[Funland] Cây thuốc quanh ta, tự chăm sóc sức khỏe để "thầy thuốc bất đáo gia"

dominhtap

Xe máy
Hóng cụ ạ

taductoan

Xe điện
Cảm ơn cụ nhiều lắm. Lâu lắm mới thấy bài của cụ.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Tiếp theo là CÂY CÓC MẲN
Cóc Mẳn là một cây thảo, thuộc họ cúc, cây rất dễ mọc, miễn là đất có độ ẩm, những nới có thời gian nắng ngắn thường cây này phát riển rất mạnh.
Đặc điểm cây như ảnh :)

Cây Cóc Mẳn (đừng nhầm với Cỏ Lưỡi Rắn - 2 cây này khác hẳn nhau - ảnh chôm trên mạng :) )
Cây nhỏ li ti nên ít ai để ý, gần đây thấy 1 số cửa hàng cây cảnh có bán cây này để làm thảm cỏ dưới gốc cây to hoặc trồng bám trên non bộ
Trong Đông y, Cóc Mẳn có nhiều công dụng như điều trị bệnh ngoài da, giải cảm, chữa đau họng... các tác dụng này có thể tìm thấy ở nhiều tài liệu đã có.
Trong bài này chỉ đề cập đến 1 tác dụng chưa có ghi trong các tài liệu trước đây, đó là tác dụng chữa viêm loét miệng lưỡi.

Viêm loét đau miệng là những tổn thương nhỏ, nông phát triển trên các mô mềm trong miệng và tại nướu (lợi) răng. Là bệnh không truyền nhiễm, không nguy hiểm nhưng gây cản trở nhiều trong sinh hoạt, làm người bệnh khó khăn khi nói hoặc ăn uống rất đau và khó chịu.

Hầu hết các viêm loét miệng có thể tự biến mất trong một hoặc hai tuần, nhưng rất hay bị trở lại.

Nhận biết:
Các nốt viêm loét có hình tròn hoặc hình bầu dục có kích cỡ khác nhau, ở trung tâm vêt loét có màu trắng hoặc nhạt mầu hơn vùng rìa, vùng rìa có mầu đỏ và có thể hơi gờ lên. Nó tồn tại ở trong khoang miệng hoặc dưới lưỡi, niêm mạc má, môi (bên trong), và viền lợi quanh răng. Có thể ngứa hoặc nóng tại chỗ trước khi các vết loét xuất hiện.
Người bị loét miệng có thể phát sốt và rất đau, thậm chí nổi hạch vùng dưới cằm, cổ. Bệnh có tính chất tái diễn, và có khi dai dẳng đến hàng tháng.
Nguyên nhân viêm loét miệng có rất nhiều (chúng ta có thể dễ dàng tìm thấy trên mạng). Bệnh hiện nay không có thuốc đặc trị, thường bác sĩ sẽ chỉ khuyên bệnh nhân giữ vệ sinh răng miệng, điều trị hết các bệnh hác đang tồn tại trong cơ thể, bổ xung vitamin... và nếu cần thiết thì dùng thuốc gây tê bề mặt nếu quá đau.
Cây Cóc Mẳn có thể giải quyết vấn đề viêm loét miệng ưỡi tốt hơn bất cứ một loại thuốc nào hiện tại.

CÁCH DÙNG:
Cây cóc mẳn lấy toàn thân, cả rễ, bỏ hoa. Dùng tươi khoảng 20g, có thể phơi khô tán bột, mỗi lầ dùng 3g bột khô.
- Với cây tươi: Cóc Mẳn 20g, muối hạt 3g. Giã nhuyễn cây và muối, càng nhuyễn càng tốt, sau đó đổ vào 300ml nước sôi già.
- Với bột khô: 3g bột khô, 3g muối, pha 300ml nước sôi, để sau 10 phút dùng được.
Dùng dung dịch đó súc miệng nhiều lần trong ngày, ngậm giữ lâu trong miện càng tốt.
Tuyệt chiêu này cực kỳ hiệu quả, thậm chí kiến hiệu ngay từ ngày đầu tiên.
Chúc các ọp phờ một ngày mới vui vẻ và hiệu quả!

Ơ thế anh giữ đất ở trang đầu làm gì thế :D

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

vankhuonthep

Xe tăng
Em đã chữa thoái hoá đốt sống cổ chỗ cụ chủ. Hóng bài thuốc cụ.

dominhtap

Xe máy
cụ ơi sao lỡ phạt rượu th em

koi3m88

Xe máy
hóng các cụ

quochieuvnnet

Xe tăng
Em lót dép hóng kinh nghiệm phòng thân!

chuot08

Xe lăn
Bác sauken có bài nào chữa đau lưng đốt sống dưới ko ạ? Công việc em hay ngồi; năm ngoái 1 lần cúi xuống bị trái miếng đau điếng. Vừa rồi có việc cúi khiêng nặng lại bị phát nữa, nằm nghỉ mất 1 ngày. Trở mình hay ngồi dậy khá đau. Nay đỡ rồi em mới tìm thuốc khám chữa. Bác giúp em nhá! :)

các cụ nên tìm hiểu tên khoa học của cây thuốc, vì tên dân gian theo cách gọi từng vùng có thể khác nhau cho cùng 1 loại cây

Jack The Black

[Tịch thu bằng lái]
các cụ nên tìm hiểu tên khoa học của cây thuốc, vì tên dân gian theo cách gọi từng vùng có thể khác nhau cho cùng 1 loại cây
chuẩn cụ ạ, có loại mà đọc xong mình hỏi quanh khu mình chả ai biết, lên wiki tìm mới ra

Dan du an

Xe ba gác
Hay cụ làm một cửa hàng bán các giống cây luôn chứ không cháu mắt kém lại nhổ nhầm cây thổ tả gì về trồng mà chữa loét miệng không khỏi, uống vào lại loét hậu môn thì bỏ bà.

trungngothu

Xe tăng
Ngày xưa đất hoang nhiều, bụi rậm lắm, những cây thuốc này mọc đầy. Giờ đâu đâu cũng thấy nhà và người nên chả còn chỗ cho cây mọc.
Cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ thông tin.

Emma93

Xe đạp
cảm ơn ad đã chia sẻ nhưng biết kiếm mấy cây này ở đâu ạ?

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Các bác mà tìm theo tên khoa học thì chỉ có đến viện dược liệu mua cây thôi, chứ chả bao giờ biết cây ven đường, vườn nhà cũng là cây thuốc được.