[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

Theo sự hướng dẫn của một người bạn bên Đức để đến nhà cụ Mina, bọn em phải đi lịch trình rất kinh khủng, đầu tiên là đi xe bus đến trạm cuối, sau đó đổi sang Tram để đi qua mấy trạm nữa mới tới nhà của cụ Mina được.
Hành trình trên xe bus thì khỏi nói, nhưng đến khi ngồi trên bus để dò trạm Tram thì bó tay. Cuối cùng có 2 mẹ con người Đức thấy em loay hoay xem bản đồ này nọ mới hỏi xem họ có giúp được gì ko? Ô hay, cần quá đi chứ.. :))
Mẹ con nhà nọ tốt tới mức sau khi xuống bus còn dẫn hai anh em tới thẳng trạm Tram. Nếu hai mẹ con nhà nọ có đọc được mấy dòng này em xin cảm ơn nhá. Hai mẹ con đều rất xinh đẹp và cao hơn em 1 cái đầu. Khiếp người Đức ăn gì mà cao thế..

Chờ một lát tàu cũng đến, thế mua vé thế nào đây?

Lên tàu có bán vé, nhưng chỉ nhận tiền xu và ko trả lại, cho nên em lại được một cặp vợ chồng người đức khác hỗ trợ việc đổi tiền xu để mua 2 cái vé. Mua xong xuống đến nơi chả thấy ai hỏi, chả thấy chỗ quẹt vé đâu. Hóa ra tự giác là chính. Biết thế ko mua, các cụ nhể? :))

Phía trong Tram. 3 ảnh trên đây do a T chụp.

giangsuki

Xe ngựa
Cuối cùng có 2 mẹ con người Đức thấy em loay hoay xem bản đồ này nọ mới hỏi xem họ có giúp được gì ko? Ô hay, cần quá đi chứ.. :))
Mẹ con nhà nọ tốt tới mức sau khi xuống bus còn dẫn hai anh em tới thẳng trạm Tram. Nếu hai mẹ con nhà nọ có đọc được mấy dòng này em xin cảm ơn nhá. Hai mẹ con đều rất xinh đẹp và cao hơn em 1 cái đầu. Khiếp người Đức ăn gì mà cao thế..
Sao lão không chụp hình hai mẹ con người Đức rồi up lên đây nhỉ, không thì chỉ cần ảnh cô con gái cũng được, để em nhớ mặt lần sau đi sang đấy em gặp cám ơn hộ lão chứ :D

Sao lão không chụp hình hai mẹ con người Đức rồi up lên đây nhỉ, không thì chỉ cần ảnh cô con gái cũng được, để em nhớ mặt lần sau đi sang đấy em gặp cám ơn hộ lão chứ :D
Em đã bảo về nhà gặp em xử lý tất đòi hỏi của lão còn giề.. :))

Lọ mọ mãi rồi cũng đến được nhà cụ Mina, bấm chuông xong phát nghe ngay giọng Việt Nam thân thuộc cất lên: mai cồ đến à, chờ anh tí nhé.

Rồi chỉ 5p sau, một bóng áo vàng quần cộc dáng đi khoan thái giống hệt người Việt ra mở cửa. Cụ Mina nhà mình lúc đấy nhìn sao mà thân thiết thế, ở đâu có người Việt là coi như mọi khó khăn hóa giải hết.

Vào nhà cụ Mina đưa 2 anh em lên hẳn một căn phòng riêng ở tầng 3 cho rộng rãi. Với em tầng 3 là ngon lắm rồi, ở Paris ngày nào chả phải leo 7 tầng, kinh hồn.
Em hỏi cụ Mina xem có phải nhập gia tùy tục, cần nhắc nhở lưu ý gì ko, cụ nói câu em tí rớt nước mắt: Anh em cùng OF với nhau, coi nhau như người nhà, miễn chú đừng làm cháy nhà thì việc gì cũng làm được hết.. :)). Thật là hào sảng. Tks cụ lần nữa.
Hai anh em chuẩn bị mọi thứ xong xuôi thì cụ Mina bảo sang bên nhà ăn bún cá, cả nhà đang chờ. Ôi chao, nghe cái tên bún mà hai anh em đã thấy mát hết cả ruột gan.

Trang thủ lúc chờ đợi anh T làm thủ tục, em lượn lờ quanh nhà cụ í làm mấy kiểu ảnh để nhớ ngôi nhà đẹp.

Mỗi anh em một phòng, 1 giường ko đụng hàng.

Cụ Mina có thú chơi rất nhã là sưu tập đồng hồ cổ. Loại này hay nhưng cứ 30p nó giã chuông đồng loạt làm em giật cả mềnh. May mà đêm nào cũng say nên ko bị ảnh hưởng mấy.. :))

Hoa cỏ 4 mùa chỗ nào cũng có.

Vừa gặp ông anh áo phông quần lửng xong, bước chân sang thấy ngay bộ củ ngon lành đẹp giai hẳn lên.. :)). Anh bảo: bên này anh toàn mặc thế, các chú đến anh đang dở tí việc, giờ sang phải chu đáo ngay.
Trong khi đó em thì vẫn lếch thếch quần cộc dép lê, ngại tóa.. :D

Nhà có trồng rất nhiều rau sạch như cà chua, dưa chuột, rau thơm... mấy hôm anh em ở đây ngày nào cũng được ăn rau nhà trồng.

Gái út nhà cụ Mina, cứ giơ máy ảnh lên là tít cả mắt vào.. iu nhể.

Anh T mặt mũi hơi bơ phờ tí nhưng mà đang vui hết sức vì được đón tiếp trong không khí đầm ấm rất gia đình.

Nhìn bát bún này ngon quá, giờ nhớ lại vẫn thèm. Bên này đang là 5 giờ sáng, viết bài này thấy ruột gan cồn cào quá cụ Mina ạ.. :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hle3personal

Xe hơi
Thời tiết Châu Âu đang nóng dần mà cụ đeo quả ba lô khủng bố này đi bộ thì nể thật. Tôi đeo cái bé bằng 1/4 mà thấy nóng hết cả lưng, bên này đi bộ nhiều mà đeo nặng rồi lại trung chuyển bus, tàu lắm lúc thấy cũng mệt. Nếu hành lý không có bánh xe để kéo thì nên kiếm cái đế có bánh xe loại nhỏ gọn nhét vào túi, khi nào đi bộ dài rút ra đặt xuống cho đồ lên kéo đi, lợi hại lắm. Chứ mang loại balo to này hợp với các cháu trẻ khỏe thích phượt thôi, mình phải hạn chế dùng sức.

Hôm trước hình như có đưa cụ Mina số đt thuê phòng tốt ở Paris chắc ok rồi. Tôi sang đây thuê cái xe tự lái đi các làng phía Nam nước Pháp thấy rất phê và hợp lý thủ tục thuê đơn giản. Ở thành phố lớn thì đi công cộng thôi, thích phượt các thị trấn hay làng cổ và nhỏ thì tự lái sướng và nhàn nhã lắm. Đi ngắm các lâu đài, thị trấn cổ, thích đâu dừng đấy theo cảm hứng của mình thật sướng. Mình vừa sang Genoa ở Ý xong, chơi mấy ngày rồi sang Fiorentina 4 đêm rồi chạy đến hồ Cô Mô nghỉ 2 đêm. Về chạy qua Helsingky chơi 2 ngày rồi bay về vì vé bay Châu Âu của Fin Air rẻ hơn đấy.

Rất nể cụ vì đi chơi bận bịu thế mà vẫn update đều được. Đi chơi phê quá, về chắc phải lo cày cho khỏe còn có thóc để lên kế hoạch thỉnh thoảng sang đây

Thời tiết Châu Âu đang nóng dần mà cụ đeo quả ba lô khủng bố này đi bộ thì nể thật. Tôi đeo cái bé bằng 1/4 mà thấy nóng hết cả lưng, bên này đi bộ nhiều mà đeo nặng rồi lại trung chuyển bus, tàu lắm lúc thấy cũng mệt. Nếu hành lý không có bánh xe để kéo thì nên kiếm cái đế có bánh xe loại nhỏ gọn nhét vào túi, khi nào đi bộ dài rút ra đặt xuống cho đồ lên kéo đi, lợi hại lắm. Chứ mang loại balo to này hợp với các cháu trẻ khỏe thích phượt thôi, mình phải hạn chế dùng sức.

Hôm trước hình như có đưa cụ Mina số đt thuê phòng tốt ở Paris chắc ok rồi. Tôi sang đây thuê cái xe tự lái đi các làng phía Nam nước Pháp thấy rất phê và hợp lý thủ tục thuê đơn giản. Ở thành phố lớn thì đi công cộng thôi, thích phượt các thị trấn hay làng cổ và nhỏ thì tự lái sướng và nhàn nhã lắm. Đi ngắm các lâu đài, thị trấn cổ, thích đâu dừng đấy theo cảm hứng của mình thật sướng. Mình vừa sang Genoa ở Ý xong, chơi mấy ngày rồi sang Fiorentina 4 đêm rồi chạy đến hồ Cô Mô nghỉ 2 đêm. Về chạy qua Helsingky chơi 2 ngày rồi bay về vì vé bay Châu Âu của Fin Air rẻ hơn đấy.

Rất nể cụ vì đi chơi bận bịu thế mà vẫn update đều được. Đi chơi phê quá, về chắc phải lo cày cho khỏe còn có thóc để lên kế hoạch thỉnh thoảng sang đây
Cảm ơn cụ, những tư vấn của cụ rất chuẩn, nhưng cái balo đó em xài quen rồi ko thấy nặng, chỉ thấy hơi to. Với lại em đang trẻ trâu mà cụ.. :). Tks cụ nhiều.

Ăn xong mấy anh em chạy ra chợ Đồng xuân chơi và đi mua đồ để tối nhậu. Xe cụ Mina ngon, khỏe.

Nội thất quá đẹp. Bên này các dòng xe cũng phong phú lắm. Nhưng Mec có vẻ như vẫn thống trị. Đức mà.

Bước chân ra đường phát là phải xách ngay máy ảnh chụp lia lịa đường phố Berlin vì từ sáng giờ chưa được chụp mấy.

Đang chụp thì vớ ngay quả đặc sản tắc đường của Berlin.