnh này dễ nhìn nhất.
Ở ảnh này các cụ ko thấy đầu em đâu vì lúc này là lái trong, lái trong là sao. Phía trong có 3 cái gương được lắp thẳng trước mắt, nhìn vào 3 gương đó giống như mình đang nhìn ra ngoài vì nó khúc xạ hình ảnh bên ngoài đưa vào gương. Nói chung rất dễ quan sát. Lái những lúc như thế này là lúc đang chiến đấu để tránh đạn đối phương.

Ông thầy chỉ có mỗi nói hay , còn đâu việc em làm tất. Chỉ có vài câu đơn giản kiểu rẽ trái rẽ phải tăng tốc giảm tốc và dừng lại, thả côn....

Đến đoạn này thì bắt đầu lái ngoài, có cái nút chỉ việc kéo ra phát là ghế nâng mông đẩy đầu ra ngoài luôn, rất tiện dụng. Lái thò đầu ra ngoài thế này cảm giác rất sợ dính đạn.. :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Cảm giác rất phê sau khi bước ra khỏi khoang lái.
Và cũng sau khoảng gân 30p thì em cũng chính thức tốt nghiệp khóa học ngắn hạn, được cấp hẳn cho một chứng chỉ tiếng Đức có ghi tên đàng hoàng và một cái đĩa DVD hình ảnh em lái kèm theo một bức tranh được vẽ bằng chì về một chiếc xe tăng. Nói chung ổn.

Sau khi được thưởng thức món lái tăng, ba con nhà anh Th lại tiếp tục đưa bọn em hướng thẳng về Prague, hành trình mất khoảng 4 tiếng với tốc độ luôn 140-160km/h.
Đang chạy thấy anh dừng lại đổ xăng, em phải xuông xem ngay vì ko thấy nhân viên đổ xăng đâu cả. Hóa ra xăng ở đây là tự phục vụ..

Ở Hung em thấy nó có cả hộp để khăn giấy to lót vào chỗ tay cầm cho khỏi bị nhiễm xăng, bên Tiệp này ko thấy có.

Đổ xăng xong thì có chỗ tự rửa tay..

Sau đó vào trong tự trả tiền cho người bán hàng trong đó. Mình chỉ cần nói số cột xăng là họ đã có sẵn tiền trên máy, khỏi gian lận chi cho mệt.

Trong lúc anh Th trả tiền xăng thì em đứng hóng hớt bên ngoài xem có gì vui ko, thấy ko có gì vui cả.. :))

Ngoài mấy cái xe đạp trên nóc xe hơi.

Và có cả xe hơi kéo thuyền ra biển để vui chơi nữa. Bên này cũng sắp sướng quá rồi.. :D

Chạy mấy tiếng đồng hồ cũng oải, mấy anh em chú cháu bàn nhau vào chỗ thành phố nào đấy dọc đường để ăn tạm tí gì cho đỡ đói. Thế là anh Th ghé vào thành phố này, mời các cụ theo em ngó tí nhé.

Thành phố này cách Praha khoảng gần 1h đi xe.

Thành phố hơi yên bình quá, theo em.

Mãi mới có người đi qua, đành chụp tạm cho có hơi người ko lại bảo thành phố ma.

Dây điện dành cho xe điện rợp trời luôn. Có nhiều dốc lên xuống trong thành phố.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: