[Funland] Cấu hình nhiều thiết bị Wifi thế nào cho chuẩn

Ship Nhanh

Xe máy
Cụ nào có kinh nghiệm tư vấn em với ạ, chả là thế này trong VP em để đảm bảo cho 40-50 người làm việc phải lắp khoảng 4 con Wifi khác nhau nhưng sao vẫn thấy nào chập cheng và chầm chậm, nhà cháu thấy bẩu là phải config mỗi con một băng tần khác nhau thé nào đấy để nó ko bị đá nhau phải ko ợ.

Mà nhà cháu định đặt tên Wifi cả 4 con đều giống nhau, pass giống nhau cho nó tự động đăng nhập khi di chuyển chỗ khác nhau như trước đây là: VP1, VP2, VP3, VP4 nó cứ bất tiện thía nào ấy

Theo các cụ làm thía có ảnh hưởng gì ko ợ, các cụ tư véo em cái

qu4ch

Xe hơi
Mỗi con wifi chỉ đáp ứng 1 lượng người truy cập nhất định bác ạ, k thì nó cứ auto đẩy ra thôi, tốt nhất là mỗi group 1 con 1 pass!

thule6

Xe điện
Cụ nào có kinh nghiệm tư vấn em với ạ, chả là thế này trong VP em để đảm bảo cho 40-50 người làm việc phải lắp khoảng 4 con Wifi khác nhau nhưng sao vẫn thấy nào chập cheng và chầm chậm, nhà cháu thấy bẩu là phải config mỗi con một băng tần khác nhau thé nào đấy để nó ko bị đá nhau phải ko ợ.

Mà nhà cháu định đặt tên Wifi cả 4 con đều giống nhau, pass giống nhau cho nó tự động đăng nhập khi di chuyển chỗ khác nhau như trước đây là: VP1, VP2, VP3, VP4 nó cứ bất tiện thía nào ấy

Theo các cụ làm thía có ảnh hưởng gì ko ợ, các cụ tư véo em cái
Cái đo đỏ là sai cơ bản cụ nhé. Xanh mới là chuẩn. Pass thì có thể giống nhau, nhưng cụ phải đặt ip tĩnh cho mỗi bộ phát wifi để tránh xung đột ip (đặt cùng lớp với modem) vấn đề tự động connec là việc của các thiết bị thu nếu bị ngẽn hoặc yếu sẽ tự độngchuyếnang cái thứ 2
Chúc cụ có mạng wifi ngon, làm được thì rót cho em nhé :D (b)

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
www.cognotiv.vn
mấy con cùi cùi 32MB RAM chỉ hỗ trợ 1x máy thôi, cụ kiếm mấy con nhiều RAM vào

tubin

Xe buýt
Các cụ nhầm nhá, như cụ chủ thớt hỏi thế là hoàn toàn có thể làm được ko sai đâu ạ, Nó gọi nôm na là sẽ Roaming các AP này với nhau, chọn kênh cho sao ko bị đè nhau, bố trí các vị trì phù hợp sao cho ko bị cồng lấn vào nhau quá, cụ chủ ới em bên em qua config cho cụ đảm bảo mượt vẫn là 1 SSID

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Các cụ nhầm nhá, như cụ chủ thớt hỏi thế là hoàn toàn có thể làm được ko sai đâu ạ, Nó gọi nôm na là sẽ Roaming các AP này với nhau, chọn kênh cho sao ko bị đè nhau, bố trí các vị trì phù hợp sao cho ko bị cồng lấn vào nhau quá, cụ chủ ới em bên em qua config cho cụ đảm bảo mượt vẫn là 1 SSID
Cháu lưu số cụ rồi. Khi cần sẽ nhờ cụ hỗ trợ.

tubin

Xe buýt
Cháu lưu số cụ rồi. Khi cần sẽ nhờ cụ hỗ trợ.
Vâng, cụ cần hỗ trợ về IT support người dùng, quản trị, sửa chữa hệ thống máy tính, mạng, server, website thì cứ ới nhà cháu ạ. Nhà cháu làm theo tháng như nhân viên IT của cụ, cụ ko mất bất cứ chi phí gì khác như trả lương cho nhân viên mà ko phải lo chế độ, chính sách, lương, thưởng đãi ngộ :D

Patriots

Xe lăn
Làm mấy cái repeater TP Link WA854RE là ngon cụ ạ, nó từ động nối sóng và ổn định. Nếu dùng cả máy bàn thì loai 850RE.

caocaochien

Xe buýt
Cái này hay, em xin phép ngồi nghe để nhiều lúc cần đến :).

tubin

Xe buýt
Làm mấy cái repeater TP Link WA854RE là ngon cụ ạ, nó từ động nối sóng và ổn định. Nếu dùng cả máy bàn thì loai 850RE.
Cụ ơi, repeater nghe là đủ hiểu tính nắng của nó chỉ là chuyển kết nối và data sang con khác, như vậy ko giải quyết đc bài toán vì con bị chuyển data sang phải xử lý quá nhiều vẫn dẫn đến tình trạng treo và chậm

Patriots

Xe lăn
Cụ ơi, repeater nghe là đủ hiểu tính nắng của nó chỉ là chuyển kết nối và data sang con khác, như vậy ko giải quyết đc bài toán vì con bị chuyển data sang phải xử lý quá nhiều vẫn dẫn đến tình trạng treo và chậm
Thì đúng rồi cụ, con Router nếu cho nhiều Client như vậy nên làm con chuyên nghiệp, sẽ đồng bộ và ổn định hơn của Cisco chẳng hạn.

thangktvta

Xe tăng
50 người thì cụ làm 2 con AP chuyên nghiệp như Unifi là đủ, đảm bảo đáp ứng yêu cầu của cụ: 1 SSID duy nhất, 1 pass, chuyển vùng, k chồng lấn kênh!

tubin

Xe buýt
50 người thì cụ làm 2 con AP chuyên nghiệp như Unifi là đủ, đảm bảo đáp ứng yêu cầu của cụ: 1 SSID duy nhất, 1 pass, chuyển vùng, k chồng lấn kênh!
Thì đúng rồi cụ, con Router nếu cho nhiều Client như vậy nên làm con chuyên nghiệp, sẽ đồng bộ và ổn định hơn của Cisco chẳng hạn.
Thì nếu là doanh nghiệp có sẵn nhiều $ để đầu tư thì ko sao, nhưng trong thời buổi này nó khác các cụ ơi, quan trọng cụ chủ thớt đang có sẵn các đồ kia rồi, giờ phải tìm ra giải pháp để tận dụng mà vẫn hiệu quả, chứ hơi tí mua đồ mới thì toi :D

vndream

Xe hơi
1 Con phát chính - 3 con khác cụ config ở chế độ Bridge nhé . Nếu cơ quan cụ thích đầu ngon ko bị nghèn dùng hàng Cisco thì khỏi lo chậm , lo out ...

Patriots

Xe lăn
Thì nếu là doanh nghiệp có sẵn nhiều $ để đầu tư thì ko sao, nhưng trong thời buổi này nó khác các cụ ơi, quan trọng cụ chủ thớt đang có sẵn các đồ kia rồi, giờ phải tìm ra giải pháp để tận dụng mà vẫn hiệu quả, chứ hơi tí mua đồ mới thì toi :D
Công ty 50 người không đầu tư được 200 đô cho công việc tốt hơn thì chệu rồi. Con Lancom ngon, hay Vigor 2920n đáp ứng tốt yêu cầu, thiết bị đồng bộ, tín hiệu được chia đều. Chứ còn dùng 4 con phát Wifi làm vẫn được về lý thuyết vẫn ổn, nhưng không có con đầu nguồn cấu hình mạnh thì cũng vẫn không ổn. Cháu có con BB Z10 đi nhiều nơi mạng của họ tự nhiên bị đơ. Nhưng ở nhà chưa bao giờ bị hiện tuợng đó.

Kfc_tomato

Xe hơi
em cũng đang hóng vụ nên lựa chọn thiết bị và cấu hình thế nào cho ổn :D Đang muốn 1 nhà 5 tầng khoảng 4 cái wifi mà muốn nó tự động chuyển kết nối tới wifi có sóng mạnh.

tubin

Xe buýt
em cũng đang hóng vụ nên lựa chọn thiết bị và cấu hình thế nào cho ổn :D Đang muốn 1 nhà 5 tầng khoảng 4 cái wifi mà muốn nó tự động chuyển kết nối tới wifi có sóng mạnh.
Cụ cho nhà cháu cái contact bên cháu sẽ hỗ trợ tư vấn và setup, bảo trì cho cụ ạ :)

lengoc84

Xe tải
cụ chủ thử mua router của linksys dùng thử đi, nhiều lúc là do thiết bị không đủ tải, mấy cái rẻ rẻ bây giờ chất lượng không ổn định lắm đâu, mà đồ tốt dùng lâu dài tính ra không đắt đâu :D

DTM Camera

Xe máy
Website
www.dtm.com.vn
Cụ dùng chức năng Bridge hoặc Repeater sẽ đáp ứng được nhu cầu của cụ: 01 tên wifi, 01 password và phủ sóng toàn bộ công ty, nếu cần tìm hiểu thêm thì PM cho em :)

chic_choe

Xe máy
Cách làm thì có nhiều nhưng cách nào phù hợp thì còn tùy yêu cầu và tình hình thóc lúa :) vấn để của IT VN nói chung là nhiều khi ko biết mình có cái gì và muốn gì :))