Chất lượng Kia Morning trong nước và hàng nhập?????

dauphong

Xe máy
Tình hình em đang gom góp tiền mua Kia Morning. Giá KM trong nước là 303 tr (bản SX) và giá KM nhập (bản SLX) là 18.600 USD # 344 tr (giá tại Tp.HCM). Em đã đủ tiền mua xe trong nước, muốn mua xe nhập thì phải tích góp thêm 1 thời gian. Vấn đề là em rất nôn nóng mua xe mặc dù em thích xe nhập hơn về option của nó như: ABS, túi khí (2 cái này quan trọng à nha), nội thất da, sưởi ghế, vô lăng bọc da, la-răng 15", hệ thống cảnh bảo lùi... Mong các bác tư vấn giúp là với số tiền chênh lệch khoảng 40 tr và option chênh lệch như trên thì em có nên cố đơi thêm vài tháng để tích đủ tiền mua xe nhập không *-). Vì theo em nghĩ ngoài ABS và túi khí thì mấy cái còn thiếu của bản trong nước mình đều có thể nâng cấp lên tương đương xe nhập với số tiền 40 tr nên em rất lăn tăn, mong các bác giúp nhé (b).

mr_hieu1

Xe điện
thêm chút nữa mua xe nhập đi cho sướng cái chân bác ạ

Soncoi

Xe tải
Em cũng như bác, nhưng sau khi xem xét và đi thử 2 loại xe thì em đang giai đoạn tích cóp để làm em KM nhập đây. Cố lên bác! An toàn vẫn hơn, đừng nóng ruột...

Korea parts

Xe buýt
Nên mua xe nhập mà đi bác ah, ngoài option cao hơn (mà option theo xe quan trọng lắm) thì chất lượng xe NK bao giờ cũng tốt hơn xe lắp ráp trong nước nhiều.

nhatminh2003

Xe tải
Mình cũng lăn tăn giữa 2 em SX của Trường Hải và SLX nhập khẩu và cuối cùng là
MUA XE NHẬP
Bác mặc cả đi giá SLX Brand-new chỉ khoảng 18.000 - 18.200$ thôi. Nếu là xe lướt bên Hàn Quốc giá chỉ khoảng 17.000 - 17.500$ là kịch kim

Lungcu

Xe điện
Khác nhau nhiều, xe nhập lắp theo dây chuyền khép kín, hiện đại tiêu chí kỹ thuật rõ ràng (l)
xe nội lắp chủ yếu bằng cơm, chất lượng tiêu chuẩn vịt . chênh giá chủ yếu do cắt bớt option.:77::77::77:
cứ xe nhập mà chơi (b)(b)(b)(b)

Gcar

Xe container
Túi khí và ABS thì chỉ khi đi nhanh mới cần!:21: Trừ khi trước giờ luật chưa bắt mà bác cũng thắt dây an toàn thì hẵng tính. Con Zace cao cấp nhất cũng chả có túi khí hay ABS mà bà con cũng xúm xít mua thì sao!

Đùa tí chứ quả thật túi khí mới phổ biến 20 năm thôi và cũng chỉ giúp cho 1 tỉ lệ nhỏ trường hợp khi tai nạn thôi, nó chỉ bổ sung cho dây an toàn thôi chứ không bằng. ABS thì cũng hay nhưng con Morning này mà phóng nhanh thì hơi phiêu lưu đó, nếu bác thích nhanh và hay đi đường trường thì nên chọn con khác to hơn.

Gcar

Xe container
nói về xe nhập hay xe T. Hải thì các bác lưu ý:
- Xe T.Hải là 1.1 (máy như Getz), xe nhập hình như toàn 1.0, mà hay có màn trà trộn xe cũ để bán như xe mới.
- Giá trị của bảo hành theo ước tính có thể giá trị đến 10%, cứ cho nó là 5% thì là 15 triệu.
- Xe nhập có thể rẻ do trốn thuế.
- Ở TPHCM thì xe nhập có vẻ giá cao hơn, càng có lý do để không nên mua.

Theo tui thì mua xe T.Hải cũng chả phải thiệt gì lắm, cũng phù hợp với giá tiền thôi. Các bác mua xe gì thì tranh thủ mua trong năm nay nhé, chạy thuế 5+5% mà!

Đáng lẽ T. Hải nên có 1 bản Full Full Option, bán với giá 20k cũng được, để các bác khỏi nói là xe ráp thì kém hơn!!

dauphong

Xe máy
Túi khí và ABS thì chỉ khi đi nhanh mới cần!:21: Trừ khi trước giờ luật chưa bắt mà bác cũng thắt dây an toàn thì hẵng tính. Con Zace cao cấp nhất cũng chả có túi khí hay ABS mà bà con cũng xúm xít mua thì sao!

Đùa tí chứ quả thật túi khí mới phổ biến 20 năm thôi và cũng chỉ giúp cho 1 tỉ lệ nhỏ trường hợp khi tai nạn thôi, nó chỉ bổ sung cho dây an toàn thôi chứ không bằng. ABS thì cũng hay nhưng con Morning này mà phóng nhanh thì hơi phiêu lưu đó, nếu bác thích nhanh và hay đi đường trường thì nên chọn con khác to hơn.
Dạ đúng bác ah, có túi khí chẳng qua mua thêm quả an tâm cho mình thôi chứ mua xe có túi khí mà mong nó bung thì toi :102:. Em chỉ quan tâm nhất cái ABS vì cuối tuần em thường đua về nhà vợ ở Vũng Tàu (tầm 120km). Sẵn đây bác giúp dùm em nhận xét tí về ABS của con KM cái nhỉ. VD với vận tốc khoảng 80km, mức cao nhất mà KM có thể chạy mà không "như bay" (như các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn có nói) thì có cần ABS không? Nếu có thì tác dụng của nó có cao không :^)

nói về xe nhập hay xe T. Hải thì các bác lưu ý:
- Xe T.Hải là 1.1 (máy như Getz), xe nhập hình như toàn 1.0, mà hay có màn trà trộn xe cũ để bán như xe mới.
- Giá trị của bảo hành theo ước tính có thể giá trị đến 10%, cứ cho nó là 5% thì là 15 triệu.
- Xe nhập có thể rẻ do trốn thuế.
- Ở TPHCM thì xe nhập có vẻ giá cao hơn, càng có lý do để không nên mua.

Theo tui thì mua xe T.Hải cũng chả phải thiệt gì lắm, cũng phù hợp với giá tiền thôi. Các bác mua xe gì thì tranh thủ mua trong năm nay nhé, chạy thuế 5+5% mà!

Đáng lẽ T. Hải nên có 1 bản Full Full Option, bán với giá 20k cũng được, để các bác khỏi nói là xe ráp thì kém hơn!!
Xe nhập bản 2009 hình như cũng có máy 1.1 bác ah. Vụ bảo hành bảo hiếc cũng đáng quan tâm đấy bác nhỉ.

Híc, đến 99% ủng hộ cho xe nhập bác ah. Nếu bác giải quyết hộ ưu tư của em về cái ABS thì đôi khi 1% cũng có tác dụng đấy bác.

Cám ơn các bác rất nhiều vì đã nhiệt tình giúp đỡ em (l)

chienbui

Xe tải
Xe nhập đi cụ, nếu mua TH, đi xe 1 thời gian, cụ sẽ thấy khó chịu đến mức nào khi mà con xe của mình cũng là KM như thằng kia mà sao xe mình lại không có cài này cái nọ, em thề :))

Gcar

Xe container
bác kiếm được con nhập nào 1.1 thì mua luôn cho rồi, đỡ suy nghĩ. Còn không phải chọn giữa 1.1 và (1.0+airbag+abs+ thêm tiền) thì tùy, tui chọn 1.1, need for speed:21: !

Lungcu

Xe điện
Cứ nhập mà chơi đừng lăn tăn làm gì:6::6::6::6::6:

Happy_4_U

Xe đạp
Tòa nhà N08B Thanh Bình HN, Phố Duy Tân, Cầu Giấy,
Website
www.DienDanTMDT.com
Theo em bác nên mua SLX nhập chạy lướt, nhà em bán giá khoảng 17k full option , chạy lướt khảng 4000km thôi bác ạ.Bác ở SG thì phải mất 5 triệu tiền vận chuyển nữa.
Nhà bác ở Hà Nội ạ?

Theo em thì mua xe nhập là lựa chọn tối ưu nhất, nếu tài chính của bác có hạn thì nên tích cóp thêm vài tháng nữa hoặc mua xe cũ nhập cũng vẫn rất tốt.

Chúc bác sớm có xe mới!!!

:):):)

DangLH

Xe buýt
Các bác phân biệt tí:
- Morning (tiêu thụ chủ yếu ở thị trường nội địa Kim Chi): máy 1.0.
- Picanto (xuất Trung Đông + chỗ khác em ko biết): máy 1.1.
* New Morning (Trường Hải): máy 1.1 (máy Hyundai).
Theo em thì xe Trường Hải chính là Picanto thôi.
Xe nhập Full Option thì chắc chắn là khoái rồi.
Em đang đi SX TH thấy cũng ko có vấn đề gì.
Em thường xuyên chạy Hà Nội - Hạ Long, cỡ 80km/h máy tròn vo...

anhtt10

Xe buýt
Lấy xe nhập đi bác, nếu có điều kiện. (b) Em đang đi xe KiaMorning SX thấy cũng chẳng sao, hị hị
anhtt10

Cá Ngão

Xe hơi
Nói túm lại là mua xe nhập đi ạ
Nhưng mà ko được BH mấy đâu. Nhỡ bị sao đồ thay thế cũng hơi mệt. Bảo dưỡng thì cũng chỉ là đổ dầu thay mỡ siết ốc kiểm tra phanh thôi ... ko có gì hơn cả

darkknightvn

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Nếu mua Morning em nghĩ chỉ nên mua trong trường hợp nhà đã có xe to rồi, em này chạy trong phố thì ổn nhưng nhiều lúc cũng bức bí vì xe chật, máy yếu. Muốn làm chuyến dã ngoại cả nhà cũng hơi phiền.
Tuy nhiên nếu bác xác định chỉ chạy trong phố thì quá ổn.
Còn xe nhập thì đương nhiên là ngon hơn xe Trường Hải rồi.