[Funland] Cây 5 triệu đô và các bí ẩn của gian thương TQ

cuhaifus

Xe container
Em làm cho 1 cụ trên này 1 vòng Sưa đẹp. Còn dư 1 vòng cụ nào quan tâm ới em nhé
Sưa bắc, loại rễ nhiều tinh dầu, 14 ly vân đẹp

Lão đi tiện mấy cái này có hứng mùn cưa đem về thì cho em xin ít có việc nhá

balohanghieu266

Xe tải
đá với gỗ thì mua loại nào đc hơn ạ, em mạng hỏa.
đang thích huyết long nu mà trên mạng nhiều giá quá ạ

CR-Vic

Xe container
Hồi xưa còn cái bao thuốc lá Ruby queen nữa! Hút khét và nóng hơn cái anh Hero và Dunhill bác có nhớ không? :)

Hero thì dấm dúi hút giấu chứ hở ra mấy chục thằng nó bâu vào rít tóp má thì có mà còn, Mưa rào chi có sông cầu, điện biên thôi chứ cụ nhỉ

cuhaifus

Xe container
Hồi xưa còn cái bao thuốc lá Ruby queen nữa! Hút khét và nóng hơn cái anh Hero và Dunhill bác có nhớ không? :)
Em kinh qua các loại, từ thuốc lá sợi Bắc Sơn về rê hút giấy pô luya, đến thuốc cuộn loại gói, cao hơn lên đến Bắc thái bao thường, sông cầu bao thường, rồi bao bạc, tùy vùng miền nhưng thời đó có tỉnh chuộng Điện biên, sau kinh tế khá hơn thì Kỳ hòa, Bông sen, sau giai đoạn này mới chơi mấy anh nhập khẩu tên tây như Ruby, Hero,Jet... Dun thì thời 94,95 mới về nhiều

trikhanh

Xe tải
Hạt quả thối mà quấn rẻ lau bảng đôt thì mứt còn dễ ngửi hơn.
Ngày bé tầm gần Tết bọn em lên gò Đống Đa nhặt hạt đốt xong là nghỉ luôn cả 2 lớp bên cạnh để rủ nhau đi Bình Đà mua pháo :)
Có khi lớp e được ké cụ đây, e học BVD hồi 79 đánh Tàu thỉnh thoảng lại có chú cho quả thối vào ống bơ đốt 1 lúc khói mù lên là thầy cô chạy sạch cả bọn hỉ hả nghỉ học đi chơi đây.

DGPNP

Xe đạp
Em vẫn thích nghe cụ Huy nói về gỗ, kiến thức về gỗ của cụ thật lớn

CR-Vic

Xe container
Đầu những năm 80 nhà em bán quán cà phê nên thuốc lá ngoại kiểu Capstan, More, Smith, 555, Dunhill, A Lào, Thạp Luông, Rothmall, Pallman, Marlboro, Benson Hedge có tất luôn. Sau này đến đầu 90 có thêm Davidoff, JSP, Cartier nữa :D

Em kinh qua các loại, từ thuốc lá sợi Bắc Sơn về rê hút giấy pô luya, đến thuốc cuộn loại gói, cao hơn lên đến Bắc thái bao thường, sông cầu bao thường, rồi bao bạc, tùy vùng miền nhưng thời đó có tỉnh chuộng Điện biên, sau kinh tế khá hơn thì Kỳ hòa, Bông sen, sau giai đoạn này mới chơi mấy anh nhập khẩu tên tây như Ruby, Hero,Jet... Dun thì thời 94,95 mới về nhiều

Maybach Tàu

Xe container
Dài quá, tóm lại tại sao nói luôn 1 dòng thôi.
Tàu có bài tự nó mua giá cao rồi nó hỏi thêm với giá cao hơn và thị trường hết hàng thì chính cái hàng nó mua nó tuồn ra và bán giá dưới giá nó đang hỏi nhưng trên giá nó mua lần trước. Thế là cụ nào ôm vào để bán cho nó thì tự biết.:D

HuyArt

Xe lăn
đá với gỗ thì mua loại nào đc hơn ạ, em mạng hỏa.
đang thích huyết long nu mà trên mạng nhiều giá quá ạ
Không có gỗ nào là gỗ Huyết Long cả
Cái mà họ gọi gỗ huyết long(soi đèn lên đỏ rực như máu) là gỗ thông dầu, còn nu huyết long tức nu(chun sụn) gỗ thông mà thôi

HuyArt

Xe lăn
Lão đi tiện mấy cái này có hứng mùn cưa đem về thì cho em xin ít có việc nhá
Mùn gỗ Long não, Gù Hương, gỗ Hoàng Đàn... đốt lên còn dễ chịu
Mùn gỗ Sưa đốt không thơm như hình dung đâu cụ ạ

sparta.leonidas

Xe cút kít
Cái mà họ gọi gỗ huyết long(soi đèn lên đỏ rực như máu) là gỗ thông dầu, còn nu huyết long tức nu(chun sụn) gỗ thông mà thôi
Mẹ ! Nó nghĩ ra cái tên kêu như chuông cũng kiếm được khối xiền anh nhỉ :D

dat.dha5

Xe đạp
Câu nói của cụ khiến em liên tưởng tới rất đông anh chị em bần nông khắp nơi hay nói
Tức là họ cứ nói mãi 1 vấn đề mà chính bản thân mình ko hiểu, không nắm rõ
Trong kinh doanh, người TQ giữ chữ Tín cao gấp nhiều lần người dân các nước khác, so với dân đoản khí đạo tặc VN thì 1 giời 1 vực
Nhưng trong vụ gỗ Sưa này, gian thương TQ cũng có nhiều trường hợp không giữ chữ Tín
đồng ý với bác về vấn đề chữ Tín của người TQ
Thích thì mở thớt ốc bươu vàng
Trình độ nông dân cày đường nhưa như em cũng đủ sức hầu chuyện cụ về phân gio cám bã nông thôn, dĩ nhiên ốc iếc là chiện nhỏ
Còn thớt này về gỗ Sưa, mời cụ đưa thông tin về chủ đề này cho đỡ loãng
Chỉ 1 chút chỉnh sửa để cụ đỡ chửi người TQ thất tín, đó là mọi sự khốn nạn vô đạo đức trong kinh doanh những người như cụ đang gán cho người TQ thì phần lớn trong số đó bắt nguồn từ lòng tham, sự dốt nát và vô nhân đạo của chính người VN
Em đang hỏi về chữ tín của TQ mà cụ khen đới. Cụ bảo vệ quan điểm của mình đê :))[
cái này em chẳng bênh ai. Nhưng thực chất người TQ làm KD họ giữ chữ tín cụ à.còn 1 vài người xấu thì đâu cũng có.

cuhaifus

Xe container
Đầu những năm 80 nhà em bán quán cà phê nên thuốc lá ngoại kiểu Capstan, More, Smith, 555, Dunhill, A Lào, Thạp Luông, Rothmall, Pallman, Marlboro, Benson Hedge có tất luôn. Sau này đến đầu 90 có thêm Davidoff, JSP, Cartier nữa :D
Thế nhà cụ thuộc diện gian thương roài hê hê. Em thống kê các loại mà tuổi thơ mềnh hút ấy chứ

Otis ntd

Đi bộ
Có được gọi là gian thương ko cụ