[Funland] Chất lượng giáo dục Vinschool Timescity ntn?

Le Quang Bao KT

Đi bộ
Đóng quỹ Phụ huynh, chả mỗi kỳ 500k thì bao nhiêu ?
tổng cộng đóng hàng tháng chả dưới 1 triệu ( chính xác là khoảng dưới 900k ) thì bao nhiêu ?
đấy là chưa tính tiếng Anh.

Con em học tiểu học Thăng Long, nếu học tiếng Anh DynED thì tháng đóng 180k, Language Link thì 500k/tháng
giờ tiếng Anh tích hợp vào tiết ngoại ngữ, nên đỡ phải đưa đón mấy nơi, ngoài giờ.

Làm quen tiếng Anh ở lớp 1 mà Language Link em thấy là hơi sớm, cứ tập trung học đọc, học viết tiếng Việt mới đúng.

đến tháng 7 cho đi du lịch nước ngoài, thả vào môi trường giao tiếp bằng tay cho nó tức mà chịu khó học.
Em ví dụ cho bác một bài http://vnexpress.net/tin-tuc/giao-duc/cac-khoan-thu-dau-nam-am-anh-phu-huynh-3278248.html

Chưa kê quỹ phụ huynh đầu năm + phí cơ sở vật chất (điều hòa, nước..) chưa kê cho con con đi học thêm mấy môn võ vẽ bóng bánh múa hát + cho con học tiếng Anh.

Mà em thấy bàn chuyện học phí nó cũng giống như bàn chuyện sinh hoạt phí các gia đình; tiêu cái qué gì tháng tốn bao nhiêu là tùy từng nhà chứ so sánh làm gì cho mệt.

091090098

Xe điện
Em ví dụ cho bác một bài http://vnexpress.net/tin-tuc/giao-duc/cac-khoan-thu-dau-nam-am-anh-phu-huynh-3278248.html

Chưa kê quỹ phụ huynh đầu năm + phí cơ sở vật chất (điều hòa, nước..) chưa kê cho con con đi học thêm mấy môn võ vẽ bóng bánh múa hát + cho con học tiếng Anh.

Mà em thấy bàn chuyện học phí nó cũng giống như bàn chuyện sinh hoạt phí các gia đình; tiêu cái qué gì tháng tốn bao nhiêu là tùy từng nhà chứ so sánh làm gì cho mệt.
Ví dụ đấy cho thấy gì ? cho thấy học trường tư thì ko cần đóng bảo hiểm y tế ah ?

Nhiều người có vấn đề về đọc hiểu, bảo hiểm người ta thu theo năm, và theo tháng sinh của học sinh, nếu sinh tháng 9 thì thu mấy tháng cuối năm nhập học và cả năm tiếp theo >> khoảng 15-16 tháng, con em sinh tháng 11 họ chỉ thu 2 tháng cuối năm nhập học lớp 1 ( vì lúc đó mới tròn 6 tuổi, trước 6 tuổi được miễn phí ) cộng năm tiếp theo. Sau đó họ thu từ đầu năm.

Nhiều khoản thu chỉ thu khi bắt đầu nhập học, ko phải thu hang năm,
Trường tư nó có cái phí ghi danh, khấu 1 phát vài triệu ngay, trường tư lắm phí lắm, em được mời suốt em biết.
Vinschool có phí phát triển trường 3.200.000 đ/ năm / ko hiểu tương đương phí nào ở trường công?

Chuyện học phí nó rất rõ ràng, ko như sinh hoạt phí được,
Học thêm nó mới tuỳ hứng.

Đóng 850-900k / tháng nhưng tiền ăn nó đã chiếm khoảng 630k-660k, còn đâu là tiền bán trú, học phí, báo chí, nước uống ...
Nhưng giờ thể dục cũng thấy tập bóng rổ, rồi cả hiphop , dance tập thể, nói chung cũng vui. Thỉnh thoảng Olympia cũng cho trường mấy cái special offer, học bơi và thẻ bơi giá giảm 50%, đăng ký cũng ổn, vì nó có bạn cùng lớp cùng trường đi bơi cùng, đỡ chán.

Chuyện này nó cũng chả khác hồi em học Đại học công lập, tháng đóng 80k, mà giờ thể dục cũng phải cố nhồi để được qua, bóng rổ, xà kép, chạy .., còn trường ĐH tư thì lớp đi thuê, thầy đi thuê ( lại thuê chính mấy ông trường em ) học phí thì 500-600k/tháng

nếu mà so thì chỉ cần so học phí chính thức, Vin thì ba triệu mấy gần 4 triệu / tháng, trường công thì 40-60 nghìn / tháng
còn thu râu ria thì trường tư cũng hơn hẳn về mức đóng và các khoản mục cần đóng.

Chỉnh sửa cuối:

7usd

Xe điện
Truyền thông không dắt mũi được "một bộ phận" các cư dân mạng nhưng những cư dân khác, bộ phận lớn nhất thì vẫn...đi theo đó thôi.
Bệnh hội chứng đâu chứ ở đồng bào miền B và HN mình thì còn...nặng lắm.
Còn về buổi học mẫu thì chưa nói lên điều gì đâu, học thử là phải làm hàng họ rồi, ai kinh doanh cũng vậy.
Cá nhân mình không chê dịch vụ từ VSC và VG nhưng mình đánh giá nó chưa xứng đáng với những gì nó mang lại cho khách hàng hoặc con em chúng mình. Thế thôi. Rất tiếc cũng ít lựa chọn hơn nó ở môi trường giáo dục tư thục.
và điều quan trọng là nếu có giái pháp khác phù hợp thì nên tìm hiểu thêm mà lựa chọn, chứ không nhất thiết phải theo số đông.
Theo số liệu tin cậy, số học sinh nhượng lại ưu đãi voucher để rời trường không phải là ít.
Trước đây nửa năm về trước, mình cũng dạng sùng VG và dịch vụ của họ rồi, nhưng càng có thêm lựa chọn mới lại càng thấy đồ của VG chợ chợ thế nào ấy.

Từ biệt thự nghỉ dưỡng, đến TTTM, đến cả trường học và bệnh viện.
So thử AEON MALL Long Biên, so thử biệt thự Đại Lải, so thử Đoàn thị Điểm...
Tất nhiên câu trả lời và lựa chọn ở mỗi cá nhân chúng ta, đây là ý kiến cá nhân của mình.
Tóm lại theo cụ thì cấp 1, 2 nên học trường nào? Em năm nay 2 đứa con em học rồi.

blackcarens

Xe buýt
Em thấy tâm lý chung là muốn so sánh mức chênh lệch chi phí giữa trường công và trường tư so với mức chênh lệch về chất lượng giáo dục, kiểu như trường công đóng 1 củ/tháng còn trường tư 4 củ/tháng thì chất lượng trường tư phải gấp 4 lần trường công. Em thấy thế cũng khó so sánh. Về nguyên tắc thì mức độ thoả mãn cận biên (marginal utilities) sẽ giảm dần khi trong khi chi phí cận biên (marginal cost) tăng dần, nôm na là các cụ muốn chất llượn tăng thêm 1 thì các cụ phải trả thêm 2-3. Vì vậy, đôi khi các cụ sẽ phải trả phí gấp đôi để chỉ thêm được một chút xíu tiện lợi như nhà vệ sinh sạch hơn hoặc sân trường rộng hơn. Vấn đề cuối cùng vẫn là thị trường thôi, nếu các cụ chấp nhận trả tiền thì cứ chơi, còn không chấp nhận thì cũng chả ai bắt các cụ xuống tiền. Có điều các cụ ko thể bắt VS giảm giá vì cho rằng "tôi thấy giá này quá cao so với chất luợng nhà trường".

Yeuphunu

Xe điện
hôm trước em vào trường tìm hiểu, nói chuyện với các em cán bộ tuyển sinh thì được biết như sau: năm ngoái VS tuyển vào lớp 10, lấy 50 điểm chuẩn, xét ra chỉ được khoảng 1/3 số học sinh lớp 9 của VS đủ điểm để vào 10, sau phải hạ xuống 45 thì vớt được thêm một ít, tổng cộng khoảng 50% số học sinh lớp 9 của trường, 50% còn lại phải ra trường ngoài học. Nguyên nhân do các năm trước ko xét đầu vào, cứ ai nộp hồ sơ là nhận, ai có voucher là cắt tiền, dẫn đến tình trạng trình độ đầu vào thấp (ờ tại sao lại thấp nhỉ, toàn con nhà có điều kiện mùh). Rút kinh nghiệm, năm nay VS xét đầu vào rất chặt, tuốt tuột đều phải thi + phỏng vấn, cộng với việc chạy một chương trình PR hoành tráng trên tất cả các mặt trận, kết quả là dân tình ùn ùn nộp đơn đóng tiền. Mà trình PR của Vin thì nhất vn rồi, time với royal vẫn cứ ăn chênh làm giá ầm ầm mà dân tình vẫn đổ xô vào.
Thôi thì chả biết thế nào, nhưng em cứ cho con vào học VS, với mấy điểm hy vọng như sau: thứ nhất, chất lượng đầu vào năm nay tốt (có chọn lọc) sẽ cho chất lượng đầu ra tốt; thứ hai, giáo viên được tuyển chọn tốt, thu nhập tốt sẽ tận tâm hơn với các con; thứ ba, bác Vượng là người có tầm nhìn xa và có khả năng dời sông lấp biển nếu bác ý muốn, nên nếu bác ý muốn thay đổi chương trình giáo dục để VS sống tốt thì bác ý sẽ là một trong số ít người có thể làm được.
Nói phét cho nó hoành tráng vậy thôi, chứ chẳng qua vì em chả có nhiều tiền, cố gắng lắm mới gom góp cho con được đi học, nên cũng đành vậy, chứ nếu đại gia thì em cũng chọn trường quốc tế, hoặc ít cũng phải wellspring cho nó oạch!
Wellspring hay Olympia về cơ sở vật chất không hơn đáng kể so với VSC nhưng việc chăm trẻ, ngoại khóa và tiếng Anh là hơn hẳn.
Hai trường này là "Song Ngữ có yếu tố quốc tế" còn VSC chỉ là "Dân lập chất lượng cao" thôi.
Hai trường này có sĩ số lớp 20-22 tối đa 25hs
VSC có sĩ số 35 học sinh/ lớp.
Nên có thể gọi hai trường này ở level cao hơn.
Tuy nhiên học phí cũng quyết định: Olympia gần gấp đôi VSC còn Wellspring thì cũng gần bằng Olympia.
Gần đây có thêm trường "Quốc tế Nhật Bản" (JIS) tại Hà Đông dành cho những phụ huynh quan tâm đến nền giáo dục Nhật Bản.

http://jis.edu.vn/

https://www.facebook.com/JISVietnam/?fref=ts

nhatrang_nv6678

Xe máy
Thêm trường thêm mô hình học là thêm cơ hội cho các cụ mợ, có gì lăn tăn phải ủng hộ chứ hehe. Chọn gì là ở các cụ cơ mà.

Thường thì nếu so học phí người ta hay so VS với DTĐ vì đều là mô hình trường tư và chất lượng em đánh giá là tốt và có sự đầu tư; VS dạo này hot hơn trc, thi đầu vào càng ngày càng khó hơn do đông đăng ký; bạn em thi cấp 1 đang kêu đây này.

Mà như cụ nói học phí Wellspring hay Olympia gấp đôi VS còn cơ sở vật chất thì cũng tương tự thì rõ là em sẽ theo VS rồi, phần nửa tiền con lại em cho con em đi học tiếng Anh thêm cũng chả hết. Nói thế thôi chứ em thấy giáo trình ta của VS tốt đấy chứ cụ

Wellspring hay Olympia về cơ sở vật chất không hơn đáng kể so với VSC nhưng việc chăm trẻ, ngoại khóa và tiếng Anh là hơn hẳn.
Hai trường này là "Song Ngữ có yếu tố quốc tế" còn VSC chỉ là "Dân lập chất lượng cao" thôi.
Hai trường này có sĩ số lớp 20-22 tối đa 25hs
VSC có sĩ số 35 học sinh/ lớp.
Nên có thể gọi hai trường này ở level cao hơn.
Tuy nhiên học phí cũng quyết định: Olympia gần gấp đôi VSC còn Wellspring thì cũng gần bằng Olympia.
Gần đây có thêm trường "Quốc tế Nhật Bản" (JIS) tại Hà Đông dành cho những phụ huynh quan tâm đến nền giáo dục Nhật Bản.

http://jis.edu.vn/

https://www.facebook.com/JISVietnam/?fref=ts

Còn thì việc học ngoại ngữ các cụ cứ bảo ở đây chăm tốt hơn, tiếng anh khá hơn nói thật là em thấy chung chung lắm

coolpix8700

Xe ngựa
Thế à bác! Bác chịu khó lội ra ngoại thành khoảng 3km nữa con e đầu năm đóng quỹ lớp đã 1tr rùi.Giua nam cu
Hình như bác ko chịu hiểu ý em nói, nếu chỉ học đúng chuẩn như BGD đề ra thì cũng bt. Con e vào lớp chất lg cao có thi tuyển thì phải đóng phí, tháng hơn 1tr... Nhưng e phải cho học Ta ỏ ngoài vì nếu chỉ học đúng kiểu Ta ở trường thì sau 12 năm học khéo chỉ biết nói mỗi hello với bye bye là hết bác ạ.
Đứa đầu nhà em chắc khác con bác!
Học xong nó đi học bằng tiếng Anh bác ạh!
Bác thấy cần "hê lô" với nó hôm nào đến thử. Bây giờ nó đang làm cho mẹ nó, hôm nào tiếp chuyên gia em không ở nhà thì nó phiên dịch (đó chỉ là do từ chuyên ngành, còn lưu loát thì em chưa bằng nó khi "hê lô").
Em cũng có "chủ trương" chẳng mang con ra để ganh đua, nên để chúng nó "tự túc". Thích học thêm, học mướn thì tùy tụi nó, tụi em sẽ chu cấp kinh phí!
Còn thấy cần "hê lô" nữa thì gặp mấy đứa cháu em. Chẳng đứa nào học trường tư cả. Có đứa đang nhận học bổng toàn phần của tụi sinh, học cấp III và 1 năm được về nhà 2 lần (+ mọi chi phí)!

coolpix8700

Xe ngựa
...đôi khi các cụ sẽ phải trả phí gấp đôi để chỉ thêm được một chút xíu tiện lợi như nhà vệ sinh sạch hơn hoặc sân trường rộng hơn...
Em cam đoan với bác là ít trường tư nào ở Hà Nội (cả ở ngoại thành) dám đem sân trường so sánh với cái sân của Trưng Vương!
Còn trang bị trong lớp thì có thể chỉ là đồ đạc không vừa mới được mua, còn chắc chẳng kém thứ gì. Mà trang bị thì khi con em vào đã có nên ngay từ lớp 6 hầu như chẳng phải đóng thêm cho bàn ghế, điều hoà, máy chiếu, láp tóp cho giáo viên...

Thế à bác! Bác chịu khó lội ra ngoại thành khoảng 3km nữa con e đầu năm đóng quỹ lớp đã 1tr rùi.Giua nam cu
Bác đố ngoại thành thì em chịu, vì Trưng Vương cách Bờ Hồ có 500 mét!

Chỉnh sửa cuối:

blackcarens

Xe buýt
Em trộm nghĩ học hành giỏi giang nó phụ thuộc vào nhiều thứ, trong đó tư chất bản thân đứa trẻ đóng vai trò quan trọng nhất, các yếu tố khác như trường lớp sách vở chương trình giáo viên đóng vai trò thứ yếu thôi. Các cụ may mắn có con học giỏi thì đỡ được nhiều thứ, còn nếu con học nhàng nhàng thì bố mẹ vất vả hơn. Tuy nhiên nếu các cụ ko chọn con của mình được (hay nói đúng hơn là con em nó ko chọn được bố mẹ thông thái) thì lúc đấy phải nhờ đến những yếu tố khác như trường lớp thầy cô. Nếu xét thì phải xét trên cùng mặt bằng đầu vào của một nhóm trình độ tương đuơng, sau vài năm học ở đầu ra chênh lệch thế nào mới tạm nhận định được. Còn nếu chỉ nhìn vào đầu ra để nói truờng này tốt hơn trường kia e nghĩ cũng chưa đuợc công minh lắm.
Về chuyện sân trường thì em chỉ lấy làm ví dụ thôi, ko dám so sánh, vì còn nhiều thứ khác cần đặt lên bàn để có thể đánh giá môt cách đầy đủ về cái utility mà các con được hưởng. Trưng Vương em cũng đưa vào diện cân nhắc, nhưng theo nhận định hoàn toàn chủ quan của em thì em ko cho con em vào đấy, mặc dù sân trường rộng là một lợi thế.

blackcarens

Xe buýt
Em xin phép thêm tý về chuyện ngoại ngữ. Em cũng thi thoảng được tiếp xúc với tây, thấy các bạn ý ko coi trọng lắm chuyện ngoại ngữ của ta. Tất nhiên nếu ta nói hay thì các bạn tây sẽ nói với ta cũng rất hay, còn nếu ta nói dở, thì các bạn tây sẽ nói với ta rất chậm và rõ ràng để ta có thể hiểu rõ các bạn ý muốn gì. Cuối cùng hai bên vẫn hiểu nhau cả, còn đi uống bia với nhau thì chả cần ngoại ngữ!

coolpix8700

Xe ngựa
... Còn nếu chỉ nhìn vào đầu ra để nói truờng này tốt hơn trường kia e nghĩ cũng chưa đuợc công minh lắm...
Công minh như thế nào em không biết,
nhưng mấy cái trường này (cấp II thì như Trưng Vương, Ngô Sỹ Liên,... cấp III thì Việt Đức, Trần Phú, Chu Văn An... Am không nói) luôn có tỷ lệ học sinh đỗ đại học hay vào các trường điểm cấp cao hơn, nhận học bổng nước ngoài rất cao cũng nói lên danh tiếng của họ và mặt không kém phần quan trọng là phong trào học+thông tin cơ sở đào tạo thêm giữa học sinh và phụ huynh trong trường cũng hỗ trợ cho kết quả chung của họ rất nhiều!
Cái lý thuyết về cho trẻ con chơi nhiều mà vẫn đạt điểm cao thì chính cách làm "an toàn" chọn đầu vào cấp III, loại bỏ phần lớn học sinh đã học VS đang phủ nhận cách tuyên truyền ấy của họ!

Chỉnh sửa cuối:

blackcarens

Xe buýt
Thực ra việc học sinh cấp 2 của VS ko đc tiếp tục vào cấp 3 mà vẫn phải thi là điều em băn khoăn nhất. Nghe tên trường là liên cấp thì cứ nghĩ là thoát được vụ thi vào 10 hoặc ít ra cũng có tý ưu tiên, nhưng hoá ra ko phải, cũng chiến đấu sòng phẳng với bên ngoài luôn. Vậy nên sẽ có rủi ro cho một số con học ko theo đc. Nhưng suy cho cùng thì để nâng chất lượng học sinh thì VS cũng phải vậy thôi. Các con học trường ams cấp 2 cũng ko có gì đảm bảo sẽ tiếp tục học ams cấp 3. Và nói chung các con phải dựa vào trình độ thật chứ ko phải tiền của bố mẹ để tồn tại và khẳng định. Dưới một góc độ nào đó thì việc VS siết đầu vào và bắt các con thi sòng phẳng vào 10 cũng có tý ý nghĩa tích cực

hunggal

Xe tăng
Thêm trường thêm mô hình học là thêm cơ hội cho các cụ mợ, có gì lăn tăn phải ủng hộ chứ hehe. Chọn gì là ở các cụ cơ mà.

Thường thì nếu so học phí người ta hay so VS với DTĐ vì đều là mô hình trường tư và chất lượng em đánh giá là tốt và có sự đầu tư; VS dạo này hot hơn trc, thi đầu vào càng ngày càng khó hơn do đông đăng ký; bạn em thi cấp 1 đang kêu đây này.

Mà như cụ nói học phí Wellspring hay Olympia gấp đôi VS còn cơ sở vật chất thì cũng tương tự thì rõ là em sẽ theo VS rồi, phần nửa tiền con lại em cho con em đi học tiếng Anh thêm cũng chả hết. Nói thế thôi chứ em thấy giáo trình ta của VS tốt đấy chứ cụ

Còn thì việc học ngoại ngữ các cụ cứ bảo ở đây chăm tốt hơn, tiếng anh khá hơn nói thật là em thấy chung chung lắm
Wellspring hay Olympia học phí nó gấp gần 3 lần VS ấy. Cơ sở vật chất nó hơn hẳn VS. Học 1 lớp có 20 em và 1 lớp 35 nó khác nhau lắm bác ơi. Ngoài ra chương trình của họ tiếng Anh có đến 14 tiết/tuần bằng giáo viên nước ngoài nên nói về ngoại ngữ thì học TA bên ngoài không lại được tụi này đâu.

Nhưng nói chung cũng khó so sánh, mỗi trường một level khác nhau. Tùy định hướng và điều kiện gia đình mà chọn trường cho con em mình thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
...Nhưng suy cho cùng thì để nâng chất lượng học sinh thì VS cũng phải vậy thôi. Các con học trường ams cấp 2 cũng ko có gì đảm bảo sẽ tiếp tục học ams cấp 3. Và nói chung các con phải dựa vào trình độ thật chứ ko phải tiền của bố mẹ để tồn tại và khẳng định. Dưới một góc độ nào đó thì việc VS siết đầu vào và bắt các con thi sòng phẳng vào 10 cũng có tý ý nghĩa tích cực
Trường tư nào để bảo vệ uy tín họ cũng xiết chặt đầu vào!
Nhưng vẫn trong hệ thống, phụ huynh nghe PR rồi hy vọng đóng nhiều tiền mà cuối cũng không đạt lại là chuyện khác!
Nhưng chắc chắn các phụ huynh đang có con học ở cuối cấp II chẳng khoanh tay ngồi yên để việc đầu tư thành công cốc. Phụ huynh có con học chưa tốt sẽ tìm thầy luỵên thi, phụ huynh có con học hơi tốt cũng chẳng chịu con bị học sinh khác kém hơn, nhưng lợi thế hơn vì được luyện,... kết quả thì cũng như các trường ngoài khác!
Chỉ hơi ngơ ngác là các phụ huynh có con bị rớt trong năm nay, chắc cũng do hơi cả tin!

Chỉnh sửa cuối:

Hieucook

Xe buýt
- Lý do đầu tiên để tôi phải chuyển từ trường công - Kim Liên (trường điểm của quận Đống đa, chạy 2000$ mới được vào) là hs sợ cô giáo. Con tôi ở nhà được nâng niu chiều chuộng, bố mẹ theo tư tưởng tôn trọng con tuyệt đối, mà đến truờng sợ cô 1 phép vì chẳng may có không tập trung, chữ viết có xấu 1 tí thì bị véo tai, bị quật đen đét vào tay, cho đến bây giờ con vẫn thỉnh thoảng nằm mơ ác mộng vì bị cô đánh thì tôi ước mơ cả đời con tôi không phải sợ cô. Học hành chỉ là phụ, phát triển nhân cách không bị méo mó mới là điều quan trọng đối với tôi.
- Ăn uống thì hồi đầu năm tôi cũng thấy các phụ huynh kêu ca về việc xếp hàng nọ kia. Tôi cũng về hỏi con tôi thì cháu bảo bình thường, nó là cái đứa ra ngoài trời 1 tí mồ hôi mồ kê đã toát ra, kêu nóng... Mà việc xếp hàng đi lấy cơm nó bảo bình thường dù tôi hỏi đi hỏi lại mấy lần nó đều bảo bình thường, không kêu ca gì thì tôi cũng không care đến mức đến tận nơi xem. Vì chung quy nó là người phải xếp hàng, nó thích nghi được mà bố mẹ lại không thích nghi được thì cứ tôn trọng nó thôi. Tôi nuôi nó cả năm tăng được 1-2kg là mừng quýnh, cho nó ăn gì nó cũng chê mà vào đây nó khen ngon và trộm vía tăng 3-4kg nên thì chỉ có mừng vì con mình hợp Vin
- Công nhận là tôi cũng chưa đi nhiều, mới vào mấy ks 5* của Việt Nam và mấy nước lân cận, vào wc của các truờng công và Vin thì 1 trời 1 vực. Đến trường công tôi phải bịt mũi chạy qua, còn ở đây thỉnh thoảng vội về đón con tôi cũng thử vào thăm quan thì thấy không phải chê trách điều gì
Chắc tại tôi dễ tính :)
Mỗi cụ mỗi ý,
Nhưng thực tế năm nay em thấy bảo cấp 1 và cấp 2 của VinS đầu vào khó hơn các năm trước nhiều, vì nhu cầu vào VinS cao hơn các năm. Mà học phí năm nay tăng nhé.
Nếu không tốt thì số lượng đăng ký phải không tăng chứ, tăng thì phải tốt.

Justforfuntoo

Xe container
Thực ra việc học sinh cấp 2 của VS ko đc tiếp tục vào cấp 3 mà vẫn phải thi là điều em băn khoăn nhất. Nghe tên trường là liên cấp thì cứ nghĩ là thoát được vụ thi vào 10 hoặc ít ra cũng có tý ưu tiên, nhưng hoá ra ko phải, cũng chiến đấu sòng phẳng với bên ngoài luôn. Vậy nên sẽ có rủi ro cho một số con học ko theo đc. Nhưng suy cho cùng thì để nâng chất lượng học sinh thì VS cũng phải vậy thôi. Các con học trường ams cấp 2 cũng ko có gì đảm bảo sẽ tiếp tục học ams cấp 3. Và nói chung các con phải dựa vào trình độ thật chứ ko phải tiền của bố mẹ để tồn tại và khẳng định. Dưới một góc độ nào đó thì việc VS siết đầu vào và bắt các con thi sòng phẳng vào 10 cũng có tý ý nghĩa tích cực
Thì chắc cụ nào, cháu nào cũng nghĩ học cấp 2 thì đương nhiên được vào cấp 3 nên cũng chểnh mảng học hành, chỉ chơi và chơi, hết cấp 3 thì ôm 1 đống của cải tếch ra nước ngoài du học
Nên em thấy Vs làm thế là tốt, họ cũng cần bảo vệ chất lượng và thương hiệu của họ
Hs Vsc 48 điểm là được vào cấp 3 rồi, hs bên ngoài vào thì phải 50 điểm, thế cũng là ưu tiên rồi
Năm nay trường cấp 2 và 3 xây mới hoành tráng: bể bơi, sân bóng đá, bóng rổ, nhà thi đấu đa năng, thư viện, căng tin... Không rõ so với Welspring học phí đắt gấp 3 thì thế nào
https://facebook.com/vinschool.vn/

Justforfuntoo

Xe container
Mỗi cụ mỗi ý,
Nhưng thực tế năm nay em thấy bảo cấp 1 và cấp 2 của VinS đầu vào khó hơn các năm trước nhiều, vì nhu cầu vào VinS cao hơn các năm. Mà học phí năm nay tăng nhé.
Nếu không tốt thì số lượng đăng ký phải không tăng chứ, tăng thì phải tốt.
Khách quan mà nói thì cái khu Minh khai, Tam trinh.., chả có trường nào hơn Vinschool nên dân tình quanh đó cho con học nhiều
Mà 60-70% phụ huynh hài lòng, dù có đến 30% học sinh cho con chuyển trường thì cũng phải có 60% giới thiệu cho ng quen vào vin thì số lượng vẫn tăng
Nhất là hàng nghìn căn hộ Park hill mới bán thì chủ hộ cũng cho con học Vins nên cao hơn là hiển nhiên
Năm nay chỉ có cấp 2 và 3 tăng do sang trường mới, csvc tốt hơn, sĩ số 1 lớp xuống còn 30, còn tiểu học vẫn giữ nguyên hp

Justforfuntoo

Xe container
Công minh như thế nào em không biết,
nhưng mấy cái trường này (cấp II thì như Trưng Vương, Ngô Sỹ Liên,... cấp III thì Việt Đức, Trần Phú, Chu Văn An... Am không nói) luôn có tỷ lệ học sinh đỗ đại học hay vào các trường điểm cấp cao hơn, nhận học bổng nước ngoài rất cao cũng nói lên danh tiếng của họ và mặt không kém phần quan trọng là phong trào học+thông tin cơ sở đào tạo thêm giữa học sinh và phụ huynh trong trường cũng hỗ trợ cho kết quả chung của họ rất nhiều!
Cái lý thuyết về cho trẻ con chơi nhiều mà vẫn đạt điểm cao thì chính cách làm "an toàn" chọn đầu vào cấp III, loại bỏ phần lớn học sinh đã học VS đang phủ nhận cách tuyên truyền ấy của họ!
Chả biết các bác già đến đâu và cấp 3 học trường nào, chứ hơn 20 năm trước em học cấp 3 Kim Liên, trường top của quận Đống đa và điểm đầu vào cao nhất nhì Hà Nội thì bọn em để đỗ được các trường đh danh giá cũng phải chạy sô đi học thêm tít mù, ngày mấy ca, học thêm xong tối lại phải mò mẫm học đến 12h đêm. Có đứa học nhiều quá hỏng cả mắt.
Đi học thêm cũng gặp dân trường Ams, chu văn an, chuyên quốc gia đi học thêm cùng. Kiến thức thu được phần lớn là nhờ đi học thêm chứ chỉ học mỗi ở trường thì may ra đỗ cấp 3

be bư

Xe ngựa
Thì chắc cụ nào, cháu nào cũng nghĩ học cấp 2 thì đương nhiên được vào cấp 3 nên cũng chểnh mảng học hành, chỉ chơi và chơi, hết cấp 3 thì ôm 1 đống của cải tếch ra nước ngoài du học
Nên em thấy Vs làm thế là tốt, họ cũng cần bảo vệ chất lượng và thương hiệu của họ
Hs Vsc 48 điểm là được vào cấp 3 rồi, hs bên ngoài vào thì phải 50 điểm, thế cũng là ưu tiên rồi
Năm nay trường cấp 2 và 3 xây mới hoành tráng: bể bơi, sân bóng đá, bóng rổ, nhà thi đấu đa năng, thư viện, căng tin... Không rõ so với Welspring học phí đắt gấp 3 thì thế nào
https://facebook.com/vinschool.vn/
Vin giá bao nhiêu mà welsring đắt gấp 3 cụ ơi