Câu chuyện xuyên nửa Việt của thành viên Chi Hội Corolla Altis

Bóng Chày

Xe lừa
Với nhiều thông tin của các cụ, các bác, các mợ, cuối cùng em đã hoàn thành lời hứa với các F1 là đưa chúng đi thăm cố đô và ngắm đất nước Việt nam. Em vừa về đến nhà và đang upload ảnh, đồng thời viết lại những kỷ niệm em gắp trong hơn 1 tuần phiêu du từ Hà nội đến tận Đà Nẵng.
Ngày thứ nhất, em dậy từ 4h30 sáng (tối hôm trước bấm bụng đi ngủ sớm nhưng cũng mãi 11h mới lên giường nên sáng dậy khá "chối"), về sinh cá nhân, chuẩn bị các thứ, khóa cửa xong xuôi và khởi hành là đúng 5:30. Em chạy thẳng ra đại lộ Thăng long (nhà em cách đó có 7 phút hà), xuôi ra láng-hòa lạc và 1 phát lên đường HCMC. Phải nói thật, lúc đó em vẫn buồn ngủ, và vì buồn ngủ nên hơi căng thẳng, một phần chưa biết cái đường HCM nó "khó đi" như nhiều cụ nói dư lào. Nhưng mà em co cà phê nóng mang theo nên đến khoảng 7h sau mấy hụm cà phê, em tỉnh như sáo. Một phàn vì cảnh vật, đường xá ngày càng đẹp, rõ ràng (mỗi tội rất nhiều súc vật phóng uế nen xe em cứ "bét" "bét" suôt!)=P~:-|8-}
Đây là đoạn mới vào đường HCMC 1 lúc:

Đến đoạn này thì phê quá vì đường quá đẹp (em toàn chạy đến 100), phong cảnh rất hữu tình, chỉ muốn ấy.

Đoạn này em cảm như đi qua hoa quả sơn ấy

Trong suốt cả ngày thứ nhất, em nghỉ rất ít, em nhớ là nghỉ 1 lần dọc đường để vươn vai sau khoảng 300km đầu tiên - lúc đó là địa phận Nghệ An, gần đường vào 1 Nghĩa trang liệt sỹ, và lần sau là nghỉ sau là Phố Châu ăn trưa, cho vợ hai nghỉ ngơi. Và em đến thị xã Đồng hới là gần 5h chiều, đỗ xăng ở cây cầu đầu đường Lý Thường Kiệt (ví em thấy có A95). Sau đó chạy ra sát sông Nhật Lệ nghỉ ở Khách sạn Luxe (giá cả theo em là phải chăng - bác nào muốn hỏi giá thì PM cho em nhé vì em không muốn quảng cáo không công cho Luxe).
Đây là ảnh nhìn từ phòng em Tầng 4 xuống sông Nhật lệ

Thực tế là em tìm ra Luxe trên mạng và đọc rất nhiều bình luận (của khách nước ngoài) về nó. Nói chung là nó OK cho em vì em chỉ cần nghỉ ngơi để hôm sau đi tiếp. Ở đó quả thật là thoáng vì ngay sát sông, phòng ốc có vẻ sạch nhưng đến tối F1 phát hiện có gián! Lúc đó em ngủ mất rồi, thấy Gấu bảo thế.
Tôi hôm đó, em đi tìm quán ăn gà - không ăn hải sản vì sợ nhỡ đau bụng ảnh hưởng đến chuyến đi. Quán hải sản dọc bờ sông rất nhiều nhưng trông rất chán, lộm nhộm và có vẻ không vệ sinh. Em quay vào phố và cuối cùng tìm được quán chuyên về gà, nhưng chả có ai, mỗi mình nhà em. Ăn uống cũng được, giá cả cũng không mắc nhưng không thể hài lòng như ở HN được.
Do mệt nên em ngủ sơm. Sáng hôm sau dậy thật sớm trả phòng và đi tìm cháo hàu ăn sáng!
Đây là đoạn đường dọc sông, gay khi rời khách sạn

Đi 1 đoạn đén 1 cái chợ, chả biết tên

sau đó quẹo phải ra một con phố rất sầm uất dù mới hơn 7h sáng:

Chạy thẳng là ra đến đường đi QL1, em đoán đây là cổng thành cũ

đi khoảng 15' thì đến gần chân cầu Quán hàu, nơi có rất nhiều XXX. Quán nổi tiếng đã hết hàng (lúc này là 8h sáng), em vào đại 1 quán vắng tanh vì không muộn lượn cái xe 30X- trước mặt xxx quảng bình nhiều quá. Đây là tô cháo hàu nhà em chén đây, kế ra cũng được vì bụng đói meo

Sau bữa cháo sáng, chúng em lên đường, chạy đường QL1 ngược trở lại đường rẽ lên đường HCM, mất khoảng 20km, nhưng sau đó đường lại đẹp như thế này:

Em cứ thong thả 100km/h thôi

trong khi đó Gấu và F1 quay phim chụp ảnh, tranh cãi nhau om sòm. Mọi khi chắc khó chịu, nhưng hôm ấy thấy thích thế.

Đi khoảng hơn 100km, em đến địa phận Cam lộ, có ngả rẻ đi Lao Bảo, Gấu nhà em thấy có chùa to đòi vào xem, quay ra có ảnh thế này,

Ôi em mệt rồi, ảnh chưa lốt hết. Còn tiếp ....

Chỉnh sửa cuối:

mati

Xe buýt
Đến cầu Quán Hàu cụ rẽ phải đi tiếp khoảng 4,5km là gặp đường HCM,sao cụ phải quay lại?.Lối rẽ đấy ngay đầu cầu luôn

hungmanh

Xe tải
tiếp đi chủ thớt ơi!!!
mời cụ cốc bia cho mát giọng.(b)(b)

hajinbk

Xe tăng
9 giờ sáng rồi, dậy chưa Bác? Làm tiếp đê cho nó liền mạch :-bd

caca

Xe tải
giờ này dậy phọt là chuẩn đới cụ ơi

Boing767

Xe điện
E đang hóng tin bác - bác cho cái số liền tay của bác nhé , mấy hôm nữa e cũng định làm chuyến như bác .
Thanks

chuotlang

Xe lừa
Sao bác ko xóa cái chữ 3M ở kính lái đi cho nó đỡ ảnh hưởng tầm nhìn ạ?

Bóng Chày

Xe lừa
Xin lỗi các cụ đã không hoàn thành câu chuyện sớm hơn. Sau hơn 1 tuần nghỉ phép làm 1 con người mới, trở về với đời thường ngập ngụa công việc và khổ ải trần gian, em vừa về nhà cách đây 2 tiếng. Định đi ngủ vì mệt quá vì hôm nay em vừa phải maraton HN-SG-HN trong ngày. Nhưng đọc comment các cụ thấy phấn khởi quá nên em lại viết tiếp chuyện hầu các cụ nhé.

sau khi rời ngôi chùa cổ kính trên đường HCM (địa phận Cam Lộ), em rẻ ra đường hướng đường 9 (rẽ trái) ngược về Lao Bảo vài cây số. Cái này thú thật là do nhầm đường. Nhầm đường nhưng hóa hay vì lúc đó đã gần trưa, em gặp ngay cái quán cà phê nhỏ xinh và rất đẹp ven đường, chúng em bèn dừng xe xả láng 2 ly cà phê, 1 sữa chua, 1 nestea, 2 nước chanh, trà đá các kiểu ... tổng cộng hết 25 nghìn HCM. vui quá các cụ ợ. Nghỉ ngơi xả láng xong, em lại lên đường, đi khoảng 7-8 km thì gặp đường Xuyên Á (AH16) chạy sang QL1. đoan này đường cũng đẹp, khoảng hơn chục cây số. Hết AH16 rẻ phải thì gặp trạm thu phí đầu tiên của tỉnh Thừa Thiên Huế (10,000). Từ đây vào Huế khoảng gần 100km. Lúc này Gấu và F1 ngủ hết cả nên em chạy lặng lẽ không chụp được ảnh. Đến gần Huế, thì em gặp đường tránh đi thẳng Đà Nẵng. Đây là sai lầm duy nhất của em. Cũng vì em chạy theo Vietmap. Đường tránh thì gần, đỡ phải đi qua Huế nhưng là đường đang làm, tổng số 37km lồi lõm, đường đá hộc, tốc độ 5km/h!!! Trên cả chặng đường này chỉ có xe em và các xe ben, xe bồn, xe tải....:-??x-(:-L8-}
Sau đó đi qua mấy đèo ngoằn nghèo, lăng cô, hầm Hải Vân, và cuối cùng là vào Đà Nẵng. Đến đây, nhờ có Vietmap + "Viet mồm", em đã chạy 1 mạch đến khách sạn em nghỉ:

Resort này không phải xịn nhất Đà nẵng nhưng em thích cái view và vị trí + địa thế của nó. Các cụ nhìn ảnh trên. Dưới đây em sẽ pốt tiép các ảnh

Sau khi nhận phòng, em nghỉ ngơi, và F1 chạy ngay ra bể bơi sát biển. Các cụ xem Resort này với bể bơi dư lày có phê không?

đến khoảng 6h trởi chuyển giông bão, mây đen kìn kìn kéo đến, thế là em về phòng tắm rửa, chui vào vợ hai, vặn Vietmap lên, set quán Trần thẳng hướng Tp. Đà Nẵng đi tới. Hôm đó mua to quá, sấm chớt em chả thấy đường, nhắm mắt chạy theo Vietmap, bụng đói meo. Thế mà sau 10', Vietmap bảo kết thúc lộ trình bên phải, em hạ kính thì đã thấy đúng quán Trần số 7 Lê Duẩn. Nhưng, quán đã hết hàng! Cậu nhân viên chỉ sang 300 đường Hải Phòng. Nghe mãi không hiểu cậu áy nói gì vì lâu quá em không về quê! Lại vặn Vietmap đến địa chỉ mới, trời vẫn mưa nhưng đã ngớt, 1 lần nưa, VM lại cho em đến đúng địa chỉ. Cả nhà em được bữa no nê các kiểu thịt nướng, luộc, "kỹ thuật mới" - chả biết là gì, cứ ăn - bánh bèo, mì quảng, đặc biệt là đĩa rau tổ chảng, phê lắm các cụ ơi. Phê quá lúc nhớ ra càn chụp ảnh thì bàn ăn chả còn gì!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! hik hik hik hik hik hihihihihihi thôi em đi ngủ đã, mai lại hầu chuyện các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Civic TN

Xe lăn
Tiếp đi cụ chủ, e cũng đang máu chuyến đi như cụ đây

cuongdt86

Xe tăng
Cụ chủ ngủ lấy sức mai phọt tiếp nhá! Đã vốt kụ rồi ợ (b)

Ducwagon

Xe tăng
Mừng cụ có chuyến đi tốt đẹp, tiếp ảnh đi cụ :D

Bóng Chày

Xe lừa
OK như vậy là hết ngày 1. Sau bữa tối em về đến Resort là 9-10h gì đó và đi ngủ luôn vì khá mệt Trời rất mát và dễ chịu. Ngày hôm sau dậy, sau bữa sáng và bữa bơi biển + bể, 9h sáng chúng em xuất phát đi Hội An chơi. Hôm này mới nhiều chuyện để kể đây. Các cụ ở Hội An vào đây nghe em chưởi đây. Hội An thì chắc nhiều cụ đã đến vì nó quá nổi tiếng. Từ chỗ em ở Non nước đến HA chạy mất khoảng 20' xe. Theo Vietmap, em vào đến đúng bãi đỗ xe ở đầu đường đi vào phố cổ. Đường đó rất nhỏ, em quên tên rồi. Sau đó cả nhà đi bộ vào phố cổ lòng tràn đầy hăng hái nhưng sau 1 lúc thì hăng hái biến mất, thế vào đó là sự buồn chán.

Hội an hôm em ở đầu tháng 6/2011 đây:

Cây Cầu Nhật bản này ngày càng cũ nát - ít nhất em cảm thế:

Và đây câu chuyện chán nhất trong ngày xảy ra: Sau khi chơi + cụp ảnh ở Cầu Nhật bản thì nhà em đã thấm mệt vì trời quá nắng. Chúng em định quay lại chỗ đỗ xe và tìm hàng ăn trong phố. Lúc đó em cách bãi đỗ khoảng 10 phút đi bộ. Do F1 lả ra vì nóng, em dự gọi xích lô cho các cháu đi đỡ mệt. Hai ông xích lô này trờ đến ngay:

Do chụp chậm nên các bác không thấy biển số nhưng em đã ghi lại: 054081. Chắc các cụ đang hỏi chuyện gì???
Khi em gọi 2 bác này, các bác tười cười mời lên xe và bảo 50k 1 xe, 2 xe 100k --- đi quảng đường đó bằng xich lô chắc hết tối đa 5'! Em có hỏi lại là sao lại mắc vậy. Thế là 2 "ông" này quay ngoắt, miệng buông thỏng ở đây là du lịch, đi thì đi không đi thì thôi! Và họ bỏ đi luôn, vừa đi vừa làu bàu - chắc là chưởi bằng thổ ngữ nên may quá nhà em không hiểu. Quả thực là em tức và sau đó là chán. Họ nói làm du lịch mà như bọn côn đồ. May gấu nhà em chưa trả giá (vì gấu hay mặc cả mà), nếu trả giá chắc côn đồ xích lô Hội an đã đánh chúng em chết toi rồi, trong khi F1 nhà em đứng há miếng vì suốt từ hôm trước ba má ra sức quảng bá người Miền Trung dễ thương, thật thà, không ba trợn như dân bắc kỳ chúng mình blah blah blah ... Có bác nào làm du lịch Hội an, có bà con quê ở đó hay là lãnh đạo cái khu DU LỊCH đó đọc được nhận xét này của em thì PM em nhé. Chỉ biết F1 nhà em bảo Papa nói dối, lần sau con không đi miền trung nữa (chúng nó nghĩ miền Trung là cái phố cũ có cái cầu đổ nát và mấy bác xích lô côn đồ)

Thế là em đành dắt F1 và gấu lếch théch đi vòng qua con sông nhở qua bên kia đường để tìm taxi. Khổ thân chúng nó vì nóng lắm rồi. Nhưng may quá, taxi thì lại dễ thương quá. Em lại bảo F1: qua con sông nhỏ này là Miền Nam rồi con ạ, không còn là miền Trung nữa, nên con vui lên đi ;))

Taxi Hội An rất nice đây các cụ:

Taxi quá rẻ, mát mẻ hết có 26k HCM!!!
Sau đó tụi em 3 chân 4 cẳng chạy về Đà nãng, chạy dọc theo đường ven biển và dừng lại ở hải sản 4U nhín ngay ra biển Thanh khê thì phải và gọi tôm cua ốc ếch chén cật lực, chén cho quên mùi xích lô!

Chỉnh sửa cuối:

ALao

Xe buýt
Cụ chê Hội An thế ai mà dám đi nữa :-|Đi Hội An thì Cụ đi ngược mất rồi, theo em ngày Cụ tắm biển, Chiều tối ra Hội an ăn và tham quan mới thấy cái giá trị của nó, không bị nóng bức như vậy đâu. Ngoài ra còn tham gia rất nhiều trò chơi thú vị và thưởng thức đặc sản nữa . . . Em thì thấy Hội An rất đáng đi

Bóng Chày

Xe lừa
Đây đâu phải lần đầu em đi HA. Cũng mấy lần rồi cụ ợ, nhưng là lần đầu có cả gấu và các F1. Vâng để em thử lần sau nếu còn đến HA.

Bóng Chày

Xe lừa
Ngày thứ hai + ba + tư tại Đà nẵng:

Về cơ bản là sáng em ăn sáng ở Resort, sau đó đi bơi biển và bể; đén trưa là vào Đà nẵng ăn trưa, ăn xong đi dạo bằng vợ hai, về ngủ, 4-5h dạy bơi và bơi, tôi lại phóng xe đi ăn ở Đà nẵng. Để em lục ảnh xem em ăn chơi cái gì nữa nha. Thích nhất là mấy ngày này tắt hẳn điện thoại, không phải nghĩ ngợi gì.

Đây là Resort em nhìn từ bãi biễn mênh mông

Em nhớ bác CRV đỗ kia cũng biển 30. Đằng sau bãi đỗ là sân tennis. Ước gì em lại chơi dược tennis ngày 2-3h như ngày xưa!

Đứng từ ban công khu nhà em nhìn ra bar cạnh bể bơi, sau đó là bãi biển rồi, rất tiện

Con đây là nhìn hướng ngược lại, nhìn ra đường cái, bây giờ có tên mới là Hoàng Sa, chạy hết HOàng Sa và đường Trường Sa dẫn vào Đà Nẵng, ngược phía kia là HA. Các cụ thấy khu nghri cách rất xa đường cái nên rất yên tĩnh.

Nhìn chung khu Resort nghỉ dưỡng này rất hợp với em: xa đường phố, yên tĩnh, sát biển và có bãi tắm riêng, bể bơi ngay sát biển. Trong mấy ngày ở Đà nẵng, em có rất nhièu chuyện thú vị, thưởng thức rất nhiều món ăn ngon; do thời lượng hạn chế, em xin kể 1 số chuyện đặc sắc nhất.

Em rất thích khu ăn sáng ở Resort, có khu open air, rất mát mẻ, thức ăn ngon nhưng văn hóa khách du lịch rất đa dạng. Ví dụ: Khi em đợi trứng tráng ở quầy trứng, thì có rất nhiều cụ trông như Tây, nhiều mợ rất stylish chen hất em ra để đặt đồ. Em cứ tưởng mọi người sẽ ... xếp hàng vì đâu có đâu. Ở quầy bán bún phở, các cụ và các mợ còn chen tung cả F1 mới có 10 tuổi của em, báo hại nó bị nước hàng bắn vô tay chân, mau không bỏng!!! Em sẽ quan sát, nếu các cụ các mợ vẫn chen em sẽ không đến đó nữa (hoặc nhịn đói :)

Lấy được thức ăn ra thì đã có đôi vợ chồng khác chiếm ngay chỗ em vừa chọn, trong khi rõ ràng em đã đặt cái khăn ăn của cả nhà lên bàn báo hiệu là có người ngồi! À các cụ có biết không, có rất nhiều trẻ em nhưng nhiều cụ, Tây và TA, vô tư hút thuốc, nhả khói mù mịt, khó chịu kinh khủng. Có cụ hình như là con chiên cực kỳ ngoan đạo của đạo giáo nào đó nên vừa ăn sáng vừa tụng kinh, các cụ xem ảnh nhé, và cho em biết đó là đẹ tử của đạo giáo nào trong giang hồ mà em hổng biết:

Đây cụ này tụng kinh trong lúc ăn sáng nhưng Gấu của cụ đó thì không,

Cụ này nữa, vừa tụng kinh vừa ăn sáng, lại vừa luyện phổi, bắt cả mấy chục cháu bé luyện phổi theo:

2 cụ này nữa, cụ ngồi quay lưng nói tiếng Việt, còn cụ Tây đểu kia thì nói tiếng Anh. 2 cụ này đốt mỗi cụ 3-4 điều thuốc khi em hoàn thành miếng bánh mì thứ nhất.

Còn chỗ open-air như thế này, rất mát rất thích, phía cuối hành lang là một bể bơi nữa:

À, em tìm được cái ảnh chụp đĩa rau sống tổ chảng ở bánh tráng Trần (trên thực tế, màu sắc rau rất đẹp, cái này chụp bằng iphone nên không đẹp):

Đến buổi tối em đi ăn hải sản ở quán bà Thôi như các bác đã chỉ trên OFUN. Em chụp lại cái thực đơn để kỷ niệm vì lúc nhớ ra cần chụp ảnh lưu niệm thì trên bàn đã 1 đống vỏ nghêu sò ốc hến chi ba lăng nhăng rồi, kinh quá, em không chụp nữa

À em còn đi ăn quán thịt nướng trong nội đô đà nẵng, cũng ngon, chụp lại cái menu có địa chỉ lần sau các bác ghé qua. Có vietmap tìm quán ăn dễ lắm (mấy ông bán Vietmap vào trả tui tiền marketing đê!!!)

Đây là Mì quảng (chả nhó em chụp ở quán nào vì ăn rất nhiều lần):

Ngày thứ năm, em lên đường đi HUế, sáng dạy bơi, chụp ảnh kỷ niệm, trả phòng, sau đó ra Đà nẵng ăn trưa, cà phê sau đó bon bon ra Hầm hải vân xuôi đi Huế. Từ Đà nẵng ra Huế suýt soát 100km chạy giờ trưa nen đường cũng vắng. Em đến Huế là khoảng 3h chiều. Nhận phòng và đi thăm quan thành nội ngay. Một số hình ảnh khách sạn Century Riverside ở Huế, rất OK, rộng rãi, thơ mộng và gần khu du lịch thành nội.

Giường ngủ sạch sẽ:

Phòng rộng rãi:

Khu vệ sinh không rộng lắm nhưng có bathtube và nói chung là sạch:
Em ở Lầu 4, cửa sổ phòng em nhìn ra sông Hương dư lày:

Cài lày nghệ thuật quá cụ ơi:

Em kêu taxi ra thành nội vì chỉ có 40 ngàn (khỏi phải tìm chỗ gửi xe trong thành). Chạy dọc sông Hương, thấy cái bốt gác của CSGT HUế đẹp quá:

Qua cầu Trường Tiền không rẽ được vì lúc đó đã quá 4h chiều (cấm ô tô) nên phải chạy xuôi xuống Cầu Phú Xuân (Cầu Mới) mới rẽ qua sông sang thành nội:

Đường phố sách sẽ quang đãng:

Giao thông trật tự:

Trên cầu Phú Xuân, nhìn sang cầu Trường tiền (tối em quậy chỗ cầu này mấy vòng):

Vào thành nội:

Chỉnh sửa cuối:

Đam_Mê_Suv

Xe đạp
nhìn ảnh mà lại thấy nhớ quê quá, đầu năm em vào đi thanh minh, vội vội vàng vàng chả kịp làm gì cả, đến chán

Bóng Chày

Xe lừa
mạng hỏng em trả làm được gì

thử thêm anhe xem đã được chưa:

OK, đống phế tích của cchungsta đây:

Cá rất nhiều nhưng nước rất bẩn, không hiểu sao lũ cá vẫn sống nhăn:

Tối hôm ở Huế, tụi em đi chơi vòng vòng tìm hàng ăn các món đặc sản huế như hướng dẫn trên mạng và diễn đàn nhưng hỡi ôi, hôm đó đúng vào Tết Đoan ngọ thì phải nên rất nhiều hàng quán đóng cửa. Mãi đến 9h tối, tụi em phát hiện 1 quán Vịt vỉa hè, ngay đối diện chân cầu Trường tiền. Dưới chân cầu là một siêu thị cài đó-ex nên em chui vô gửi xe. Thật là dễ chịu khi cô bé đưa vé gửi xe in giá đàng hoàng: thưa chú 8 ngàn đồng! Sau khi gửi xe, em qua đường gọi 1 con gà luộc, sau đó cả nhà ăn cháo vịt hay bún miens lung tung, tổng thiệt hại khoảng trên 300 gì đó. Em bảo rẻ, gấu bảo bình thường vì đây chỉ là vỉa hè. Chắc Gấu nhà em so sánh với vụ cà phê xả láng ở đường 9 hết 25 ngàn!

Sau bửa tối đã gần 10h, thề là nhà em đi sang siêu thị mua hoa quả, bánh mì, thịt hộp vv để cho hành trình ngày hôm sau. Sáng hôm sau nhà em dậy sớm tắm bể bơi, ăn sáng - như dở hơi nhưng cảnh đẹp, sau đó đi Lăng khải định. Em quyết định đi KHải định vì muốn để F1 có cảm nhận là di tích chứ khong phải phế tích như các địa danh khác. Ảnh khu này chắc đã nhiều em chỉ xin pót mấy cái:

Trông như Paris:

Cái này trông lại như Hồi giáo:

Đang chụp chộm mộ Vua (vì có biển cấm chụp) thì tự nhiên có 2 cụ - chắc là OFER - nhảy vô chắn đường để chụp:

Sau lăng Khải định, em quyết định ra bắc luôn để còn kịp về đến Vinh trước buổi tối (em không thích chạy buổi tối). Từ lăng ra đoạn đường tránh Huế khá gần, vài cây số, từ đó chạy ra đường 1 cũng nhanh. Không có đoạn đường xấu nào. Từ đó chạy đến gần hết Thừa thiện huế thì lại gặp đường Xuyên Á (AH16) rẽ ra Cam lộ, các cụ sẽ tháy ngay, rất dễ nhìn vì có biển chỉ đường rất lớn. Chạy AH16 khoảng 10 cây thì sẽ ra đường rẻ đi đường 9, rẽ trái chạy 7 cây nữa là gặp đường HCM (chú ý nếu rẽ phải 3 km thì sẽ gặp 1 cây xăng bán rất chuẩn, giá bằng giá HN, có A95 - đầu tiên em rẻ nhầm nên mới gặp cây xăng đó, nhân tiện đổ xăng hỏi đường luôn). Ra đến đường HCM rồi thì các cụ lại thong dong 100km mà bon về nhà thôi.

Một số ảnh đường ra bắc, vẫn hùng vĩ nên thơ như mọi ngày:

Đồ em trang bị cho vợ 2 để chinh chiến:

Đoạn này hình như sát với Lào

Định vào phong nha nhưng mệt quá nên thôi:

Dọc đường em găp 1 cánh rừng cao su (lúc đó là hoảng 12h ) nên nhà em dừng lại trải chiếu ăn trưa, mát mẻ, tĩnh mịch vô cùng. Xung quanh thì nóng như đổ lửa, thế mà ngồi trong cái lán canh ruộng cao su thì mát mẻ như có máy lạnh. Lúc đó đói quá nên chỉ có ăn và ăn, chả chụp cái ảnh nào.

Về đến Phố Châu là gần 5h chiều. Trời vẫn nắng chang chang, xe em thì toàn phân bò, thế là em dừng Phố Châu nghỉ ngơi, và cho vợ hai tắm táp bóng lộn. Sau đó em chọn rẽ đường 8 ra Hồng Linh - khoảng gần 50km đường khá xấu, từ Hồng Lĩnh ra QL1 và vào Vinh, đến đại lộ rộng mênh mông, cứ theo Vietmap và vào của Lò đê ngủ nghỉ và lại Hải sản tươi sống ngọt lịm.

Em đạt KS Thái Bình Dương - lại một sai lầm nhỏ không thể tránh khỏi trong cuộc mày mò xuyên nửa Viẹt nam này. Khách sạn này em sẽ không bao giờ ngủ lại nữa. Em đặt đã nói rõ 2 vợ chồng + 2 con nhỏ. Vạy mà chúng nó cho em 1 buồn rất đẹp (nhưng khá hôi hám) với 1 giường. Em xuống thảo luận và họ chuyển cho buồng tương tự có 2 giường. Chúng em bảo nheu thôi đành vậy, nhắm mắt ngủ 1 đêm vì giá phòng có 2 giường đắt gấp đôi phòng 1 giường (em chả hiểu có cái quy định nào như thế ở các địa phương khác). Lãnh tụ kính yêu của em là ở gần đó. Em lăn lôn mòn *** chiến đấu với đồng bào xứ Nghệ bao năm, chỉ có lần này gặp 1 bọn chuối như thế! Các cụ nhớ nhé: KS Thái Bình Dương trông hoành tráng, nhiều các em lập lòe hớ hênh phía đằng sau nhà, mời các cụ ghé qua mà trải nghiệm hỉ nộ ái ố trên đường thiên lý nhé. (em viết thế này chắc Gấu đếch cho các cụ đi đâu. Em lên phòng phai kéo rèm ngay không F1 nhà em rửa mắt thì chết toi)

Được cái gỡ lại là KS nó chỉ cho em quán ăn Dương Thoa ở số 111 đường bờ biển - nghĩa là đối diện bên kia đường, đi bộ khoảng 5 phút. Hôm đó em chén các loại ốc hương to bằng đồng hồ Rolex, nghẹ to bằng 2 bàn tay em, tôm 2 lạng 1 chú, mực ống luộc rồi vẫn nhảy .... no đến độ Gấu định thuê xích lô chỏ em về, tổng thiệt hại chưa đến 1tr.!!!

Ăn xong về đi ngủ, sáng hôm sau dậy trả phòng ngay tức thì, chạy ra Vinh, ngược phía nam đến quán bà Liễu ăn lươn súp. Em và F1 cùng dấu XY chơi 2 tô/người ngon quá. Cà phê dàng hoàng xong em chạy ra bắc. Chạy khỏi Vinh khoảng 45km sẽ có đường rẽ đi Nghĩa Đàn mất 34km để lên đường HCM. Bản chỉ dẫn đây không rõ vì nó đề đi quốc lộ 7, may em đã định vi tọa đọ và dùng cả Vietmom nên chạy đúng đường. Từ đó về HN gần 300km nữa, nhưng đường ngon em đạp ga chạy thôi. Đến gần trưa thì em đến Ngọc Lặc, thực ra là còn cách Thị trấn 6-7km. Hàng này bán đủ thứ, gà quê, rau quê, các món quê nữa rất ngon. 2 kiểu ảnh hầu các cụ. Gấu nhà em còn lấy số điện thoại để lần sau nhở Chi Hội Altis mình đi qua 40 xe thì sẽ đặt trước đồ ăn, không phải đợi.

Sau khi ăn uốn no say, nghỉ ngơi cà phê 1 lúc, em lên xe đạp ga về HN. Về đến Đại lộ Thăng long là khoảng 4h chiều. và về nhà nghỉ ngơi.
Khổ nhất là ngay hôm sau phải maraton đi Sài gòn trong ngày. 9h sáng vẫn ngồi trên ô tô chạy ra sân bay trong khi vẫn chưa có vé. May quá có cụ bạn giúp, ra đến nơi bay luôn (gần 12h), chiều họp xong chỉ có mỗi chuyến 8h tối, em về đến nhà đã là 11h30. Nghỉ được 1 ngày thứ bảy thì Chủ nhật lại phải bay vô Đà nẵng họp. Quả thật em đang làm 1 cái nghề điên rồ, không biết em trụ được đến đâu. Nhưng chứng nào còn thu xếp đi xuyên Việt thế này là em vân chơi.

Câu chuyên của em đã dài quá rồi. Còn lại là các chuyện riêng tư của em với Gấu, với các F1 và với 1 số tình huống rất riêng tư của riêng em (Gấu cũng không biết) thì xin phép các cụ không kể được. Chúc các cụ cũng có chuyến đi vui như em.

Chỉnh sửa cuối: