[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

giangcoi79

Xe điện

Mất khoảng 10p cho việc trả tiền vào máy, rồi tưởng hỏng, đi tìm máy khác. Cuối cùng cũng phát hiện ra nguyên nhân là được đậu miễn phí khoảng 2 tiếng gì đó. Hehe.. bên này nhiều cái lạ..
Đang mùa soldes đâm ra họ cho đậu xe miễn phí buổi trưa, để dân đi làm vào phố mua sắm Jo ạ, nếu ngày thường, nhét tiền xu vào bên phải, ấn nút in vé phát là in ticket luôn[/QUOTE]
Thế cụ nhét tiền vào xong được đậu miễn phí thì nó có nhả trả lại tiền không?

Tanpo

Xe hơi
Em đặt gạch hóng chuyến đi của cụ:)

20m66595

Xe tăng
Mới hôm nào hai anh em ngồi với nhau trên nóc Tràng Tiền Plaza để bàn chuyện du lịch Châu âu, thì giờ ông anh đã đang ngáy khò khò phòng bên cạnh, còn em thì lại lọ mọ ngồi viết bài cập nhật phục vụ hình ảnh cho các cụ mợ đây.
Trước khi đi khoảng 1 tháng, em lập thớt hỏi về Châu Âu và được các cụ mợ vào tư vấn nhiệt tình. Có cả những người mới chỉ đi có 1 nước mà vẫn lên mạng tìm tòi thông tin, bổ sung cho hành trình dự định chuyến đi của em thêm đầy đủ. Thớt đó nằm tại đây.
Em xin chân thành cảm ơn các cụ mợ đã giúp em để lên được một kế hoạch chuyến đi tương đối kỹ và rõ ràng. Trong lúc chuẩn bị, sự chu đáo của các cụ mợ nhiều khi em cảm động ghê lắm. Cho tới tận bây giờ, khi em viết bài này, đang mới chỉ là ngày thứ 3 trong chuỗi hành trình đó, vậy mà các cụ, mợ vẫn từng bước dõi theo, thậm chí có người còn chăm sóc chi tiết tới mức độ: Nếu cụ ko có tăm, thì em sẽ mang sang. Và một người khác thì nó: cần tăm, cụ có thể vào siêu thị tìm, khả năng là có.
Mọi điều nhỏ nhặt đều đọng lại trong em những ấn tượng rất sâu đậm về tình người trong chuyến hành trình này.
Việc cảm ơn từng người, em sẽ cảm ơn từng người khi kết thúc bài viết về chuyến đi này, nhưng người đầu tiên em muốn nhắc đến về sự giúp đỡ nhiệt tình nhất, trách nhiệm nhất và cảm động nhất, đó là mợ Maxinh84 của chi hội XX. Nhưng thôi, chuyện đó em nói sau.
Mọi câu chuyện và hình ảnh sẽ được cập nhật thường xuyên phụ thuộc vào lịch trình di chuyển của em trong chuỗi các thành phố như Paris, Berlin, Prague, Budapesr, Austria, Hallstatt, Venice, Rome, Bacelona, Velencia...

Bây giờ đang là 6h sáng, giờ Paris, em xin bắt đầu cuộc hành trình rất nhiều những câu chuyện vui buồn và cười ra nước mắt của chuyến hành trình này. Mọi thông tin em sẽ cập nhật thường xuyên, hy vọng các cụ thông cảm.

Hành trình bay HNI - CDG (Paris ) của em kéo dài đúng 11 tiếng 30 phút của Vietnamairline. Máy bay Boing 777-200, một cái máy bay đối với em là nhỏ so với hành trình này.
Lại kể tí chuyện ở sân bay, em và anh T ( giờ em sẽ gọi như thế với ông anh này ) đến sân bay rõ sớm, làm thủ tục check-in sớm hy vọng được chỗ ngồi đỡ sóc, lúc đưa hộ chiếu đã nói là cho anh ngồi chỗ gần cửa sổ nhé. Thế qué nào mà đến khi em gái làm thủ tục hỏi về bảo hiểm du lịch, hai anh em mới ngớ ra là không có, mà chả ai nghĩ là cần. Mấy cô này rách việc, cuối cùng nửa đêm phải dựng em gái ở công ty anh T dậy để gửi bản sao qua FB. Lý do down từ FB vì em í có mỗi cái máy mà att theo mail thì nó chậm quá nên em í bảo gửi qua FB nhanh hơn. Gớm dạo này anh FB nổi tiếng quá.. :))
Mãi chả xong, lúc này mợ Maxinh lại đang chat chit thấy bảo bị kẹt còn gọi cả về nhà định nhờ tới sự trợ giúp của người thân. Hjxx. giờ nghĩ lại vẫn thấy mợ nhiệt tình quá cơ. Cảm ơn mợ nhá.
Sau gần 1 tiếng đồng hồ chờ đợi, cuối cùng giấy tờ cũng gửi đến và cho em gái sân bay xem, nhưng chả hiểu sao cô nàng này vẫn vừa làm việc linh tinh thỉnh thoảng lại ngó bọn em một cái, ánh mắt rất chi là khó hiểu.
Đến lúc em để hành lý lên cân, em í lại còn nhắc: các anh bỏ hết đồ quý giá ra đi, ko mất đấy. Ặc... chả nhẽ lúc đấy mình quay sang bảo: em làm nhanh lên, lề mề quá. Nhưng tính mình thì ngại làm người khác mất lòng nên đành ráng nhịn. Thêm 10p õng ẹo trả lời người nọ người kia một tí, cuối cùng em í cũng đưa cho mình cái vé, chỗ ngồi: 57H.
Vào sân bay gọi được cho cụ 747 , đang làm việc ở đây, ra giao lưu chém gió tí thì cũng đến giờ lên máy bay. Lên đến nơi tí ói máu vì cái ghế đó nằm dưới cùng, cả chặng bay nó sóc nảy tưng tưng em không ngủ được. Cụ nào bay chuyến bay cùng em đêm ấy có nhớ tên cái mợ làm thủ tục cho em thì nhắc hộ em cái tên về nhà em gọi điện cảm ơn mợ ấy mấy câu.

Chặng bay gần 12 tiếng nhưng đối với bọn em ko có gì quá lâu vì lần đầu tiên xuất ngoại. Quan trọng là khi bọn em lên máy bay lúc 12h đêm hôm trước thì bầu trời tối, bay đến khi đồng hồ chỉ gần 9h sáng ( giờ VN nhá ) bầu trời vẫn tối. Haizz.. chuyện lệch múi giờ cụ nào đi nhiều thì biết, khổ kinh. Nhưng em có vẻ ko bị nặng, còn anh T thì thôi rồi, cứ đến khi đi ăn tối, ( ở Pháp thường ăn tối khoảng 8h tối, giờ đó ở VN đang là 1h sáng ) thì mắt anh í lại sụp xuống không mở ra được, đến khổ.

Cụ sử dụng thiết bị điện tử trên máy bay như thế này nguy hiểm quá. Sau chuyến đi cụ về viết bản kiểm điểm ngay nhé. Cơ mà chuyến đi của cụ cũng hoành tráng nhỉ?

Cụ sử dụng thiết bị điện tử trên máy bay như thế này nguy hiểm quá. Sau chuyến đi cụ về viết bản kiểm điểm ngay nhé. Cơ mà chuyến đi của cụ cũng hoành tráng nhỉ?
Hehe.. Cụ nên đọc lại điều lệ bay đi...

Catmatpat

Xe điện
Đang mùa soldes đâm ra họ cho đậu xe miễn phí buổi trưa, để dân đi làm vào phố mua sắm Jo ạ, nếu ngày thường, nhét tiền xu vào bên phải, ấn nút in vé phát là in ticket luôn
Thế cụ nhét tiền vào xong được đậu miễn phí thì nó có nhả trả lại tiền không?[/QUOTE] Nếu đậu miễn phí, phần để nhét tiền nó tự động đóng lại cụ ạ

raklei

Xe điện
Thế cụ nhét tiền vào xong được đậu miễn phí thì nó có nhả trả lại tiền không?
Nếu đậu miễn phí, phần để nhét tiền nó tự động đóng lại cụ ạ[/QUOTE]

thế là lịch sự đấy, chỗ e nếu ai ko để ý nhét tiền vào là mất :((

now_what

Xe điện
Có, hôm qua e đi hái dâu được 15 kuron cho 3 lạng dâu, dễ kiếm phết.
Đã đi chơi lại còn kiếm được cả xèng nữa. Khoái thật! Mà đi bộ nhiều, ăn nhiêu, uống nhiêu thế mà cụ ko đi l.ái à?
Kỷ niệm lần đầu sang em ko chuẩn bị tiền xu mà bia Đức ngon nên uống thật lực, sau đó chạy xe từ Frankfurt đến Stuttgart rồi về Karlsruhe em dừng lại mất 4 lần, lần nào rẻ cũng 70 cent. Thụy Sỹ nó giàu hơn nên mỗi lần nó nuốt của em 2F. Còn ở trạm dừng nghỉ trên đường từ Ulan-Ude đến hồ BaiKal sinh đẹp của Nga bạn em đi xong ra đầu tóc quần áo thối um lên. Chết cười! :))

Chỉnh sửa cuối:

Tanpo

Xe hơi
Em nhớ không nhầm thì bây giờ ở pháp đang là mùa hoa oải hương. Cụ có đi thưởng lãm thì chụp choạch ít ảnh cho em mở mang tầm mắt tí ạ. Chả biết bao giờ mới được như cụ, em có tí ghen tị quá ạ:((

ngocquybk

Xe điện
Bao giờ em mới đc ở Pháp 3 ngày bằng 1/10 cụ :)) .

Ngày 3: Bảo tàng Louvre - Bảo tàng D'orsay - Cầu khóa tình yên trên sông Sein - Ăn tối hải sản - Xem show Crazy Horse

Sáng hôm nay bọn em có kế hoạch đi thăm cái bảo tàng Louvre, vì cái bảo tàng này nó khủng quá nên các cụ cứ từ từ em mới kể được nhá, đừng giục.. :))

Ko biết e đã viết ở đâu đó về mấy cái gọi là biển chỉ dẫn thì e rất thích, đặc biệt là lại nhiều hướng nữa.. Biển chỉ dẫn này nằm ngay ở cửa ra của ga. Bốn phương tám hướng..

Bước lên cửa ga thì khung cảnh đã ngợp rồi, nhưng vẫn phải bình tĩnh để chụp từng góc một.. :). Khách sạn này nằm đối diện bảo tàng.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Soleilvn

Xe tải
Sáng nào cũng chờ cụ dậy để hóng. Chúc cụ 1 ngày nhiều điều thú vị.

abcvn

Xe hơi
EM LÀ MỘT FAN CUỒNG CỦA CỤ NGAY TỪ HÔM CỤ LÀM "EMXI" :D SINH NHẬT OF7