CDX tắt máy được khi ở chế độ D

namfox

Xe tải
Báo cáo các cụ !!!

Hôm qua, Em được 1 phen hú vía. Tình hình cụ thể như thế này:
Lúc lấy xe, đề nổ thấy báo đèn check engine. Em sợ quá liền tắt máy đi và đề lại nhưng vẫn thấy đèn báo check. Vã mồ hôi và nhìn xuống hộp số thì thấy rằng cần số đang ở vị trí D, sau đó Em chuyển sang P và đề lại thì đèn báo check tắt ngay. Sướng quá các cụ ah!!!

Do đó, Em thấy tình huống này như sau: Khi dừng xe, nhưng quên về P và tắt máy luôn thì máy vẫn tắt và khi ra khỏi xe vẫn khóa được cửa là sao ạh?. Nếu khi mình đang chạy xe mà lỡ tay (hoặc F1) ấn vào nút start/stop thì máy có tắt không? và nếu máy tắt thì thực sự nguy hiểm đến máy và tính mạng ấy chứ.

Có cụ nào rơi vào tình huống như Em chưa, và xin được chỉ giáo xem khi xe đang chạy thì lỡ tay liệu máy có tắt không? và tình huống như Em hôm qua nếu nhiều lần có ảnh hưởng gì không?

Cảm ơn các cụ !!!

docomo

Xe hơi
Đang đi ấn vào nút Start / Stop là xe tắt máy đấy, đọc manual thấy nó bảo thế. Nếu xe tắt máy lúc đang chạy thì chắc cơ tẽo cao lắm đấy.
Thứ nhất khi tắt máy trợ lực tay lái và trợ lực phanh mất sẽ rất nguy hiểm
Thứ hai khi tắt máy mà đánh vô lăng khả năng bị lock vô lăng sẽ rất cao. Mà khi vô lăng bị lock ở trạng thái quặt thì coi như xác định luôn

Chỉnh sửa cuối:

ducan

Xe tăng
Báo cáo các cụ !!!

Hôm qua, Em được 1 phen hú vía. Tình hình cụ thể như thế này:
Lúc lấy xe, đề nổ thấy báo đèn check engine. Em sợ quá liền tắt máy đi và đề lại nhưng vẫn thấy đèn báo check. Vã mồ hôi và nhìn xuống hộp số thì thấy rằng cần số đang ở vị trí D, sau đó Em chuyển sang P và đề lại thì đèn báo check tắt ngay. Sướng quá các cụ ah!!!

Do đó, Em thấy tình huống này như sau: Khi dừng xe, nhưng quên về P và tắt máy luôn thì máy vẫn tắt và khi ra khỏi xe vẫn khóa được cửa là sao ạh?. Nếu khi mình đang chạy xe mà lỡ tay (hoặc F1) ấn vào nút start/stop thì máy có tắt không? và nếu máy tắt thì thực sự nguy hiểm đến máy và tính mạng ấy chứ.

Có cụ nào rơi vào tình huống như Em chưa, và xin được chỉ giáo xem khi xe đang chạy thì lỡ tay liệu máy có tắt không? và tình huống như Em hôm qua nếu nhiều lần có ảnh hưởng gì không?

Cảm ơn các cụ !!!
xe cụ lạ thế , xe em mà để số D thì còn lâu mới đề nổ được , còn để D mà tắt máy là chuyện bình thường , có sao mà hại với kô hại chứ .

Đang chạy thì làm sao mình có chuyện lỡ tay ấn vào nút start/stop , trẻ con lại càng kô với tới cái nút ấy khi ngồi ghế phụ , cụ khéo lo:-)):)):))

meoluoi

Xe điện
Để ở D mà cụ đề được thì giỏi thật đấy

gakoon

Xe đạp
ờ thì có ai có cdx thử đang đi tắt máy . xong nếu mà còn có khả năng rút kinh nghiệm thì nhớ post bài lên ngay nhé

linhuyen

Xe tăng
Em chưa đi CDX , nhưng hôm đi con Camry LD của người nhà , để D tắt máy thì vẫn tắt được nhưng không làm gì được cả (không lấy chìa khóa ra được , không đề nổ được . Phải ấn nút Restart mới đề nổ được). E nghĩ xe CDX nó cũng tuơng tự

Baubit

Đi bộ
E da bi giong bac 1 lan. Hom do e cung tuong xe hong. Mo va dong cua van duoc nhung dau co de duoc.

obgoliver

Xe tải
em dính chưởng này 1 lần dồi, để D vẫn tắt được máy, hôm sau vào xe ấn star/stop máy không nổ mà chỉ thấy đèn talo sáng trưng, nhìn xuống mới thấy vẫn để D, kéo về P nổ máy ầm ầm luôn.

Anthq

Xe tăng
Các cụ chưa đọc kỹ. Cụ chủ thớt chỉ nói là tắt máy khi cần số ở vị trí D chứ có nói là đề nổ được đâu. Nếu cần số để ở D thì khi nhấn Start/Stop để khởi động đèn Engine Check sẽ sáng là đương nhiên, xe nào chả thế.
Còn đang đi mà nhấn Start/Stop thì ... thôi em chả dám nghĩ nữa :77::77::77:

alo

Xe đạp
em dính chưởng này 1 lần dồi, để D vẫn tắt được máy, hôm sau vào xe ấn star/stop máy không nổ mà chỉ thấy đèn talo sáng trưng, nhìn xuống mới thấy vẫn để D, kéo về P nổ máy ầm ầm luôn.
Đúng thế, em cũng có vài lần đề ko nổ, báo code 91 gì đó, nhìn xuống cần số thì là do mình chưa về P, đẩy về P lại nổ như thường (ko về P thì ko sao khởi động được).

wanacar

Xe máy
Đang đi bấm tắt máy:
- Trợ lực, phanh ABS, EBD... nói chung là cái computer nó tắt thì lấy ai điều khiển...
- F1 hay nghịch thì các bác cho ra sau, child lock cái cửa cho nó an tâm...

namfox

Xe tải
Cám ơn các Bác đã chia sẻ. Đúng là nhà sản xuất đã tính hết các tình huống có thể xảy ra.
Tuy nhiên, khi đang chạy cần cẩn thận nhất đối với các F1. Cấm sờ hiện vật là ok. (b)(b)

tuananhbmw

Xe buýt
Em nghĩ là đang đi mà chẳng may bấm vào thì cũng không tắt máy chứ chả nhẽ cả cái hãng xe lớn mà nó làm thế thì chết ạ...

Laceti2010

Xe tăng
Em nghĩ là đang đi mà chẳng may bấm vào thì cũng không tắt máy chứ chả nhẽ cả cái hãng xe lớn mà nó làm thế thì chết ạ...
tắt chứ sao không tắt, nói như Cụ thì lái xe lái xuống hồ hay xuống ruộng thì hãng nó cũng phải chỉnh cho xe nổi lên hoặc không cho đi xuống ạ. Lão nào đang đi mà nhấn vào nút tắt máy thì đó là tại bọn bác sĩ:)):)):)):))

lac_sandman

Xe máy
Em đang đi em thử đủ trò rồi. Đang đi em thử về P thì xe nó đứng yên(nhưng em đi chậm), có hôm đi uống rượu về muộn cũng hơi phê rồi gần đến nhà em tắt máy, đúng như các kụ nói xe lúc đó mất hết trợ lực, tay lái ko oánh đc, nó đi được 1 đoạn xe nó dừng. :)