[Funland] Chấn thương khớp gối có cụ nào đã từng bị không?

kfc1981

Xe điện
Khả năng cao cụ chỉ bị chấn thương mức độ nhẹ thôi chứ đứt dây chằng chéo thì nó sẽ sưng phù to hẳn lên và đau ko co duỗi gì đc. Bs họ chuẩn đoán chính xác đấy. Với kiểu chấn thương xương khớp của người già và trung niên thì tg hồi phục là tương đối lâu cũng có thể ko thể hồi phục, như cụ tả thì cụ chịu khó uống thuốc tây và vật lý trị liệu thêm sẽ khỏi.

Gatrongthien

Xe buýt
Cách đây 10 năm em cũng bị như cụ; chả là đánh bóng bàn do ham bóng nên quỳ mạnh đầu gối xuống nền gạch hoa, lúc đầu chỉ thấy điếng người tý, sau 2,3 h đâu kinh khủng, ngồi đâu là vuông đầu gối luôn, đi ko dc, chụp x cũng không thấy gì, Phải mất 1 tuần mỡi đỡ và di chứng đau phải hàng tháng, Ngồi lái xe máy lâu cũng đau, phải co duỗi liên tục. Điều trị là em lấy lá láng (hay mọc ở bờ rào) hơ lửa đắp, rồi mãi cũng hết đau
Cái lá láng nó hay lắm, chả biết nó có chất gì. Trước em cũng bị bong gân mắt cá chân mà chườm vào lần là khỏi.

kites1

Xe điện
Em chia sẻ với cụ trường hợp của em:

Lần 1: Té đập đầu gối xuống sàn xi măng : Mất hơn 1.5 năm thì mới bình thường, nghĩa là em có thể quỳ xuống mà không cảm thấy đau chổ bị té .

Lần 2 : Té xe đạp, đầu gối đập mạnh xuống mặt đường khi em đi sang Cambodia. Hơn 3 năm rồi mà vết thương vẫn còn đau . Em không còn quỳ xuống được, dù quỳ trên mặt nệm. Trong 2-3 năm đầu, vuốt nhẹ trên da đầu gối là thấy vẫn đau buốt, dù em có thể bước đi, nhưng co duổi đầu gối thì vẫn rất đau.

Có lẻ phần em lớn tuổi, phần bị đập xuống cùng 1 chổ nên lâu lành . Hiện tại , em có thể sờ chổ bị chạm được rồi, nhưng trời lạnh thì em vẫn thấy đau buốt . Em nghĩ xương đầu gối em hồi phục được khoảng 70 - 80%. Em cũng không biết có thể hồi phục hoàn toàn hay không . Khi đau thì em uống Tylenol cho giảm đau .

Moriarty

Xe container
Thẻ BHYT của e ở BV Thanh Nhàn nhưng gần BV thể thao, e qua BV thể thao chụp MRI thì đc miễn bao nhiêu % hả cụ. Đợt trc e đá bóng xong cũng cố một quả, xong nghe đến cục một phát ở gối, bị đau khoảng 1 tuần xong giờ ko chạy đá bóng đc, đi lại thì vẫn bình thường nhưng nếu đi bộ nhiều quá thì cũng thấy hơi đau đau ở gối, ko biết có bị đứt ko ạ
Như này nhé, cụ cứ đến Thanh Nhà khám, ở đấy cũng có chụp MRI, bảo bác sỹ là em đau lắm chân ko duỗi đc cho em chụp họ sẽ chỉ định chụp MRI, vì có bảo hiểm nên miễn đc 70%, có kết quả rồi thì mang ra chỗ nào cụ tin tưởng để họ kết luận.

vumanhkien

Xe buýt
Khả năng cao cụ chỉ bị chấn thương mức độ nhẹ thôi chứ đứt dây chằng chéo thì nó sẽ sưng phù to hẳn lên và đau ko co duỗi gì đc. Bs họ chuẩn đoán chính xác đấy. Với kiểu chấn thương xương khớp của người già và trung niên thì tg hồi phục là tương đối lâu cũng có thể ko thể hồi phục, như cụ tả thì cụ chịu khó uống thuốc tây và vật lý trị liệu thêm sẽ khỏi.
Em cũng mong là thế cụ ạ. Thật ra là cái xương má trong của gối em bị đập mạnh nên bây giờ sờ và ấn vào nó cũng hơi đau đau, cứ đợi mấy bữa nữa nó hết đau chỗ đó xem nó có đỡ đi không. Chứ chân em thì mấy hôm đầu nó hơi sưng sưng lên 1 tẹo thôi, nhìn khéo mới thấy còn tới nay thì hết sưng rồi.

vumanhkien

Xe buýt
Em ủn lên xem còn cụ nào cho em xin lời tư vấn nữa được không ạ? Tới nay thì xương nó cũng gần hết đau rồi, sờ vào với bóp vào nó không còn đau nữa nhưng mà gối nó cứ lỏng lỏng, em đang phải băng chun gối có 2 thanh sắt 2 bên để nó giảm bớt chuyển động của khớp gối đi. Có vẻ nó đỡ đau nhưng vẫn lỏng lỏng nên em vẫn lo lắm. Lá cây láng như cụ ở trên tư vấn thì tối nay em mới lấy được mà còn đang chưa biết sử dụng nó ntn.

asensio

Xe tăng
năm ngoái đá bóng phủi e bị 1 ông đi giầy đinh đạp thẳng đầu gối
may ko què nghĩ lại vẫn sợ hix

xuanmanhnguyen

Xe điện
Mình ngã xong khoảng 4 tháng khỏi đi đá bóng hay bị ngã khi đổi hướng đi chụp thì bị đứt chéo trước .
Các bác sỹ có kinh nghiệm họ chỉ cần làm vài động tác sẽ biết ngay có bị đứt hay ko ?
Mổ lại 7 tháng bắt đầu đá lại . Giờ khá ổn.
Muốn chắc chắn lên bv thể thao hoặc chỗ nào có kinh nghiệm về chấn thương thể thao họ phát hiện ra ngay.
Quả đứt hay rách dây chằng gối thì đúng là chỉ có nghỉ thể thao ngay va luôn. Em bị 12 năm trc . Chỉ giơ chân lên đỡ quả bóng thế ma hạ xuống la nằm ôm gối luôn. Ko khám hay lam gì cả nghỉ bóng hơn 1 năm chơi lai tưởng ổn ai ngờ làm phát nghỉ thêm hơn 2 năm ko thể thao hay hoạt động mạnh. Nhìn chơi bóng thèm nhỏ dai! Mấy năm trở lai day Gối cũng đỡ hơn nhưng chơi mạnh vẫn đau va cảm giác bi gai gai!!

Nook

Xe buýt
Quả đứt hay rách dây chằng gối thì đúng là chỉ có nghỉ thể thao ngay va luôn. Em bị 12 năm trc . Chỉ giơ chân lên đỡ quả bóng thế ma hạ xuống la nằm ôm gối luôn. Ko khám hay lam gì cả nghỉ bóng hơn 1 năm chơi lai tưởng ổn ai ngờ làm phát nghỉ thêm hơn 2 năm ko thể thao hay hoạt động mạnh. Nhìn chơi bóng thèm nhỏ dai! Mấy năm trở lai day Gối cũng đỡ hơn nhưng chơi mạnh vẫn đau va cảm giác bi gai gai!!
Thanh niên thì tự mình hay làm bác sỹ . Giờ thì cứ đến chuyên khoa cho các bác ấy phán xét.
Chơi các vị trí phù hợp với sức khoẻ mình thì thể thao vẫn là thú vui khó bỏ .

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Dear các cụ!
Chả là hôm trước em có bị ngã ở cầu thang ở nhà nên nó đập cái đầu gối xuống bậc cầu thang, do đó tới hôm nay thì nó vẫn còn đau. Em bị từ thứ 2 tuần trước, ngay ngày hôm sau đi khám có chụp X-Quang thì xương sụn không thấy tổn thương gì. Bác sĩ có kê cho mấy viên giảm đau với kháng viêm. Tới hôm nay là tròn 1 tuần vẫn đau nên em đi khám lại ở bệnh viện khác bác sĩ cũng kê cho giảm đau với viên thuốc gì ấy về uống. Em băn khoăn nên muốn hỏi đã có cụ nào từng bị chấn thương khớp gối chưa và hiện tượng nó ntn. Đầu gối em bây giờ nó hơi lỏng lỏng, co duỗi ra thì nó như kiểu vướng ở 1 điểm, đi qua cái điểm vướng đó thì duỗi được nhưng cứ co gập nó lại vướng cục 1 phát. Em đang lo là bị đứt dây chằng chéo, nhưng bác sĩ ở viện thì bảo là về bó băng thun khoảng 1 2 tuần nữa rồi nếu không khỏi thì đi chụp cộng hưởng từ. Em có tham khảo bạn bè thì có người bị đứt dây chằng chéo sau cả năm người ta mổ cũng không sao và sau thì nó lại bình thường trở lại. Em giờ cũng lo lắng vì nếu chẳng may mình bị thật thì kể cũng khá là phức tạp. Em biết OF có nhiều cụ đa ngành nghề nên có thể tư vấn cho em giải pháp ntn cho hợp lý. Em xin đi chụp cộng hưởng từ theo diện bảo hiểm thì nơi KCB ban đầu chưa cho đi, mà đi tự túc thì nó tốn kém với cả có xác định được sớm cũng không mổ sớm được nên em lên đây nhờ các cụ.
Mong các cụ có kinh nghiệm hoặc chuyên môn cho em xin một lời khuyên chân thành. Rượu em đã rót sẵn mời các cụ rồi ạ.
Về chuyên môn cụ nên sang bệnh viện Thể thao sẽ chuẩn cho những chấn thương dạng này

vumanhkien

Xe buýt
Về chuyên môn cụ nên sang bệnh viện Thể thao sẽ chuẩn cho những chấn thương dạng này
Vâng. Nếu mấy hôm nữa mà không khỏi hẳn thì em cũng phải qua BVTT thật, tới nay thì nó cũng đỡ nhiều rồi, co duỗi chân nó còn hơi vướng chứ không buốt như hôm trước nữa. Em mong là nó sẽ khả quan và khỏi hẳn cụ ạ, chứ chẳng muốn dây dưa đến bệnh viện làm gì. :(

vumanhkien

Xe buýt
Cụ còn đau lắm không?
Nếu ko đau lắm cụ lấy trụ chân đau rồi xoay người.
Nếu bị sập, ngã là dễ bị đứt chằng chéo đấy. Cụ nhớ vịn vào đâu cho chắc.
Em mới bị chưa được 2 tuần, chưa lành hẳn nên không dám manh động cụ ạ. Sợ nó đang trong quá trình lành lại mà làm vậy nó lại hỏng thì thành ra hỏng hẳn luôn.

vumanhkien

Xe buýt
Cách đây 10 năm em cũng bị như cụ; chả là đánh bóng bàn do ham bóng nên quỳ mạnh đầu gối xuống nền gạch hoa, lúc đầu chỉ thấy điếng người tý, sau 2,3 h đâu kinh khủng, ngồi đâu là vuông đầu gối luôn, đi ko dc, chụp x cũng không thấy gì, Phải mất 1 tuần mỡi đỡ và di chứng đau phải hàng tháng, Ngồi lái xe máy lâu cũng đau, phải co duỗi liên tục. Điều trị là em lấy lá láng (hay mọc ở bờ rào) hơ lửa đắp, rồi mãi cũng hết đau
Cụ ơi, cái lá láng cụ hơ xong đắp ntn ạ? Cứ để nguyên lá hơ xong đắp nóng bỏng hay ntn? Đắp bao lâu thì bỏ ra được hở cụ?

L.C.D

Xe container
Em chỉ có đua đòi chạy marathon 10km đường núi có nửa ngày mà đau đầu gối tới gần 1 năm. Tới bây giờ vẫn ko dám tập động tác squat vì gập nhiều lại đau. Mấy tháng vừa rồi em nghỉ ko tập thì mới hết đau ạ.

Mr.Chem

Xe điện
Dear các cụ!
Chả là hôm trước em có bị ngã ở cầu thang ở nhà nên nó đập cái đầu gối xuống bậc cầu thang, do đó tới hôm nay thì nó vẫn còn đau. Em bị từ thứ 2 tuần trước, ngay ngày hôm sau đi khám có chụp X-Quang thì xương sụn không thấy tổn thương gì. Bác sĩ có kê cho mấy viên giảm đau với kháng viêm. Tới hôm nay là tròn 1 tuần vẫn đau nên em đi khám lại ở bệnh viện khác bác sĩ cũng kê cho giảm đau với viên thuốc gì ấy về uống. Em băn khoăn nên muốn hỏi đã có cụ nào từng bị chấn thương khớp gối chưa và hiện tượng nó ntn. Đầu gối em bây giờ nó hơi lỏng lỏng, co duỗi ra thì nó như kiểu vướng ở 1 điểm, đi qua cái điểm vướng đó thì duỗi được nhưng cứ co gập nó lại vướng cục 1 phát. Em đang lo là bị đứt dây chằng chéo, nhưng bác sĩ ở viện thì bảo là về bó băng thun khoảng 1 2 tuần nữa rồi nếu không khỏi thì đi chụp cộng hưởng từ. Em có tham khảo bạn bè thì có người bị đứt dây chằng chéo sau cả năm người ta mổ cũng không sao và sau thì nó lại bình thường trở lại. Em giờ cũng lo lắng vì nếu chẳng may mình bị thật thì kể cũng khá là phức tạp. Em biết OF có nhiều cụ đa ngành nghề nên có thể tư vấn cho em giải pháp ntn cho hợp lý. Em xin đi chụp cộng hưởng từ theo diện bảo hiểm thì nơi KCB ban đầu chưa cho đi, mà đi tự túc thì nó tốn kém với cả có xác định được sớm cũng không mổ sớm được nên em lên đây nhờ các cụ.
Mong các cụ có kinh nghiệm hoặc chuyên môn cho em xin một lời khuyên chân thành. Rượu em đã rót sẵn mời các cụ rồi ạ.
Em đứt dây chằng mà ko mổ đây cụ.
Trường hợp của cụ phỏng đoán tổn thương phần sụn, tổn thương dây chằng thôi, nghỉ ngơi 1 thời gian, băng chun gia cố chắc sẽ khỏi. Không biết cụ ngac tư thế như nào nhưng có vẻ giống em chấn thương khi đá bóng, cũng phải nghỉ đến 3 hoặc 4 tháng mới chơi lại được.
Còn việc đứt dây chằng em giải thích với cụ thế này, em bị chấn thương trc đấy tháng rưỡi, nhưng vì ham vẫn quấn băng chun vào đá. Bị 1 "cháu" vào ngang đầu gối, ngang chứ không phải dọc hay xuôi nhé. Một tiếng rắc như củi khô gẫy vang lên và hôm sau, bác sỹ bv Bưu điện chỉ cần kiểm tra đầu gối, cầm chân cháu lắc lắc là kết luận cháu đứt bó dây chằng hơn 60%. Họ bảo cháu nếu đứt dưới 40% thì gọi là dãn dây chằng, trên 50% gọi là đứt. Mình cứ nghĩ đứt là đứt hết, nhưng không! Cháu đi chụp cắt lớp đúng y lời bác sỹ nói, đợt đấy còn trẻ nên đếch sợ, đi đc nên chẳng mổ. Vậy là em chung sống với cái chân "yếu" cũng gần chục năm rồi. Nói chung là không chạy nhanh, ko hoạt động bất ngờ thay đổi trọng tâm thì vẫn bình thường. Cháu vẫn chơi bóng đá dạng các lão tướng, chơi tennis kiểu rèn luyện sức khỏe chứ không phải thắng thua bình thường.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: BiK

Hoang Giang91

Xe tăng
Cụ ơi, cái lá láng cụ hơ xong đắp ntn ạ? Cứ để nguyên lá hơ xong đắp nóng bỏng hay ntn? Đắp bao lâu thì bỏ ra được hở cụ?
Mình cứ hơ nóng bỏng ra rồi dắp hoặc quấn quanh, hết nóng lại hơ, sua lười hơ gần bếp thì sáng kiến lấy sấy tóc thổi vào cho nóng; Mỗi tối hơ khoảng 15 phút gì đó thôi; bao giờ lá quắt lại thì thay lá khác. Bài chi tiết đây cụ; http://chuabenhviemkhop.com/cach-chua-bong-gan-bang-cay-la-nang-nao-tot-nhat.html

Chỉnh sửa cuối: