[Funland] Chất lượng giáo viên tiếng Anh của Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, thi vào Ams 2, hay Ams 3 đều rất khó, đậc biệt là chuyên Anh. Ams 2 thì chưa có phân chuyên ngay. Vào chuyên Anh Ams vì nghĩ là chỉ cần giỏi tiếng Anh không cần giỏi các môn khác là sai lầm, chưa nói đến là nghĩ không cần học các môn khác. Vào được chuyên Anh Ams 3 thì tiếng Anh phải siêu là mặc định rồi (các bạn đỗ chuyên Anh Ams 3 thì IELTS thường là từ 8 trở lên), ngoài ra các môn khác như Toán, Văn rất giỏi, như vậy mới đỗ chuyên Anh Ams 3 được.

Nếu con cụ mới đang định hướng vào cấp 2, mà muốn con giỏi tiếng Anh thì cứ học song bằng đi cụ, học song bằng cấp 2, rồi định hướng thi chuyên Anh cấp 3. CNN thì không có cấp 2 đâu cụ.

Nhưng theo kinh nghiệm của em, nếu con cụ nghĩ chỉ cần giỏi tiếng Anh, sẽ không thể đỗ chuyên Anh Ams 3 hoặc CNN được đâu ạ. Vào chuyên Anh mấy trường này, các bạn đều học giỏi đều các môn chính thì mới mong đỗ. Em nói có gì không phải, mong cụ bỏ quá cho.
Ams, cnn,csp mấy trường này phải đều 3 môn mới đỗ đc Toán, Văn, Anh .còn chỉ giỏi 1 trong 3 môn thì khỏi thi luôn thế ms khó.họ tính điểm liệt, và vào học vẫn đều chứ ko phải học chuyên như mọi ng nghĩ.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em chào CCCM

Có cụ mợ nào nhà có cháu đang học cấp 2,.cấp 3 trường chuyên Hà Nội - Amsterdam không cho em hỏi:

1. Chất lượng phát âm của giáo viên trường?
2. Trường Ams liệu có đứng thứ 1 về môi trường đào tạo Anh cấp phổ thông tại HN (so với trường CNN...)?

Em tham khảo cho cháu năm sau lên cấp 2 sẽ định hướng học trường nào cảm ơn CCCM
Nếu đã đỗ chuyên anh Ams cấp 3 rồi thì các bạn học sinh đâu còn phụ thuộc giáo viên nữa, gần như 100% tự học rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Tiếng Anh ở Vn làm sao mà chuẩn được, theo ước vọng của chủ thớt về tiếng Anh cho F1 thì cả gia đình nên chuyển sang ở London là khỏi băn khoăn gì ;))
Sang Lôn Đuân mà k chọn toạ độ chuẩn, gặp hội Tây lói ngọng, luyến láy nhấn sai trọng âm cũng vứt đi cụ nhé :))

sinichit52

Xe container
Cụ ơi, thi vào Ams 2, hay Ams 3 đều rất khó, đặc biệt là chuyên Anh. Ams 2 thì chưa có phân chuyên ngay. Vào chuyên Anh Ams vì nghĩ là chỉ cần giỏi tiếng Anh không cần giỏi các môn khác là sai lầm, chưa nói đến là nghĩ không cần học các môn khác. Vào được chuyên Anh Ams 3 thì tiếng Anh phải siêu là mặc định rồi (các bạn đỗ chuyên Anh Ams 3 thì IELTS thường là từ 8 trở lên), ngoài ra các môn khác như Toán, Văn rất giỏi, như vậy mới đỗ chuyên Anh Ams 3 được.

Nếu con cụ mới đang định hướng vào cấp 2, mà muốn con giỏi tiếng Anh thì cứ học song bằng đi cụ, học song bằng cấp 2, rồi định hướng thi chuyên Anh cấp 3. CNN thì không có cấp 2 đâu cụ.

Nhưng theo kinh nghiệm của em, nếu con cụ nghĩ chỉ cần giỏi tiếng Anh, sẽ không thể đỗ chuyên Anh Ams 3 hoặc CNN được đâu ạ. Vào chuyên Anh mấy trường này, các bạn đều học giỏi đều các môn chính thì mới mong đỗ. Em nói có gì không phải, mong cụ bỏ quá cho.
Em cảm ơn cụ. Nhà em không đủ tiền cho con học trường song ngữ hay song bằng ạ. Hồi trước con em biết mình trình còi nên không dám thi Ams đâu ạ. Bây giờ F1 em vào cấp 4 rồi cụ ạ. Và môi trường nó học trong vòng ít nhất 4 năm nữa không liên quan đến tiếng Anh ạ

VCHDHN

Xe container
Thông tin thêm cho chủ thớt: các bạn học chuyên Anh ở Ams, các môn khác như Toán, văn, lý, hóa,.............cũng giỏi k kém cạnh, cá biệt còn hơn nhiều bạn chuyên Toán, lý, hóa......nhé. Phải thật bình tĩnh mới tính chuyên nọ kia đc😊

botom

Xe tăng
Em cảm ơn cụ. Nhà em không đủ tiền cho con học trường song ngữ hay song bằng ạ. Hồi trước con em biết mình trình còi nên không dám thi Ams đâu ạ. Bây giờ F1 em vào cấp 4 rồi cụ ạ. Và môi trường nó học trong vòng ít nhất 4 năm nữa không liên quan đến tiếng Anh ạ
Oh, xin lỗi cụ, em tưởng cụ là cụ chủ thớt. Em rep còm là trả lời cụ chủ thớt đang phân vân cho con học thế nào thôi ạ.

nhatbum

Xe hơi
Cụ ơi, thi vào Ams 2, hay Ams 3 đều rất khó, đặc biệt là chuyên Anh. Ams 2 thì chưa có phân chuyên ngay. Vào chuyên Anh Ams vì nghĩ là chỉ cần giỏi tiếng Anh không cần giỏi các môn khác là sai lầm, chưa nói đến là nghĩ không cần học các môn khác. Vào được chuyên Anh Ams 3 thì tiếng Anh phải siêu là mặc định rồi (các bạn đỗ chuyên Anh Ams 3 thì IELTS thường là từ 8 trở lên), ngoài ra các môn khác như Toán, Văn rất giỏi, như vậy mới đỗ chuyên Anh Ams 3 được.

Song bằng dừng rồi còn đâu cụ.

sinichit52

Xe container
Oh, xin lỗi cụ, em tưởng cụ là cụ chủ thớt. Em rep còm là trả lời cụ chủ thớt đang phân vân cho con học thế nào thôi ạ.
Không có gì đâu cụ. Em không lăn tăn hay tự ái gì về còm của cụ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

namnabonbon

Xe tải
Học giỏi tiếng Anh để không phải học Toán, Lý , Hoá, Văn , Sử, Địa... đây chính là suy nghĩ của F1 em khi quyết định thi vào chuyên Anh đấy ạ 😂😂😂. Em trả lời như vậy đã được như ý muốn của các cụ chưa nhỉ. Nếu chưa được để em nghĩ thêm vài lý do nữa ạ
Tiếng A chỉ là đk cần thôi. Muốn thành tài thì tuỳ theo ngành mà phải giỏi Toán, Lý... mới là đk đủ.
Chủ thớt suy nghĩ lại cho kỹ.

sinichit52

Xe container
Tiếng A chỉ là đk cần thôi. Muốn thành tài thì tuỳ theo ngành mà phải giỏi Toán, Lý... mới là đk đủ.
Chủ thớt suy nghĩ lại cho kỹ.
Em có nghĩ gì đâu cụ. Đây là suy nghĩ của F1 em ạ. Em thì 1 chữ tiếng Anh cũng không biết ạ

pass

Xe buýt
Em nói tiếng Việt như tiếng mẹ đẻ nhưng dốt tiếng Việt . Các cụ so sánh giỏi hay dốt tiếng Anh theo tiêu chí nào ?

banmotnucuoi

Xe lăn
Các trường chuyên của ta về ngoại ngữ thì ngữ pháp giảng dạy tốt đôi khi còn hàm lâm cơ mà các kỹ năng giao tiếp nghe nói thì kém hơn trường Quốc tế hoặc các trường tư có GV nước ngoài.
CNN 2 cũng có giáo coeen nước ngoà dạy mà cụ, nhưng việc phát âm thì khó nói lắm, vùng miền khác nhau, các con đc đào tạo 4 kỹ năng chứ ko đơn thuần 1 kỹ năng. Hiểu người khác nói, nói người khác hiểu, đọc cái người khác viết và viết để người khác đọc. Gần như cho tất cả các môn bằng tiếng anh chứ ko hẳn mỗi môn tiếng anh.

Ams và CNN các con phải học môn khác lồng ghép TA rồi, nên bảo chỉ cần giỏi TA thì chắc về lớp 1 học cộng trừ nhân chia... à mà CNN có cấp 2 ba năm rồi cụ ạ, chưa kể em thấy con còn làm cả các project môn phụ cũng bằng tiếng anh. Ko hiểu sâu về môn học chắc chịu ko viết đc

alceste

Xe điện
Tiếng Anh ở Vn làm sao mà chuẩn được, theo ước vọng của chủ thớt về tiếng Anh cho F1 thì cả gia đình nên chuyển sang ở London là khỏi băn khoăn gì ;))
Sang London ơ, xong lại học với các bạn Ấn, xong cô giáo vùng York hay mấy vùng phía trên, thế là thôi ;) về mo. Trước em học bên kia gặp thầy giáo người Anh chuẩn, vấn đề là mn quen nghe Anh Mỹ rồi, h học Anh -Anh thầy nói chẳng nghe được mấy :)).
Vấn đề là bác lấy chuẩn gì? Kể cả Mỹ mà mấy bang Trung Mỹ, hay mấy bang chuyên làm nông nghiệp thì tiếng Anh mặc dù chuẩn Mỹ đấy nhưng nói ko ai kể cả Mỹ, Anh hiểu được đâu. Kiểu cùng tiếng Việt nhưng nghe tiếng V HN với Ba Vì, Thạch Thất hay Hà Tĩnh Nghệ An, Quảng Nôm nó đã khác nhau nhiều lắm rồi. Bác cứ tưởng tượng nghe em gái Thanh chương hay chị Điện Bàn nói khó nghe thế nào thì các nước khác nó cũng chia vùng và cũng khó nghe y thế.
ngôn ngữ là để giao tiếp, miễn là mình nghe nói đọc viết họ hiểu và họ hiểu mình thế là OK.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cày lấy km.
Chất lượng giáo viên tiếng Anh của AMS với CNN còn nghi ngờ thì chắc ở Cali về.
Cụ lịch sự thì bẩu ở Cali về, chứ cái kiểu hỏi để khoe là chính như thế, em thấy giống ở Mù Cang Chải xuống ^^

Grandtouring

Xe điện
Anh Anh nghe dễ hơn Anh Mỹ khá nhiều. Cụ nào hay nghe BBC và CNN sẽ thấy như thế.

sinichit52

Xe container
chịu kho đầu tư ở trung tâm thì có thể giỏi 2 kỹ năng
và nghe và nố co f đọc và đặc biệt là viết muốn giỏi thì cực khoai cụ ạ. các con giờ học khác mình ngày trc :)
Em nghe nói học ở trung tâm sịn như BC, Apollo, Language link sẽ được học đủ cả 4 kỹ năng. Cụ thể là Language link em nghe nói từ lớp upper- intermediate 2 thì viết 2 bài luận/1 khoá; upper- inter 3 viết 1 bài/1 tháng, advacen thì 1 bài/1 tuần. Ngoài ra còn các lớp dạy viết luận giá từ vài trăm đến vài triệu cũng có. Tóm lại muốn giỏi tiếng Anh sẽ dễ hơn giỏi các môn còn lại ạ

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Học TA có 2 mục tiêu chính: 1 là có thêm kỹ năng giao tiếp, sử dụng thêm 1 ngôn ngữ nữa, là điều kiện rất tốt để nắm bắt được thông tin kiến thức toàn cầu; 2 là nghiên cứu khoa học về ngôn ngữ

E đồ là ai cũng nghĩ mục tiêu chính là có thêm kỹ năng, nhg cách học thì như là nghiên cứu vậy, học quá nặng về ngữ pháp, cấu trúc, lý luận loạn cào cào đến dân bản xứ cũng ko dám vác mặt đi dạy ngữ pháp cho hs VN.

Còn để lấy kỹ năng thì cũng tự hiểu nó chỉ là 1 kỹ năng, nên chỉ có nó mà ko có Toán, Lý, Hóa, Văn, Sử, Địa thì sau này chỉ làm dc mấy việc ngại nghĩ thôi
Thì do F1 em không giỏi các môn kia nên đành tìm đường để giỏi cái món ngại nghĩ ấy mà cụ.

sinichit52

Xe container
CNN có cấp 2 ba năm rồi cụ ạ, chưa kể em thấy con còn làm cả các project môn phụ cũng bằng tiếng anh. Ko hiểu sâu về môn học chắc chịu ko viết đc
Cấp 2 CNN mà đã phải làm project môn phụ bằng tiếng Anh rồi ạ? Có vẻ đặc sản của CNN được vận dụng triệt để quá🤣

vihali

Xe container
Em chào CCCM

Có cụ mợ nào nhà có cháu đang học cấp 2,.cấp 3 trường chuyên Hà Nội - Amsterdam không cho em hỏi:

1. Chất lượng phát âm của giáo viên trường?
2. Trường Ams liệu có đứng thứ 1 về môi trường đào tạo Anh cấp phổ thông tại HN (so với trường CNN...)?

Em tham khảo cho cháu năm sau lên cấp 2 sẽ định hướng học trường nào cảm ơn CCCM
Nếu chỉ là tiếng Anh thì GV tA của Ams có khi kém hơn 1 nửa các cháu Ams cấp 3. Bài làm bỏ key đi là biết tay nhau ngay.

Còn cấp 2 thì chả ai vào Ams để luyện TA. Nó cũng như vào chuyên toán KHTN để sau này tính nhẩm bán thịt ngoài chợ cho nhanh.