[Funland] Chấn thương khớp gối có cụ nào đã từng bị không?

HạLong Sky

Xe tải
Cụ đi chụp + hưởng từ cho chắc. E bị đứt dây chằng chéo trước gần 2 năm mới biết. Nếu ko nối lại, sau này có nguy cơ hỏng khớp gối cao

HạLong Sky

Xe tải
Sao bảo chụp mri cụ ?
Viện 108 hay viện thể thao các cụ nhỉ ?
MRI vs cộng hưởng từ là một mà cụ. E làm từ a-z bên bv bãi cháy. E thấy m.n bảo làm ở BV TDTT là tốt nhất, nhưng e lười đi xa lên làm gần nhà, cái này đơn giản thôi mà

Mr.Chem

Xe điện
Sao bảo chụp mri cụ ?
Viện 108 hay viện thể thao các cụ nhỉ ?
Cắt lớp, cộng hưởng từ, MRI hay có chỗ gọi chụp citi nó gần như nhau. Citi (công nghệ cũ) quét ít lát cắt hơn so với MRI thôi cụ.
MRI vs cộng hưởng từ là một mà cụ. E làm từ a-z bên bv bãi cháy. E thấy m.n bảo làm ở BV TDTT là tốt nhất, nhưng e lười đi xa lên làm gần nhà, cái này đơn giản thôi mà
Em thấy cái nối dây chằng này nhiều viện làm ok cụ, tốt nhất vẫn nghe đồn là bv thể thao. Chủ yếu là quá trình vật lý trị liệu sau nối cụ ạ, mất nhiều thời gian để nó bình thường đấy.

fanmu1234

Xe container
Cụ vẫn đi lại được thì chưa phải là đứt dây chằng chéo khớp gối đâu.
Em bị một phát cách đây 6 năm lúc đá bóng. Đau không đi lại được ra bệnh viện thể thao chụp cộng hưởng từ. Kết luận là đứt bán phần dây chằng chéo trước tức là vẫn chưa đứt hẳn, bác sỹ khuyên là nếu chơi thể thao chuyên nghiệp thì nên phẫu thuật còn không thì đi hút dịch, uống thuốc chống phù nề, giảm đau thôi. Em chả phẫu thuật gì sất đến giờ chạy nhảy bình thường, tuần vẫn đều đều 1 trận bóng nhưng phải nghỉ hẳn món Tennis.
Cụ đừng chủ quan.

Theo tài liệu y học, hơn 50% người bị đứt giây chăng chéo sẽ tổn thương khớp gối nặng sau này.

Chi phí mổ giây chằng chéo cũng không đắt lắm, tôi nghĩ cụ nên sắp xếp đi mổ để bảo tồn khớp gối,

Quan trọng là phải tìm được BS giỏi, chuyên về mỗ giây chằng chéo.

Hieumos

Xe container
Cụ đừng chủ quan.

Theo tài liệu y học, hơn 50% người bị đứt giây chăng chéo sẽ tổn thương khớp gối nặng sau này.

Chi phí mổ giây chằng chéo cũng không đắt lắm, tôi nghĩ cụ nên sắp xếp đi mổ để bảo tồn khớp gối,

Vâng cám ơn cụ ạ. Trường hợp của em là chưa đứt hẳn, bác sỹ cũng cho lời khuyên là tùy thích thì có thể mổ, không thì để tự hồi phục ạ. Em đi khám, chụp chiếu ở bệnh viện thể thao, sau đó không yên tâm lại vào khám dịch vụ giáo sư về cơ xương khớp trong viện đại học y nữa ạ. Từ đó đến nay em hoạt động bình thường, đá bóng đều tuần 1 trận nhưng không hiểu sao cứ đánh Tennis được 1, 2 buổi là lại đau đầu gối, chắc tại do món tennis đầu gối phải xoay vặn nhiều. Có lẽ là không mổ thì đầu gối nó cũng yếu đi thật.

fanmu1234

Xe container
Vâng cám ơn cụ ạ. Trường hợp của em là chưa đứt hẳn, bác sỹ cũng cho lời khuyên là tùy thích thì có thể mổ, không thì để tự hồi phục ạ. Em đi khám, chụp chiếu ở bệnh viện thể thao, sau đó không yên tâm lại vào khám dịch vụ giáo sư về cơ xương khớp trong viện đại học y nữa ạ. Từ đó đến nay em hoạt động bình thường, đá bóng đều tuần 1 trận nhưng không hiểu sao cứ đánh Tennis được 1, 2 buổi là lại đau đầu gối, chắc tại do món tennis đầu gối phải xoay vặn nhiều. Có lẽ là không mổ thì đầu gối nó cũng yếu đi thật.
Bây giờ thì cụ thấy nó bình thường, nhưng 10-15 năm nữa khi đau nặng, chỉ còn cách thay khớp gối, và kể từ đó hoàn toàn không vận động mạnh được nữa.

Nên tốt nhất là đi nối giây chằng khớp gối từ bây giờ, sau đó cụ có thể chạy nhảy, đá bóng đến năm 50 tuổi nếu cụ muốn

Hieumos

Xe container
Bây giờ thì cụ thấy nó bình thường, nhưng 10-15 năm nữa khi đau nặng, chỉ còn cách thay khớp gối, và kể từ đó hoàn toàn không vận động mạnh được nữa.

Nên tốt nhất là đi nối giây chằng khớp gối từ bây giờ, sau đó cụ có thể chạy nhảy, đá bóng đến năm 50 tuổi nếu cụ muốn
Em bị hơn 5 năm rồi ạ, cũng không biết giờ ra sao. Em sẽ đi khám kiểm tra lại, cám ơn thành ý của cụ.

Mazda082015

Xe tải
Em còn đang bị đứt dây chằng chéo các cụ ạ, giờ ko chạy đc. ko đá bóng được nữa các cụ ạ. Em vẫn chưa phẫu thuật được

Quả Đắng

Xe đạp
trước em có bị bôi mật gấu 1 thời gian thấy đỡ luôn

Mazda082015

Xe tải
Nay mình qua bv thấy vô cùng nhiều trường hợp đứt dây chằng. Toàn là dân thể thao hết cụ nhé. Mổ rất nhiều ca. Cụ nên can thiệp kịp thời
vâng em cảm ơn cụ nhắc, chán quá cụ ạ. Đam mê bóng bánh gác lại, giờ ko dám chạy. Đi lại còn phải đi đúng tư thế không là lại chấn thương

vumanhkien

Xe buýt
Em có kết quả MRI rồi các cụ ạ, bị dập dây chằng bên chày chứ may không đứt chằng chéo các cụ ạ. Giờ gối nó hơi lỏng, cũng đỡ đau nhiều rồi, lên xuống cầu thang nhẹ nhàng được rồi. Mong là mấy nữa cơ nó tự co lành lại được thì tốt.

doping113

Xe tải
Tôi bị y thế hồi bên EU mùa đông, ngồi lâu đau nóng khớp gối luôn, đi cầu thang khớp cọt kẹt nhói đau, đi bộ tý là lưng đau phải ngồi nghỉ. Sau đó, theo toa huốc uống:
1- Glucosamin HCL 1500+ MSM 1000
2- canci viên
3- vitamin tổng hợp complex

Ăn bổ sung:
- tuần 2 bữa móng giò luộc.
- hoa quả ăn trừ bữa, để giảm cân bớt dồn vào khớp

- bớt rượu mạnh, chỉ vang và beer.
Khoảng 20 ngày đỡ.
Kiêng chạy nhanh và nhảy bật, đạp xe đạp; không khởi động xoay khớp hay đứng lên ngồi xuống khi chưa khỏi hẳn.
Đi bộ và chạy chậm trên máy ok.

Chỉnh sửa cuối:

bimbim1976

Xe điện
Em có kết quả MRI rồi các cụ ạ, bị dập dây chằng bên chày chứ may không đứt chằng chéo các cụ ạ. Giờ gối nó hơi lỏng, cũng đỡ đau nhiều rồi, lên xuống cầu thang nhẹ nhàng được rồi. Mong là mấy nữa cơ nó tự co lành lại được thì tốt.
Em khuyên cụ là vào y học cổ truyền làm mấy thứ sau: sóng ngắn, từ trường, siêu âm trị liệu. 2 tuần là đỡ.
Em còn bị dập sụn chêm, rồi dịch khớp gối, điều trị 3-4 tuần ở đây là khỏi , ko bị đau mà ko cần phẫu với thuật j hết, các loai tổn thương bên trong chỉ có sóng ngắn, siêu âm trị liệu và từ trường nó tác động bên trong sẽ nhanh liền hơn.
Chắc nhiều người chưa biết tac dụng của sóng ngắn, từ trường và siêu âm trị liệu. Em kinh qua rồi em mới biết chứ trước k hề biết có mấy cái này.

arcobaleno87

Xe tải
Kể cả có đứt thì cụ vẫn có thể đi đc nhé, e đây đứt dây trc giãn dây sau lúc chưa mổ vẫn đi bar quẩy đc nữa là (hơi thốn tí ) mổ xong tập 1 năm từ từ đúng bài, có nâng cao dần dần đi đá bóng lại đc lun, tất nhiên cũng rón rén nhưng xử lý tốt từ đầu là OK thôi cụ. (Ah mổ xong vài ngày là cụ sinh hoạt các kiểu bthuong ròi nhé, nằm ngửa hưởng sướng vô 4:D)

vumanhkien

Xe buýt
Em khuyên cụ là vào y học cổ truyền làm mấy thứ sau: sóng ngắn, từ trường, siêu âm trị liệu. 2 tuần là đỡ.
Em còn bị dập sụn chêm, rồi dịch khớp gối, điều trị 3-4 tuần ở đây là khỏi , ko bị đau mà ko cần phẫu với thuật j hết, các loai tổn thương bên trong chỉ có sóng ngắn, siêu âm trị liệu và từ trường nó tác động bên trong sẽ nhanh liền hơn.
Chắc nhiều người chưa biết tac dụng của sóng ngắn, từ trường và siêu âm trị liệu. Em kinh qua rồi em mới biết chứ trước k hề biết có mấy cái này.
Em sợ ở dưới tỉnh chỗ em không có ấy. Để mai em đi hỏi thử xem, nếu có thì em làm. Cảm ơn cụ nhiều ạ.

Leanh65

Xe container
Em có thằng bạn chơi bóng đá bị , phải mổ nối 2 năm rồi đang ân hận đâ. Bỏ bóng đá vĩnh viễn, đi lại khó khăn, không ngồi xổm được. Nó tố chất cực tốt, phục hồi chức năng chăm chỉ, đúng chỉ dẫn đến tận bây giờ đấy ạ nên cũng không nói trước được điều gì với các phẫu thuật dạng này.
Cụ đừng chủ quan.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ ra cửa hàng dụng cụ thể thao mua ống chun bó gối. Rẻ bèo nhưng hàng nhái cũng nhiều.

bimbim1976

Xe điện
Cụ cho câu mát cả dạ. Em đang làm đây. Hy vọng nó đỡ. Cảm ơn cụ nhiều
Mấy cái sóng ngắn, siêu âm trị liệu , từ trường này đầu tiên em còn khinh thường nghĩ ko có tác dụng gì, sau kiên trì ko ngờ rất hiệu quả cụ ạ