[Funland] Chăm sóc hoa sau tết

Kientho3s

Xe tải
Em kéo thót lên, hỏi các cụ em muốn mua mấy giò lan biếu sếp thì mua ở vườn nào các cụ cho em tý kinh nghiệm

lan này là hồ điệp chứ ko phải địa lan. những cây bán tết nó kích thích hoa gần như hết cỡ rồi với lại về nhà các cụ ko chăm đc nên đa số là tèo ạ.
dỡ gốc ra giờ chắc rễ thối hết rồi. chữa chạy cũng gọi là cứu sống đc thôi chứ ko ra hoa như trong ảnh đc nữa
Cắt bỏ hoa, dỡ sang chậu khác, lót thêm giá thể mới, tưới vừa phải, trồng trong bóng mát, ra đều cụ ơi

Em kéo thót lên, hỏi các cụ em muốn mua mấy giò lan biếu sếp thì mua ở vườn nào các cụ cho em tý kinh nghiệm
Cụ cứ địa lan Sa Pa, bền và dễ chăm
Địa lan Đà Lạt cũng được, nhưng hay bị trộn địa lan TQ, ĐL

kfc1981

Xe điện
Cháu xin hỏi là hồ điệp trăm thế nào cho hoa đc bền ạ? Bị héo "tàn" nhanh quá ạ.

cusao

Xe lăn
Còn tận 1 tháng nữa mới hết tết cơ mà? vội thế?

TungThoc

Xe điện
Nếu từ bây giờ các cụ mua chậu lan Hồ Điệp để trong phòng khách -> 15-20 ngày là héo.
Xử lý đơn giản như sau:
Để ra chỗ thoáng gió (tránh gió đông bắc thổi ù ù), nếu không thoáng lắm thì thỉnh thoảng cắm cho cái quạt không chiếu thẳng gió vào chậu hoa, cây cần ánh sáng nhưng tránh nắng trực tiếp, tưới thật ít thôi vài ngày tưới nhẹ nước vào gốc nếu thấy gốc hơi khô, không tưới vào hoa sẽ mau tàn.
Đến 29 tết cho vào nhà, chơi đến tàn thì ... vứt đi.
Nếu đam mê thì có thể rỡ toàn diện các cây ra, cắt sạch sẽ ngồng hoa và rễ treo ngược lên chỗ râm thoáng gió, phơi khô ngâm chỗ chất trồng cũ vào chậu nước vôi trong pha loãng. Sau khoảng 3-4 ngày ghép lên chậu chứa chất trồng cũ đã làm sạch, ghép nổi gốc lên nhưng buộc thật chặt gốc vào mặt chậu (có que tre hoặc gỗ đỡ cứng thì tốt nhất - lấy cái đũa ăn cắm là OK rồi, nhớ cây phải thật vững vàng trong chậu, gió mà lay gốc là khi ra rễ non bị đứt đấy), phun chút thuốc kích nhanh ra rễ (B1 lọ dùng cho trồng cây), treo ra chỗ thoáng gió nắng xiên, cứ thế phun ẩm đều, năm sau lại có hoa đẹp. Trước em chinh phục hồ điệp ngồng hoa dài 50-60 cm nở chùm hàng chục bông đẹp hơn cả trồng công nghiệp, sau này chơi lan quý thì không còn mê hồ điệp nữa do nó không thơm.
Hồ điệp bao giờ cũng là mối tình đầu của người chơi phong lan.

80A

Xe tải
Nếu từ bây giờ các cụ mua chậu lan Hồ Điệp để trong phòng khách -> 15-20 ngày là héo.
Xử lý đơn giản như sau:
Để ra chỗ thoáng gió (tránh gió đông bắc thổi ù ù), nếu không thoáng lắm thì thỉnh thoảng cắm cho cái quạt không chiếu thẳng gió vào chậu hoa, cây cần ánh sáng nhưng tránh nắng trực tiếp, tưới thật ít thôi vài ngày tưới nhẹ nước vào gốc nếu thấy gốc hơi khô, không tưới vào hoa sẽ mau tàn.
Đến 29 tết cho vào nhà, chơi đến tàn thì ... vứt đi.
Nếu đam mê thì có thể rỡ toàn diện các cây ra, cắt sạch sẽ ngồng hoa và rễ treo ngược lên chỗ râm thoáng gió, phơi khô ngâm chỗ chất trồng cũ vào chậu nước vôi trong pha loãng. Sau khoảng 3-4 ngày ghép lên chậu chứa chất trồng cũ đã làm sạch, ghép nổi gốc lên nhưng buộc thật chặt gốc vào mặt chậu (có que tre hoặc gỗ đỡ cứng thì tốt nhất - lấy cái đũa ăn cắm là OK rồi, nhớ cây phải thật vững vàng trong chậu, gió mà lay gốc là khi ra rễ non bị đứt đấy), phun chút thuốc kích nhanh ra rễ (B1 lọ dùng cho trồng cây), treo ra chỗ thoáng gió nắng xiên, cứ thế phun ẩm đều, năm sau lại có hoa đẹp. Trước em chinh phục hồ điệp ngồng hoa dài 50-60 cm nở chùm hàng chục bông đẹp hơn cả trồng công nghiệp, sau này chơi lan quý thì không còn mê hồ điệp nữa do nó không thơm.
Hồ điệp bao giờ cũng là mối tình đầu của người chơi phong lan.
Gặp đúng cụ có nghề đây rồi.

Em có chậu hồ điệp to, hoa màu trắng em dỡ ra trồng thành 5 chậu nhỏ. Em xin hỏi cụ em có thể tưới gì để 5 chậu sau này ra 5 màu hoa khác nhau không? Ví dụ cẩm tú cầu tưới bã cà phê cho màu tím thẫm...

JasonNghia

Xe điện
Em lên hóng cụ nào có kinh nghiệm trồng đào, em có cây thất thốn ( chắc hàng TQ), đợt này em đang vặt hết chồi đi để cho nở nốt mấy nụ còn lại. Đang chưa biết sau đợt này thì chăm thế nào để tết năm sau chơi tiếp được ạ

TungThoc

Xe điện
Gặp đúng cụ có nghề đây rồi.

Em có chậu hồ điệp to, hoa màu trắng em dỡ ra trồng thành 5 chậu nhỏ. Em xin hỏi cụ em có thể tưới gì để 5 chậu sau này ra 5 màu hoa khác nhau không? Ví dụ cẩm tú cầu tưới bã cà phê cho màu tím thẫm...
Khó đổi màu hoa nếu người chơi tự trồng nhân giống trong tự nhiên cụ ạ, việc này do các kỹ thuật viên trong phòng thí nghiệm làm ra được với cây hoa phòng lan Hồ điệp (cũng là những cây nhân giống công nghiệp), một số loại khác như Dendro, Catleya. Các cây phong lan khác hiện nay chưa thành công trong việc đổi màu hoa - đó là em nghe nói vậy.

• Vodka
Reactions: 80A

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]