[Funland] Chấp nhận rủi ro khi chơi Coin

Crazy Car VN

Xe tải
Nhân tiện thớt này cho em hỏi là các cụ trade coin qua sàn/ứng dụng nào thế ạ. Em cũng muốn thử đỏ đen chút :D
Em chơi qua Binance cụ nhé. Cụ tải và khi tạo tài khoản thì nhập User ID:
38254060 của em làm người giới thiệu để liên kết nhé. Thanks cụ. Nói sơ qua, năm 2019 em ôm 1 ít BTC lúc giá 120tr/ coin mà bán vội khi 180tr. Để lại thì lời được 5 coins đó là 300k đô. Ngoài ra, Shiba em mua 500 UsDT lời dc có 2k USDT đã bán...nếu để lại 4 tháng sau chỗ đó giá 2,2 tỷ vnd. Doge em mua ban đầu vốn 20tr, sau đó cũng bán hòa vốn do 5 tháng nằm im. Để lại thêm 6 tháng thì có 2,4 tỷ vnd nữa. ETH em mua giá 2400 usdt/ coin mua được 6 con mà cũng bán lỗ 85tr. Nếu để lại thì lời 120tr. Giờ em đang ôm tổng vốn 45k và kệ nó thôi.

Crazy Car VN

Xe tải
“Và, cái thứ "tiền tiến bộ" đó đang phá hoại môi trường khủng khiếp, lượng điện dùng để đào Bitcoin gấp 10 lần lượng điện mà cả Google tiêu thụ, tương đương điện năng tiêu thụ của cả nước Thụy Sĩ và vẫn đang tiếp tục tăng lên nhanh chóng!”

Sao phải đào Bitcoi, E tưởng cái này mấy ông công nghệ viết như viết phần mềm thích bao nhiêu bitcoin thì viết ra bằng đó. Đào cái gì và đảo ở đâu, ai quy định số lượng mà phải dùng máy để đào???
Sở dĩ gọi là "đào" thực ra là hoạt động các máy tính chạy liên kết nhau cùng giải mã trên nền tảng thuật toán đã tạo. Sau khi hệ thống đó chấp nhận bằng chứng máy tính đó giải được mã thì công nhận nó có 1 Bitcoin tạo được. Do vậy đối với Bitcoin nó là 1 số hữu hạn đã được thiết kế từ đầu. Bạn không thể cố tình tạo ra thêm hơn số thiết kế ban đầu đó được nữa. Vì nó là giới hạn và đi đầu tiên nên nó đang được nhiều người kỳ vọng để nắm giữ.

hoang26

Xe tăng
Xúc phạm các thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 6/2/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Go on

Xe điện
Em chơi qua Binance cụ nhé. Cụ tải và khi tạo tài khoản thì nhập User ID:
38254060 của em làm người giới thiệu để liên kết nhé. Thanks cụ. Nói sơ qua, năm 2019 em ôm 1 ít BTC lúc giá 120tr/ coin mà bán vội khi 180tr. Để lại thì lời được 5 coins đó là 300k đô. Ngoài ra, Shiba em mua 500 UsDT lời dc có 2k USDT đã bán...nếu để lại 4 tháng sau chỗ đó giá 2,2 tỷ vnd. Doge em mua ban đầu vốn 20tr, sau đó cũng bán hòa vốn do 5 tháng nằm im. Để lại thêm 6 tháng thì có 2,4 tỷ vnd nữa. ETH em mua giá 2400 usdt/ coin mua được 6 con mà cũng bán lỗ 85tr. Nếu để lại thì lời 120tr. Giờ em đang ôm tổng vốn 45k và kệ nó thôi.
Cụ có lập hội nhóm gì không em đăng ký tài khoản theo cụ với. Em đang muốn tìm hiểu :D

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Để tạo ra 1 đồng coin có các tính năng y hệt bitcoin giờ quá dễ dàng với mã nguồn mở. Chưa kể các đồng coin sau còn update, cải tiến nhiều tính năng hơn. Hơn nhau chỉ là niềm tin thôi.
Đáng tiếc là 99% đều nghĩ như này nên họ đã mất đi cơ hội. Tôi trả lời cụ nhé: sẽ ko có đồng thứ 2 như BTC đâu, mặc dù về kỹ thuật thì dễ (vì BTC cũng là mã nguồn mở mà - có gì bí mật đâu). Còn tại sao lại ko thì cụ tự đi mà tìm hiểu. Hiểu được thì mới kiếm được tiền.

Alohavn911

Xe buýt
Hi. Chính vì ngồi nghe mấy cụ trẻ tuổi chém nên đôi khi cháu thấy hoang mang về trình độ, năng lực bản thân mình. Có 1 cụ post bài hoang mang tuổi 40.
Cụ Iker Phương mà cụ dalink nhắc đến ko biết có đúng là cụ Phương FXT ko nữa, FXT đấy ban đầu giá loanh quanh 0.1$, mua FXT sau gửi sàn thì ăn 2% 1 ngày, lúc đỉnh điểm lên 1.1$, khá nhiều người làm hệ thống kiếm tiền tỏi ở đồng này, sau các con giời lao vào ầm ầm thì bắt đầu tụt dốc ko phanh, giờ giá đã thêm mấy số 0 sau dấu "," rồi. Cụ Phương FXT kia kiếm mấy củ $ ở đồng này mà chắc ko sao cả, kinh thật

Binhan.4ever

Xe buýt
Đáng tiếc là 99% đều nghĩ như này nên họ đã mất đi cơ hội. Tôi trả lời cụ nhé: sẽ ko có đồng thứ 2 như BTC đâu, mặc dù về kỹ thuật thì dễ (vì BTC cũng là mã nguồn mở mà - có gì bí mật đâu). Còn tại sao lại ko thì cụ tự đi mà tìm hiểu. Hiểu được thì mới kiếm được tiền.
Cụ nói đúng, sẽ không bao giờ có đồng bitcoin thứ 2. Nhưng hiện nay đã có hàng ngàn đồng coin tên kêu như chuông với tính năng tương tự.

Còn em cũng đã tìm hiểu về bitcoin từ hồi 2017 rồi. Và khi hiểu thì em quyết định không tham gia và không kiếm tiền từ đây. Dù thật lòng là nhìn thiên hạ kiếm bẫm em cũng nóng ruột. Nhưng như em nói, 1 đồng em kiếm ở đây có nghĩa là đâu đó trên thị trường crypto có người mất đi 1 đồng cho em. Kiếm như này em không ham cụ ạ.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng, sẽ không bao giờ có đồng bitcoin thứ 2. Nhưng hiện nay đã có hàng ngàn đồng coin tên kêu như chuông với tính năng tương tự.

Còn em cũng đã tìm hiểu về bitcoin từ hồi 2017 rồi. Và khi hiểu thì em quyết định không tham gia và không kiếm tiền từ đây. Dù thật lòng là nhìn thiên hạ kiếm bẫm em cũng nóng ruột. Nhưng như em nói, 1 đồng em kiếm ở đây có nghĩa là đâu đó trên thị trường crypto có người mất đi 1 đồng cho em. Kiếm như này em không ham cụ ạ.
Tiếc là cụ tìm hiểu chưa đến nơi đến chốn nên mới nghĩ vậy. Cụ nên nhớ là zero-sum chỉ đúng trong ngắn hạn (đúng với mọi loại thị trường từ chứng khoán, bất động sản, vàng, etc..), còn trong dài hạn thì hoàn toàn ko phải. Còn tại sao ko phải thì cụ nên tìm hiểu sâu hơn nữa. Hời hợt như vậy thì chỉ ngồi nhìn mọi người kiếm tiền là đúng rồi.

Binhan.4ever

Xe buýt
Tiếc là cụ tìm hiểu chưa đến nơi đến chốn nên mới nghĩ vậy. Cụ nên nhớ là zero-sum chỉ đúng trong ngắn hạn (đúng với mọi loại thị trường từ chứng khoán, bất động sản, vàng, etc..), còn trong dài hạn thì hoàn toàn ko phải. Còn tại sao ko phải thì cụ nên tìm hiểu sâu hơn nữa. Hời hợt như vậy thì chỉ ngồi nhìn mọi người kiếm tiền là đúng rồi.
Vâng ạ, em sẽ tìm hiểu thêm kỹ hơn. Cảm ơn cụ.

TNLak

Xe điện
Đọc 1 loạt phân tích của các cụ, mà chưa thấy có 1 phân tích nào mang tính chuyên môn khẳng định Coin sẽ chết...toàn là những nhận định, coin không có ứng dụng gì, coin là ảo, giá trị đông coin bị làm giá...
Các cụ nên tìm hiểu thêm, hiện tại có thể coin chưa có nhiều ứng dụng thực tiễn, nhưng nó là công nghệ tương lai đấy và đồng coin chỉ 1 token của các công nghệ đó thôi.
Em tưởng bờ lốc chên là 1 trong những công nghệ của tương lai, và coin là 1 ứng dụng của blockchain

nhuthanh10591

Xe tải
Em bỏ 90tr nay giờ xuống còn 46tr xác định cứ vất đấy hold lâu dài , thỉnh thoảng vào xem tăng giảm thế nào cho đỡ quên mật khẩu thôi hy vọng hết năm sau về bờ 😄

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

giang.nguyen

Xe điện
Đầu tư thì cũng là 1 khái niệm khi loài ngoài có tiền sử dụng trong XH mà, việc thị trường lên hay xuống cũng là điều bt. Cái chính mình thấy cách đầu tư của nhiều ng VN thực sự thiêng về cảm tính, chứ kinh nghiệm thì ko nhiều.
1. Ham giàu nhanh (xổi). nay nghe BDS hay coin ăn được là cũng lao vào, muốn lướt sóng, đánh nhanh thắng nhanh, thì chắc chắc tư duy này sẽ khiến sớm muộn ăn lỗ thôi.
2. Chưa tìm hiểu kỹ, nên là thấy cái gì QC ngon là lại nhảy vào, nên lừa đảo và rủi ro cũng cao
3. Trong cuốn Cha giàu cha nghèo, thì có 4 nhóm người lao động trong XH: làm công, làm tư, làm chủ và đầu tư. Bên tây ngta có cộng đồng đầu tư lâu năm (tránh được nhiều lừa đảo) cũng như dù làm công nhưng ngta rất chắc chắn khi đi làm, ko như shark Bình nói, đi làm công mà xem ĐT check bảng giá CK, làm cái gì cũng phải có quá trình.
4. ng VN đầu tư lúc ăn đc thì chả gì, lúc thua thì lại đổ lỗi cho người nọ người kia, bóc phốt rồi tố lừa lọc, mà k hiểu tiền ở túi mình, là mình tự quản lý, mất thì tự chịu, chứ k kêu ai đc cả.
5. cứ ngồi cafe trà đá, là rằng mấy anh coin và ck ngồi 1 góc, trốn sếp ra ngồi quán, mặt nhăn nhó, nhiều khi thấy chán.
6. đầu tư coin là 1 cái, đúng là đầu tư lãi là ra Trtiền tươi thóc thật là có, tuy nhiên tiền ở đâu ra mà nhanh thế, chả phải làm chả phải lao động => đó là tiền thua của người khác chứ đâu, tổng cầu thì k thay đổi, nên người thắng, sẽ thắng trên số tiền người thua mà. đây cũng chỉ là cờ bạc (nhưng đc cho phép và có tính toán thôi)
7. Mình thì mình ko ưa đầu tư coin, mà thích dùng chất xám, lao động làm ra của cải hơn.
6. Tại sao lại tổng cầu bằng không hả cụ? Em tưởng nó giống với chứng khoán, số người/ tiền đổ vào càng nhiều thì cầu nó càng tăng (và ngược lại).
Có phải như cá độ đánh trận nào chia trận đó đâu mà cụ lại tính như zero-sum game.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Kỳ vọng xuống bao nhiêu thì nên gom lúa các cụ ơi. Chuyến tàu trước em bán sớm quá nên đang tiếc.

Crazy Car VN

Xe tải
Cụ có lập hội nhóm gì không em đăng ký tài khoản theo cụ với. Em đang muốn tìm hiểu :D
Cụ cứ tạo tk xong rồi tham chiếu số tk Binance của em, nó giảm phí khi giao dịch Spot. Hội thì có nhiều lắm, cứ từ từ vào rồi tìm hiểu thêm.

pvduong

Xe đạp
Cứ cuối năm là coin mất giá vì dân xả lấy tiền chi tiêu, đến mùa xuân thị trường coin lại tăng lại

ngocquybk

Xe điện

Tiếc em k bắt đáy hôm 38k :D, nhìn bảng xanh như rau