Câu chuyện xuyên nửa Việt của thành viên Chi Hội Corolla Altis

Bóng Chày

Xe lừa
Bao giờ các cụ mới sửa được lỗi để chúng em sinh hoạt bình thường trở lại???

sangodep

Xe máy
Website
www.sangodep.com.vn
Nhìn cụ đi thấy phê quá, chắc sang đầu tháng 7 em cũng phải đi một chuyến theo đúng lịch trình của cụ đấy. Có gì cần hỏi về cung đường chắc phải nhờ cụ tư vấn

@: Chắc cụ vẫn còn lưu số của em chư

Bóng Chày

Xe lừa
vâng vâng. ngày mai định off đây nhưng chắc mạng đang trục trặc nên mới có mấy cụ trả lời. Có gì mai cụ điện cho em ra cà phê tý

Civic TN

Xe lăn
E cũng định tháng 7 đi 1 chuyến như cụ, 4 ng lớn, 4 trẻ con, di Captiva liệu có ổn không cụ nhỉ?
Cụ cho e hỏi tý là tổng thiệt hại chuyến đi của cụ khoảng bao nhiêu vậy?

Bóng Chày

Xe lừa
Theo em đi Cap hơi chật, mà chật thì không thoải mái. Nếu được cụ nên đi 2 xe, hoặc chọn xe 8 chỗ, ví dụ như Starex hay Hiace. Về chi phí rất khó nói tùy thuộc vào mức độ ăn chơi cụ ạ. Em tính dư lày:
1. KS dọc đường: vì chỉ để nghỉ tạm trên đường đi, cụ chỉ cần chọn chỗ nào sạch sẽ là được. Nếu cụ chạy được đến Quảng Bình đêm đầu thì có thể ở chỗ em ở lần trước, giá khoang 500k-600k tùy loại phòng (có thể đặt trên mạng)
2. KS nơi đến: tùy cụ. Em thích ở Resort. Bình thường thì trên 100 obama/phòng đôi, trẻ em thu thêm khoang 150k HCM/đêm. Đôi khi nếu may mắn và khéo léo có thể đặt được phòng giảm giá! Giảm bao nhiêu là tùy thời điểm nha
3. Xăng: xe Altis của em bình thường chạy trong HN hết 11.5l-13l/100km. Nhưng chuyến đi vừa rồi, em đo đoạn HN-Quảng bình thì là 6.2l/100km. Sau em không đo nữa. Em chạy tổng cộng 2100km hết 3tr tiền xăng. Đó là em đi lại trong các địa điểm đến rất nhiều. Hình như Cap cua cụ ăn xăng lắm.
4. Ăn uống: đi đường thì chúng em chuẩn bị sẵn đồ ăn thức uống - mục đích khồng phải tiết kiệm mà là đảm bảo vệ sinh. Gấu nhà em không chấp nhận ăn quán đường đi! Còn ở các thành phố lớn như Đồng hới, Huế, Đà nẵng bình quân nhà em 4 người 1tr/bữa (em không biết uống bia, không hút thuốc lá, em chỉ nghiện cà phê). Đấy là em ăn hải sản tại các quán bình thường dọc bãi biễn Đà nẵng. Ngoài ra nếu ăn uống lê la vỉa hè ở Đà nẵng hay Huế chắc rẻ hơn nhiều. Nếu cụ chọn ăn trong resort hoặc khách sạn 5 sao thì sẽ đắt hơn nhiều lần. Trường hợp cụ nghiện hải sản thì cũng sẽ đắt hơn nhiều (ví dụ em ăn 2 con tôm 2 lạng/con là đã ngấy lắm rồi; nhưng F1 nhà em ăn 5 con bảo vưỡn ăn được nữa!). Note: khách sạn em đặt ở Huế 800 vì hình như ít lụa chọn cụ ạ do mấy thanh phố du lịch luôn hết phòng vào mùa này. CỤ nên đặt khách sạn sơm lên. Típ: tự đặt trên mạng là rẻ nhất - trừ phi cụ có người nhà làm du lịch.
5. Ngoài ra còn tiền tiêu vặt như mua vé cầu phà thì đi HCM chả mất bao nhiêu, vé vào Ngũ hành Sơn, vé vào các khu trưng bày ở Hội an, vé Cáp treo Bà nà ... vài chục/lần

Cần gì nữa cụ cứ hỏi

Civic TN

Xe lăn
Thanks cụ, có gì e lại hỏi thăm cụ tiếp.
E dự định tự đi 1 mình nhà e (e + gấu-mới lấy bằng + 2F: 6 tuổi và 3 tuổi) chạy bằng Civic, có lẽ e sẽ theo cách đi của cụ

1U429

Xe đạp
Đây đâu phải lần đầu em đi HA. Cũng mấy lần rồi cụ ợ, nhưng là lần đầu có cả gấu và các F1. Vâng để em thử lần sau nếu còn đến HA.
Caá nhân em thấy Hội An chán Sặc, chán đủ mọi kiểu. cái chùa cầu nhìn bên trên còn đỡ, nhìn xuông dưới gầm thì bẩn thỉu như là cái cống cạn, nước cống đan ngòm ri rỉ. Thà bẩn như cái sông Tô Lịch hay Nhiêu Lộc Thị Nghè còn được cái nhiều nước.

Moón ăn ở khu ẩm thực k ngon, từ cách đây 2 năm gửi xe máy đã 10,000. Dân Hội An làm du lịch kiểu chán òm.
Khoông bao h muốn quay lại, trừ khi tiện đường, và có ai đo cứ đòi qua

a_cheng

Xe điện
tầm 30m VND chuyến này cụ nhỉ? :D

Bóng Chày

Xe lừa
Cái này là rất tùy nha. Nếu các cụ chọn ở phòng KS trong thành phố thì ở 4-5 đêm cũng đỡ được ít nhất 1/2 tiền phòng.
Nhưng em nghĩ để an toàn thì cần chuẩn bị tối thiếu 20m cash. Còn lại thì vài tờ obama dắt trong bít tất hay cạp quần, vài khong vàng đeo tay, rồi thẻ nhựa Vietcombank, ACB, ANZ, Citibank .... đề dự phòng =))

E cũng dự tầm 25-30m

Civic TN

Xe lăn
Cái này là rất tùy nha. Nếu các cụ chọn ở phòng KS trong thành phố thì ở 4-5 đêm cũng đỡ được ít nhất 1/2 tiền phòng.
Nhưng em nghĩ để an toàn thì cần chuẩn bị tối thiếu 20m cash. Còn lại thì vài tờ obama dắt trong bít tất hay cạp quần, vài khong vàng đeo tay, rồi thẻ nhựa Vietcombank, ACB, ANZ, Citibank .... đề dự phòng =))
E cũng dự khoảng 20-25M tiền mặt và có 1 Visa card là ok rồi. Đi chơi chủ yếu thanh toán bằng Visa là chính nhưng vẫn phải có tiền mặt

OK như vậy là hết ngày 1. Sau bữa tối em về đến Resort là 9-10h gì đó và đi ngủ luôn vì khá mệt Trời rất mát và dễ chịu. Ngày hôm sau dậy, sau bữa sáng và bữa bơi biển + bể, 9h sáng chúng em xuất phát đi Hội An chơi. Hôm này mới nhiều chuyện để kể đây. Các cụ ở Hội An vào đây nghe em chưởi đây. Hội An thì chắc nhiều cụ đã đến vì nó quá nổi tiếng. Từ chỗ em ở Non nước đến HA chạy mất khoảng 20' xe. Theo Vietmap, em vào đến đúng bãi đỗ xe ở đầu đường đi vào phố cổ. Đường đó rất nhỏ, em quên tên rồi. Sau đó cả nhà đi bộ vào phố cổ lòng tràn đầy hăng hái nhưng sau 1 lúc thì hăng hái biến mất, thế vào đó là sự buồn chán.

Hội an hôm em ở đầu tháng 6/2011 đây:

Cây Cầu Nhật bản này ngày càng cũ nát - ít nhất em cảm thế:

Và đây câu chuyện chán nhất trong ngày xảy ra: Sau khi chơi + cụp ảnh ở Cầu Nhật bản thì nhà em đã thấm mệt vì trời quá nắng. Chúng em định quay lại chỗ đỗ xe và tìm hàng ăn trong phố. Lúc đó em cách bãi đỗ khoảng 10 phút đi bộ. Do F1 lả ra vì nóng, em dự gọi xích lô cho các cháu đi đỡ mệt. Hai ông xích lô này trờ đến ngay:

Do chụp chậm nên các bác không thấy biển số nhưng em đã ghi lại: 054081. Chắc các cụ đang hỏi chuyện gì???
Khi em gọi 2 bác này, các bác tười cười mời lên xe và bảo 50k 1 xe, 2 xe 100k --- đi quảng đường đó bằng xich lô chắc hết tối đa 5'! Em có hỏi lại là sao lại mắc vậy. Thế là 2 "ông" này quay ngoắt, miệng buông thỏng ở đây là du lịch, đi thì đi không đi thì thôi! Và họ bỏ đi luôn, vừa đi vừa làu bàu - chắc là chưởi bằng thổ ngữ nên may quá nhà em không hiểu. Quả thực là em tức và sau đó là chán. Họ nói làm du lịch mà như bọn côn đồ. May gấu nhà em chưa trả giá (vì gấu hay mặc cả mà), nếu trả giá chắc côn đồ xích lô Hội an đã đánh chúng em chết toi rồi, trong khi F1 nhà em đứng há miếng vì suốt từ hôm trước ba má ra sức quảng bá người Miền Trung dễ thương, thật thà, không ba trợn như dân bắc kỳ chúng mình blah blah blah ... Có bác nào làm du lịch Hội an, có bà con quê ở đó hay là lãnh đạo cái khu DU LỊCH đó đọc được nhận xét này của em thì PM em nhé. Chỉ biết F1 nhà em bảo Papa nói dối, lần sau con không đi miền trung nữa (chúng nó nghĩ miền Trung là cái phố cũ có cái cầu đổ nát và mấy bác xích lô côn đồ)

Thế là em đành dắt F1 và gấu lếch théch đi vòng qua con sông nhở qua bên kia đường để tìm taxi. Khổ thân chúng nó vì nóng lắm rồi. Nhưng may quá, taxi thì lại dễ thương quá. Em lại bảo F1: qua con sông nhỏ này là Miền Nam rồi con ạ, không còn là miền Trung nữa, nên con vui lên đi ;))

Taxi Hội An rất nice đây các cụ:

Taxi quá rẻ, mát mẻ hết có 26k HCM!!!
Sau đó tụi em 3 chân 4 cẳng chạy về Đà nãng, chạy dọc theo đường ven biển và dừng lại ở hải sản 4U nhín ngay ra biển Thanh khê thì phải và gọi tôm cua ốc ếch chén cật lực, chén cho quên mùi xích lô!

Ở đây là biển Mỹ Khê cụ ợ, For U là thuộc loại nhà hàng cao cấp chứ ko phải bình dân ở khu ven biển đó đâu ợ ! Con sâu làm rầu nồi canh thui, e thấy người dân miền Trung bản chất vẫn thật thà...
Sandy nếu nhà cụ ở đó và có 4b thì chạy vào ĐN ăn thì ok chứ nếu ko có 4b mà đi taxi thì cũng lục tốn ạ, cái ks Thái Bình Dương CL thì đúng là e thề ko bao giờ ở đó nếu có vào CL lần sau, e ở tầng 3, karaoke tầng 2 ông ổng đến sáng ko ngủ được, các e nhân viên massage thì lượn như đèn cù làm e cứ phải để mắt canh xã e ....phòng thì cũ, mà đi đâu ghét nhất là vào cái nơi 9 tháng mài dao 3 tháng chém !

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Bóng Chày

Xe lừa
Ôi mợ chạy Fortuner cơ à? Chạy em nó mà đi xuyên Việt chắc thích lắm. Hay hôm đầu tháng 6 là xe mợ trong Sandy beach đó! Làm gì mà phải canh "xã" Mợ ơi? Gấu nhà em ngày xưa (20 năm trước) cứ canh suốt mà em ăn đường ăn chợ có biết đâu! Bây giờ, Gấu em thả em thoải mái thế mà chả biết sao, chả làm ăn dề được! Nhưng quản thật biển CL ngày càng tệ nạn. Ôi thế 4U là cao cấp à? Em thấy làm đồ ăn thường lắm ... không bằng Bà Thôi trong thành phố.

Ở đây là biển Mỹ Khê cụ ợ, For U là thuộc loại nhà hàng cao cấp chứ ko phải bình dân ở khu ven biển đó đâu ợ ! Con sâu làm rầu nồi canh thui, e thấy người dân miền Trung bản chất vẫn thật thà...
Sandy nếu nhà cụ ở đó và có 4b thì chạy vào ĐN ăn thì ok chứ nếu ko có 4b mà đi taxi thì cũng lục tốn ạ, cái ks Thái Bình Dương CL thì đúng là e thề ko bao giờ ở đó nếu có vào CL lần sau, e ở tầng 3, karaoke tầng 2 ông ổng đến sáng ko ngủ được, các e nhân viên massage thì lượn như đèn cù làm e cứ phải để mắt canh xã e ....phòng thì cũ, mà đi đâu ghét nhất là vào cái nơi 9 tháng mài dao 3 tháng chém !

Bóng Chày

Xe lừa
Phải có cash cụ ơi! Trên đường về, Gấu nhà em mua rất nhiều đồ khô ở Huế mang ra như mực khô, tôm khô, hạt sen, mắm chua, mắm cà pháp (lọ), rồi về đến CL Lại mua mấy thùng xốp mực, ghẹ về ăn và làm quà. Em thấy Gấu bảo cái món quà mang về này cũng khơ khớ đó !!!
E cũng dự khoảng 20-25M tiền mặt và có 1 Visa card là ok rồi. Đi chơi chủ yếu thanh toán bằng Visa là chính nhưng vẫn phải có tiền mặt

Civic TN

Xe lăn
Phải có cash cụ ơi! Trên đường về, Gấu nhà em mua rất nhiều đồ khô ở Huế mang ra như mực khô, tôm khô, hạt sen, mắm chua, mắm cà pháp (lọ), rồi về đến CL Lại mua mấy thùng xốp mực, ghẹ về ăn và làm quà. Em thấy Gấu bảo cái món quà mang về này cũng khơ khớ đó !!!
Vâng, năm 2009 e cũng có chuyến vào Huế, e chạy Civic, lúc về nhét đồ Huế chật hết cả xe, cũng mất gând 10M tiền quà cho cơ quan

Ôi mợ chạy Fortuner cơ à? Chạy em nó mà đi xuyên Việt chắc thích lắm. Hay hôm đầu tháng 6 là xe mợ trong Sandy beach đó! Làm gì mà phải canh "xã" Mợ ơi? Gấu nhà em ngày xưa (20 năm trước) cứ canh suốt mà em ăn đường ăn chợ có biết đâu! Bây giờ, Gấu em thả em thoải mái thế mà chả biết sao, chả làm ăn dề được! Nhưng quản thật biển CL ngày càng tệ nạn. Ôi thế 4U là cao cấp à? Em thấy làm đồ ăn thường lắm ... không bằng Bà Thôi trong thành phố.
Kính cụ là có mấy nhà hàng ven biển Mỹ Khê như For U, Blue Whale, Mỹ Hạnh .. còn bình dân thì nhiều lắm, Hùng Mập, Long Mập, Kim Ngư nhưng mờ ngồi ghế nhựa thôi cụ ợ ! E thì có nghe hải sản bà Thôi trong phố nhưng e chưa thử bao h, còn ở thì e vào ĐN hay ở ven sông Hàn cái Sunriver ngay gần cầu, gần chợ tính e thích đông vui !
Hi hi e ko có chạy con 4b nào hết mà toàn xã e chạy thui nhưng mờ là xe Ford ranger.... còn cụ nhìn chữ ký của e đó ạ !

Cụ chủ có chuyến đi khéo sắp xếp ghê. Không biết sao 1/2 thớt của cụ hình nó không nổi lên được. Mời cụ ly rượu nhạt ạh (b)

enbac88

Xe hơi
Bác ở DN 4, 5 hôm mà bác ko đi Cù Lao Chàm à, phí quá...

Bóng Chày

Xe lừa
em nghĩ do đường truyền của cụ thôi ợ. em sắp xếp trước hơn cả tháng, lê la diễn đàn trong nam ngoài bắc cụ ợ. cũng nhờ các OFER nhiệt tình chỉ bảo nên chuyến đi thành công mỹ mãn. Vì vậy, cụ cần hỗ trợ gì cứ alo.
Cụ chủ có chuyến đi khéo sắp xếp ghê. Không biết sao 1/2 thớt của cụ hình nó không nổi lên được. Mời cụ ly rượu nhạt ạh (b)

lacetti_30x

Xe hơi
Em ở cùng nơi với bác đây ợ

Cũng ơ trên t2 nhin xuống va nhìn ra sân tenis

Em cũng còn nhiều ảnh hội an lắm , lúc nào rỗi em pots chungvào thớt của cụ cho vui.
Có khi em và Bác ở đấy cùng 1 đợt