[Funland] Cccm có con học lớp 2 cho em hỏi mùa xuân bắt đầu từ tháng mấy?

mr.Share

Xe tải
Ku con học lớp 2 vừa hỏi em câu hỏi đơn giản "mùa xuân bắt đầu từ tháng mấy?". Em tự tin kiến thức đông tây kim cổ lẩu thập cẩm của mình, nhẹ nhàng bảo con "mùa xuân ở nước mình bắt đầu từ tháng 2".
Ngan già ngồi cạnh nhếch mép buông 1 câu mà em thấy nhục quá: "dốt, mùa xuân là tháng 1-2-3, mùa hè là 3-4-5, mua thu là 6-7-8..." Em nóng mắt quát vợ hết sức khẽ khàng "Ở đâu ra kiểu như thế?". Ngan già vừa lườm em, vừa thủng thẳng phán ”sách tiếng việt lớp 2 tập 2 ghi như vậy”.
Em như Từ hải đứng sừng sững trong bẽ bàng, cccm ạ. Đông chí, xuân phân, trái đất nghiêng quay hình elip... các kiểu vứt hết vào sọt rác rồi cccm ơi. Hic hic...
Em bán than chút cho nhẹ nỗi lòng, cccm cho em xin vài lời động viên an ủi với ạ, đôi ơn cccm.
Đa số là hiểu như thế nên cụ đừng buồn. Nếu thích chính xác thì cụ gg xem 24 khí tiết được chia thế nào, nhưng cũng chẳng để làm gì :))

STElectrics

Xe lăn
Khí hậu biến đổi nhưng quỹ đạo của trái đất quay quanh mặt trời có thay đổi đâu cụ?
Trục elip quỹ đạo của trái đất cũng tự quay nên vài chục/trăm ngàn năm nữa mùa đông vào tháng 6, hè vào tháng 3 là chuyện bềnh thường mà cụ.

minhvmu

Xe buýt
Thiếu quá nhiều dữ kiện.

Mùa xuân ở đâu, nước nào? nam bán cầu hay bắc bán cầu, lịch mặt giăng hay lịch mặt giời? ...
Theo cụ đứa trẻ học lớp 2 có quan tâm đến những dữ kiện như vậy k ạ?

xichlo3banh

Xe tăng
Theo sách cấm cãi. Mà sách thì đây là 1 trong những cái kiến thức đến ng lớn còn cãi nhau hoặc ko biết gì luôn.