[Funland] Cccm cho em hỏi rốt cục Hà nội ô nhiễm vì đâu?

porcher_8x

Xe tải
Cụ yt sẽ có 1 thằng mồm lông nó trả lời cho cụ nếu ai đó hỏi cq nhé

lekimcuong

Xe tăng
Có khả năng đợt này Hn ô nhiễm là do thuốc khử trùng

phihanhgia

Xe container
Em thấy cuối năm ngoái HN tím với đỏ liên tục, đa số cho rằng nguyên nhân ô nhiễm là do xây dựng với phương tiện giao thông. Tuy nhiên em thấy: 1- sau Tết rất ít công trường hoạt động thì vẫn đỏ lừ. 2- mấy bữa nay phương tiện giao thông cực ít, đường xá vắng hơn cả tết thì chỉ số ô nhiễm vẫn cao. Rốt cuộc thì vì đâu ạ, thời điểm này không phải mùa màng nên không có đốt rơm rạ ạ, công trường cũng không nhộn nhịp như mọi năm. Khó hiểu quá ạ
Câu hỏi không dễ trả lời đúng. Cần thêm nghiên cứu.

Tuy nhiên đã có thể loại trừ các nguyên nhân sau đây:
- Khí xả thải từ các phương tiện ô tô, xe máy
===> chỉ gây ra ô nhiễm nhỏ

- - Do đốt rơm dạ, rác
===> chỉ gây ra ô nhiễm nhỏ

Còn những nguyên khác:

- Khói bụi từ các nhà máy (xi măng, nhiệt điện, vv), làng nghề sản xuất trên địa bàn thành phố và các tỉnh lân cận (cỡ 50% bụi mịn)
- Phá dỡ các công trình xây dựng, xây dựng các công trình, vận chuyển chất thải (cỡ 10%-20%)
- Từ chăn nuôi, Từ hệ thống thoát nước các con sông thối, Đun bếp than tổ ong, đốt củi, đốt hương, ...

Vova

Xe container
Em nghĩ chủ yếu từ các nhà máy nhiệt điện cũng như các khu công nghiệp. Khí & rác thải xả từ đó kết hợp với điều kiện thời tiết trong giai đoạn này tạo ra ô nhiễm.

Em thấy cuối năm ngoái HN tím với đỏ liên tục, đa số cho rằng nguyên nhân ô nhiễm là do xây dựng với phương tiện giao thông. Tuy nhiên em thấy: 1- sau Tết rất ít công trường hoạt động thì vẫn đỏ lừ. 2- mấy bữa nay phương tiện giao thông cực ít, đường xá vắng hơn cả tết thì chỉ số ô nhiễm vẫn cao. Rốt cuộc thì vì đâu ạ, thời điểm này không phải mùa màng nên không có đốt rơm rạ ạ, công trường cũng không nhộn nhịp như mọi năm. Khó hiểu quá ạ
Do sương mù nhé. Cứ sương mù là bọn máy móc đo chỉ số cao vl

Trần Gia

Xe tăng
Do bụi thôi, 2/3 là bụi tồn từ trước, bụi tái sinh do dọn dẹp...1/3 là bụi sinh mới.

Bụi tồn ở HN nhà các bác thì thôi cmnr, còn bụi sinh mới thì ngay dư cái xưởng ở NH của bác thớt chế lu nó cũng không kém phần long trọng..chưa kể nhà dân xây và thải ra từ các hoạt động kinh tế khác. :P

Hà Nội nhà các bác giờ chỉ có quây cmn kín tám hướng lại rồi dùng cái máy hút bụi to hút một phát mới sạch được.;))

Dư đợt bác thớt sang bên Sakai ý....bác thấy Nhật nó sạch bởi vì nó không có bụi tồn (thực tế nó đã có chiến dịch xử lý bụi tồn từ những năm 70~80 rồi), nên khi dọn nó cũng ít có bụi tái sinh....còn bụi mới sinh ra thì kiểm soát nghiêm ngặt.

Nên còm này coi dư em miễn phí cho các bác quan tâm tới môi trường. =))
Thế thì em hiểu rồi ạ. Mùng 3 tết Hn sạch đẹp bởi 2 nguyên nhân. Thứ nhất do lượng nguồn thải giảm bớt trong thời gian dài. Thứ 2 là do mấy hôm trước đấy mưa to liên tục kéo dài, tẩy rửa sạch bụi trên mặt bằng 😁

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
do thời tiết, hướng gió nữa. hôm nào mát mát độ ẩm giảm thì chỉ số giảm

Mua xe nào

Xe điện
Vì áp suất khí quyển nhé Cụ. Méo thằng khoa học nào nói