[Funland] Chán cái văn hóa bán hàng của Việt Nam.

Hatha Yoga

Xe tăng
Hôm nay rảnh em tậm hự với các cụ chút về cái văn hóa bán hàng của người Việt Nam. Trước kia còn ít cạnh tranh thì làm cao còn được, giờ cạnh tranh khốc liệt mà rất nhiều các nhà bán hàng không biết do họ không muốn kiếm nhiều tiền hay họ không thích thay đổi.

Vào các đại lý, siêu thị, nhất là bán hàng rong, vỉa hè mua cái gì thì nó bán cho cái đấy, trả tiền là xong, chẳng nói chẳng rằng, chưa kể rất nhiều người bán hàng có phong cách bán hàng kiểu sờ lần, chậm chạp.

Nếu em mà bán hàng cái tối thiểu cần có là sự ưa nhìn, hàng quán sạch sẽ, ăn mặc lịch sự tôn trọng khách hàng, khi khách mua hàng thì tươi cười lễ phép hỏi khách cần gì ạ, khách trả tiền rồi ít nhất cúi chào và nói câu cảm ơn. Quan điểm của em là bán hàng đã rất khó nhưng giữ chân vị khách đó ấn tượng với mình mà quay lại còn khó hơn.

Em ghét nhất kiểu bán hàng sờ lần, có lần vào Vinmart mua cho con cún ít quà, có 2 khách đang chờ thanh toán thôi mà nó sờ lần mãi không xong, em chờ tận 5 phút sốt hết ruột, em cầm hàng để chỗ cũ và next luôn, hãm kinh. Éo hiểu bọn này nó biết thế nào là kinh doanh, là bán hàng, là cạnh tranh hay không.

Giờ thấy mỗi các siêu thị điện máy vào là sướng, có 1 em chuyên mở cửa, tùy chỗ, có chỗ vào cửa có mấy em cúi đầu chào, rồi có em giới thiệu sản phẩm, ăn nói lịch sự nhẹ nhàng, mua hàng xong rồi đóng gói cẩn thận, lại cúi lại chào tiễn khách, vào những chỗ này kể không mua gì cũng ngại cơ.

toxic82

Xe điện
Cũng có chỗ này chỗ kia, nhưng nhìn chung thua xa cách bán hàng của bọn khựa :)

Thế là chửi riêng vinmart hay chửi chung cả Việt Nam :-??

Hatha Yoga

Xe tăng
Cũng có chỗ này chỗ kia, nhưng nhìn chung thua xa cách bán hàng của bọn khựa :)
Bán hàng là công việc rất khó, ai cũng biết, nhưng em rất hiếm gặp cách bán hàng chuyên nghiệp tôn trọng, níu giữ khách hàng. Nhất là lúc thanh toán, chỉ biết tiền chao cháo múc là hết chuyện, mai mày mua quán nào kệ mịa mày :)).

Spencie

Xe tăng
Hôm nay rảnh em tậm hự với các cụ chút về cái văn hóa bán hàng của người Việt Nam. Trước kia còn ít cạnh tranh thì làm cao còn được, giờ cạnh tranh khốc liệt mà rất nhiều các nhà bán hàng không biết do họ không muốn kiếm nhiều tiền hay họ không thích thay đổi.

Vào các đại lý, siêu thị, nhất là bán hàng rong, vỉa hè mua cái gì thì nó bán cho cái đấy, trả tiền là xong, chẳng nói chẳng rằng, chưa kể rất nhiều người bán hàng có phong cách bán hàng kiểu sờ lần, chậm chạp.

Nếu em mà bán hàng cái tối thiểu cần có là sự ưa nhìn, hàng quán sạch sẽ, ăn mặc lịch sự tôn trọng khách hàng, khi khách mua hàng thì tươi cười lễ phép hỏi khách cần gì ạ, khách trả tiền rồi ít nhất cúi chào và nói câu cảm ơn. Quan điểm của em là bán hàng đã rất khó nhưng giữ chân vị khách đó ấn tượng với mình mà quay lại còn khó hơn.

Em ghét nhất kiểu bán hàng sờ lần, có lần vào Vinmart mua cho con cún ít quà, có 2 khách đang chờ thanh toán thôi mà nó sờ lần mãi không xong, em chờ tận 5 phút sốt hết ruột, em cầm hàng để chỗ cũ và next luôn, hãm kinh. Éo hiểu bọn này nó biết thế nào là kinh doanh, là bán hàng, là cạnh tranh hay không.

Giờ thấy mỗi các siêu thị điện máy vào là sướng, có 1 em chuyên mở cửa, tùy chỗ, có chỗ vào cửa có mấy em cúi đầu chào, rồi có em giới thiệu sản phẩm, ăn nói lịch sự nhẹ nhàng, mua hàng xong rồi đóng gói cẩn thận, lại cúi lại chào tiễn khách, vào những chỗ này kể không mua gì cũng ngại cơ.
Nhìn em gái lái xe trông iêu thía. :))

phongmaian

Xe hơi
bách hoá xanh ko vậy nha, e đi 10 cái đều ổn, e sg

Gianthienly

Xe container
Ha ha, e vừa rắn mặt với 1 khách mà gặp đúng khách rắn hơn. Cháng.
:))

Pumzen

Xe ba gác
Cụ chủ có vẻ nhầm nhọt từ " văn hoá bán hàng"sang văn hoá mua hàng của người tiêu dùng rổi nhỉ ?

JCory

Xe hơi
Ảnh hưởng của văn hóa đi mua hàng mà như đi xin thời bao cấp ảnh hưởng đến tận bây giờ, đặc biệt là Hà Lội

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chửi làm gì cho hại não hả cụ, nó là cái chung rồi, em thấy thế kỷ 21 rồi thương trường như chiến trường mà vẫn có kiểu bán hàng mặt lạnh như thế được.
Kệ thôi! Miễn mình đừng như tụi nó là ok! Tiền nào chả là tiền,hàng nào chả là hàng!
Nhưng cái giá trị đằng sau thì méo phải đứa bán hàng,đứa làm ra hàng đã biết.

HVC

Xe buýt
Hôm nay nhà em bán hàng. Khách hẹn giao hàng và trước khi đi có gọi trước, đến nơi thì gọi cho khách lại báo ko có nhà và tưởng ko giao hàng. Đcm bực đíu chịu được đành ngậm ngùi đi về

• Vodka
Reactions: ITI

tieunhupha

Xe điện
Em mà bực thì vứt đó về luôn chứ chưa đủ trình cất vào chỗ cũ như cụ chủ thớt.;))

Ớt xanh

Xe điện
Bác sang Nhật đê.
Các cháu gái mặc váy ngắn lộ quần chíp đúng trên bục cao, các cụ cứ ngửa cổ ngắm quên luôn la mình đang nhặt cái gì kkkkk

ubisapro

Xe trâu
Kệ nó thôi. Ko thay đổi thì trước sau cũng tèo

TONGIA

Xe lừa
Mấy đứa trẻ con bán hàng FB

Tối ngày đăng bài chửi Người Hỏi Giá xong Không Mua.

Chịu cái độ ... của mấy cháu