[Funland] Cccm sẽ làm j khi gặp trường hợp như e?

robinsonbn

Xe tải
Vừa nháy đèn khẩn cấp, e vừa bấm còi liên tục, mồm thì hô cố gắng lên cu, ko sao đâu, đến viện rồi... Lúc đến sảnh bv, nó mềm oặt, bất tỉnh, e cũng nghĩ thôi rồi. Tks cụ chia sẻ!
Bác ko biết lúc đấy e chạy con morning đường 5 e vít phải 80-90 lên cầu cũng vậy, cảnh báo bật hết , vừa đi vừa nói mấy câu bà nội dạy! Sang Ng Khoái đường đông vậy mà cũng phải 60-70! Ơn trời phuc nhà ng ta còn lớn! Rửa xe xong mà vẫn còn tanh kèm theo mùi thum thủm!

David Pham

Xe buýt
Chúc mừng cụ đã làm được việc tốt một cách... trót lọt.

Newholland

Xe đạp
Cụ đã làm được việc tốt. Xã hội này cần những người như cụ!

SmartOne

Xe tăng
Website
vietgoing.com
Mới hôm mồng 3 Tết em cũng đưa một bà cụ bị tai biến đi cấp cứu. Lúc lên xe đúng là chỉ nghĩ chạy làm sao thật nhanh để cứu được người. Sau khi xong rồi nghĩ lại cũng thấy ghê, đêm hôm ngày Tết đi toàn quá tốc độ mà rủi có tai nạn xảy ra thì khéo mình cũng tèo. Nhưng nghĩ gì thì em vẫn thấy nhẹ nhàng vì mình làm được việc phúc.

namngontay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đã hành động theo bản năng và theo lời dạy của thầy cô khi còn nhỏ, và hành động này là đúng.

Phuclongchau

Xe điện
Cụ thấy rất thanh thản đúng không,chúc cụ năm mới tài lộc,cụ tử tế quá

HungNexus

Xe tăng
E nghĩ mấy ca này cần người có chuyên môn xử lý gọi cơ sở y tế gần nhất cấp cứu, nhiều khi Làm ơn mắc oán, kô biết sơ cứu hại người

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Rất khâm phục cụ.
Nếu gặp trường hợp tương tự thì bây giờ, lúc bình tĩnh, em nghĩ là em sẽ làm như cụ, dù biết là có thể bị rắc rối vào thân.
Bởi vì cứu 1 mạng người quan trọng hơn nhiều so với việc tránh rắc rối cho mình về sau.

P.S.
- Có cụ đề cập đến việc phải xử lý người bị tai nạn đúng cách là đúng đấy. Vì sai cách là có thể giết chết người ta (vd làm gẫy cổ). CCCM xem video của nước ngoài sẽ thấy nó luôn cho một cái nẹp nhựa quanh cổ rồi mới bế lên cáng.
- Việc một người chết trên xe em chả có vấn đề gì với em ngoài vđề vệ sinh. Em sẽ vẫn sử dụng cái xe như bình thường vì sự việc chả liên quan gì đến khả năng vận hành của xe.

Trưa nay đi làm về muộn, tầm hơn 13h j đó, cách xe e khoảng gần trăm m, e chứng kiến cu cậu này phóng xe rất nhanh, loạng choạng, mất lái và đâm vào đầu hộ lan phải, ng văng lên, xe găm vào hộ lan. Đến nơi thì dân xung quanh cũng nhìn thấy, lao lại, e dừng xe và hô gọi ng hỗ trợ đưa cu cậu lên xe e và đưa đi cấp cứu. Ảnh e chụp để lưu hiện trường ban đầu, phòng khi có ng cần sử dụng. Lúc hô ng bế cu cậu lên xe, e nhận thấy vài ng có ý lảng tránh, e cũng tức nói đổng mấy câu rồi cùng 1 bác ở đó bế lên xe e. Trên đg đi cấp cứu thì nó còn nói đc mấy câu, đến bệnh viện gần nhất thì ng nó mềm oặt và ko có phản xạ j nữa. E ra xe, đi khỏi bv luôn mà thấy lòng nặng nề, ko biết ngta có kịp giữ lại tính mạng cho nó ko? e thì tiếc từng giây từ lúc thấy nó ngã, trên đg đi đã bật đèn khẩn cấp và đi như chưa bh đi gấp vậy...
Về nhà, chưa buồn rửa xe, sang tụ tập chè chát với mấy ae, cũng có kể lại, nghe mọi ng tranh luận mà e thấy lòng lại nặng hơn. Mỗi ng mỗi suy nghĩ, mấy ae tranh luận cũng ác liệt, Có ng bảo e làm đúng, làm phúc...cũng có ng bảo e dại, là ngu, thấy thế thì lảng đi, tự dưng mang phiền vào thân, xe thì dính máu me, bẩn bụi, nhỡ nó chết trên xe thì nó ám cả đời...bla bla...
E muốn biết, muốn hỏi, cccm sẽ làm j trong trường hợp như e: gặp ng bị TNGT, có hỗ trợ đưa đi cấp cứu? hay nên lảng, tránh phiền toái? Chủ đề này ko mới nhưng thực sự e muốn tham khảo thêm ý kiến của cccm.
Còn e thì nếu có gặp lần nữa, e cũng vẫn sẽ làm vậy. E tâm niệm biết đâu chính mình, ng thân mình xui rủi gặp tai nạn thì cũng sẽ gặp được ng có suy nghĩ giống e trợ giúp.
Văn vẻ e hơi kém, cccm thông cảm ạ. Tks đã đọc!

Chỉnh sửa cuối:

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Việc làm phúc ngày xuân, em mong cụ cả đời đều cát tường như ý cụ ạ. Của cho không bằng cách cho, cứu người như này là phải đạo nhất rồi :-bd.

Linh Net

Xe buýt
Cụ may nhé.

Mít đen

Xe tăng
Trước em cũng gặp trường hợp tương tự cụ, nhưng hồi đó em đi 2 bánh. Em có phối hợp với 1 người nữa đưa thằng ku bị nạn từ dưới chân đe lên (nó mất lái văng xuống chân đê). Nhưng rồi sau đó em nghĩ ko biết mình làm thế có đúng ko vì mình ko biết sơ cứu nên có thể làm tình hình nạn nhân xấu đi.

Taxi-VIC

Xe tải
Hành động muốn cứu giúp người bị nạn là đúng, đó là lương tâm và trách nhiệm của con người với nhau. Nhưng mới chỉ cách đây vài hôm, cháu chứng kiến một sự việc tương tự xảy ra chỗ cháu đang tha phương cầu thực, xứ cờ hoa, thì cháu thấy người dân cho nạn nhân nằm yên, họ kiếm 1 tấm chăn bảo ôn giữ nhiệt đắp lên người nạn nhân và chờ lực lượng cấp cứu chuyên nghiệp. Không phải họ không mang nạn nhân đi được mà chỉ sợ vì không biết sơ cứu hay sơ cứu ko đúng cách sẽ làm nạn nhân nguy kịch hơn, thậm chí nguy hiểm đến tính mạng nạn nhân vì sự thiếu hiểu biết của mình.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
E ko có ý tìm câu trả lời mk làm đúng hay sai, chỉ muốn tham khảo lựa chọn của ace OF trong trường hợp này thôi ạ. Tks cụ đã cmt!
Em lựa chọn đợi một cái cáng tiêu chuẩn, trong khi đó cố gắng giữ cố định cổ, kiểm tra phản ưng của mắt, hô hấp ngoài nếu thật cần

Cáng sinh ra cùng đội cc hiện trường là có mục đích cụ ạ

Bi sắt

Xe máy
Cụ chuẩn dồi! Chú e xe bỉm 19 quê phú thọ rồi. Chả biết đi đứng kiểu j hay lại phê diệu.

nomnom

Xe buýt
Cách làm của em là em sẽ gọi cấp cứu,vì ko có chuyên môn có thể cứu sẽ thành hại nhất là tai nạn giao thông.

NGC

Xe tăng
Dù không biết cụ là ai nhưng em rất bội phục tấm lòng của cụ . Hãy giữ " tấm lòng bồ tát " nhé cụ, ai nói gì kệ họ .
Câu chuyện của cụ làm em nhớ lại chuyện năm xưa em bị tai nạn . Cảm ơn cụ lần nữa .

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Nếu có thể thì nên hành động giống như cụ chủ thớt! Một phần là làm việc thiện! Một phần khi làm hãy nghĩ là khi nào đó mình, hay người nhà mình bị tai nạn, thì cũng sẽ được người khác cứu/giúp như mình làm hôm nay!

thanglive

Xe buýt
Việc làm của cụ đáng hoan nghênh. Có thể nói là dũng cảm và ít ai làm được.
Tuy nhiên em hỏi cụ có biết về kiến thức sơ cứu, xét tình trạng ng tngt chưa. Nếu ko biết mà hành động của cụ có thể gây nguy hiểm cho nạn nhân và cụ.
Trường hợp này cụ gọi cấp cứu hộ là trên hết. Thế là quý rồi

SPL

Xe container
Em không bê đâu, nhỡ làm ơn mắc oán, gọi cứu thương cho chuẩn, còn chở trên xe thì cũng được, miễn có xxx đi cùng, không vào viện vớ vẩn oan gia, ai làm chứng cho em. Xe em có Cam cả trước sau nhưng lúc đó lôi ra được thì đã ăn đủ rồi. Trước có cụ kể có ông đi Lếch cứu người, bị thằng được cứu vu khống trong viện, cả nhà nó với xxx xâu xé, bị giữ xe, sau mất 60 củ.