[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

QuietmanQ

Xe điện
Chúc mừng cô chủ đạt mốc 700 trang,
Thớt dài nhất trong mục CCCCĐ của OF, thớt dài thứ 2 chỉ có 280 trang.
:D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Dạ, cháu cảm ơn bác ạ.
Thớt sẽ tiếp tục tăng trang vì cháu vừa đi Mỹ dịp lễ Tạ ơn, nhưng cháu đang bận quá nên chưa kịp biên tập ảnh về chuyến đi này ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cảnh như phim Avatar nhỉ?
Nhưng hơi ít lời bình nhé Young-lady

Hồi ở JP thì các địa điểm thường có câu chuyện hơn. Cũng có thể sang bên này young-lady bận hơn.
Vẫn giữ tới 2020 nhé Jochi Daigaku nay đã là UBC
Dạ, cháu sẽ cố gắng viết lời bình chi tiết hơn ạ.

nguyen_kia

Xe điện
hay quá. tt bổ ích!
Nếu cô, chú nào có con trai và có năng khiếu về khoa học tự nhiên, thì nên quan tâm đến học bổng của Meidai Daigaku (Nagoya University), học bổng này rất có giá trị ạ (học phí 54 man x 4 năm, sinh hoạt phí 50 man x 4 năm, 28 man phí đăng ký). Tổng giá trị học bổng khoảng 444 man (980 triệu)

Hồ sơ cần có :

1. Chứng chỉ tiếng anh (IELTS >= 6.5, TOEFL >=90). Tiếng Anh thì không đòi hỏi cao quá, đủ để tiếp thu bài giảng là được.
2. Điểm của một kì thi chuẩn ( Standardized Tests) SAT, GME. Càng cao càng tốt ạ (cháu không nộp hồ sơ vào trường này, nhưng có tìm hiểu thì muốn chắc chắn có học bổng, điểm SAT > 2300)
3. Học bạ cấp 3 (đến học kỳ 1 lớp 12) dịch thuật công chứng và gửi trực tiếp cho trường.
4. Giấy xác nhận của nhà trường về thời gian tốt nghiệp cho những bạn đang học lớp 12. Dịch thuật công chứng gửi trực tiếp cho trường.
5. 2 bài luận (một bài để xin nhập học gửi cho ban tuyển sinh, một bài xin học bổng gửi cho ban xét học bổng)
6. Các loại bằng, chứng chỉ tham gia tình nguyện đã tham gia (nếu có)
7. Đơn xin học bổng theo form của trường (nếu muốn xin học bổng)
8. Thư giới thiệu. (số lượng 2), thông thường là của Hiệu trưởng trường PTTH và của giáo viên chủ nhiệm.
9. Chứng minh năng lực tài chính của thí sinh gửi cho ban tuyển sinh (cháu không nộp hồ sơ vào trường nên không rõ lắm về cách thức chứng minh năng lực tài chính của Meidai)

Kinh nghiệm về viết luận của cháu khi xin học bổng của Jochi (có thể có ích cho việc xin học bổng Meidai Daigaku) là viết luận nên đi thẳng vào vấn đề (vì mỗi bài luận đều bị giới hạn về số từ), không dùng các câu đao to búa lớn, hoa mỹ, mà nên viết thật chân thực, đúng với suy nghĩ của mình.

Nếu hồ sơ nộp vào Meidai mà bị từ chối thì coi như xong. Còn nếu được chấp nhận phỏng vấn, nghĩa là hồ sơ được chấp nhận.
Phỏng vấn sẽ là online, thời gian từ 45-55 phút, ban phỏng vấn sẽ đưa ra các bài tập về Toán (hoặc là Lý, hoặc là Hóa) để thí sinh giải trực tiếp
Khi đi phỏng vấn thì cố gắng có phong cách gọn gàng và khỏe mạnh (vì nếu hai bạn bằng điểm nhau, thì bạn trông khỏe mạnh hơn sẽ được chọn)

Đây là đường link 2016 của Meidai Daigaku : http://admissions.g30.nagoya-u.ac.jp

nguyen_kia

Xe điện
Note vào đây!
Nếu cô, chú nào có con trai và có năng khiếu về khoa học tự nhiên, thì nên quan tâm đến học bổng của Meidai Daigaku (Nagoya University), học bổng này rất có giá trị ạ (học phí 54 man x 4 năm, sinh hoạt phí 50 man x 4 năm, 28 man phí đăng ký). Tổng giá trị học bổng khoảng 444 man (980 triệu)

Hồ sơ cần có :

1. Chứng chỉ tiếng anh (IELTS >= 6.5, TOEFL >=90). Tiếng Anh thì không đòi hỏi cao quá, đủ để tiếp thu bài giảng là được.
2. Điểm của một kì thi chuẩn ( Standardized Tests) SAT, GME. Càng cao càng tốt ạ (cháu không nộp hồ sơ vào trường này, nhưng có tìm hiểu thì muốn chắc chắn có học bổng, điểm SAT > 2300)
3. Học bạ cấp 3 (đến học kỳ 1 lớp 12) dịch thuật công chứng và gửi trực tiếp cho trường.
4. Giấy xác nhận của nhà trường về thời gian tốt nghiệp cho những bạn đang học lớp 12. Dịch thuật công chứng gửi trực tiếp cho trường.
5. 2 bài luận (một bài để xin nhập học gửi cho ban tuyển sinh, một bài xin học bổng gửi cho ban xét học bổng)
6. Các loại bằng, chứng chỉ tham gia tình nguyện đã tham gia (nếu có)
7. Đơn xin học bổng theo form của trường (nếu muốn xin học bổng)
8. Thư giới thiệu. (số lượng 2), thông thường là của Hiệu trưởng trường PTTH và của giáo viên chủ nhiệm.
9. Chứng minh năng lực tài chính của thí sinh gửi cho ban tuyển sinh (cháu không nộp hồ sơ vào trường nên không rõ lắm về cách thức chứng minh năng lực tài chính của Meidai)

Kinh nghiệm về viết luận của cháu khi xin học bổng của Jochi (có thể có ích cho việc xin học bổng Meidai Daigaku) là viết luận nên đi thẳng vào vấn đề (vì mỗi bài luận đều bị giới hạn về số từ), không dùng các câu đao to búa lớn, hoa mỹ, mà nên viết thật chân thực, đúng với suy nghĩ của mình.

Nếu hồ sơ nộp vào Meidai mà bị từ chối thì coi như xong. Còn nếu được chấp nhận phỏng vấn, nghĩa là hồ sơ được chấp nhận.
Phỏng vấn sẽ là online, thời gian từ 45-55 phút, ban phỏng vấn sẽ đưa ra các bài tập về Toán (hoặc là Lý, hoặc là Hóa) để thí sinh giải trực tiếp
Khi đi phỏng vấn thì cố gắng có phong cách gọn gàng và khỏe mạnh (vì nếu hai bạn bằng điểm nhau, thì bạn trông khỏe mạnh hơn sẽ được chọn)

Đây là đường link 2016 của Meidai Daigaku : http://admissions.g30.nagoya-u.ac.jp

annhienne

Xe đạp
Chị cho em hỏi nếu muốn apply một trường trong các truờng loại B toàn cầu í, mà không chứng minh tài chính thì có truờng nào không ạ? Hay có cách nào không ạ?
Đang học ở đại học Nhật đến rồi xin chuyển tiếp sang đại học ở nước khác có khó không ạ, tiền phí thì như thế nào, chị có thể lấy cụ thể ở trường của chị cũng được ạ.
Điểm trung bình môn thì chị tính của cả 3 năm lớp luôn ạ? Nếu GPA của em là 8,5 và dao động từ 8,5 tới 9, IELTS 8. , SAT 1400 thì có khả năng đậu học bổng 100% ở Sophia không ạ?
Ngoài ra chị cho em hỏi cuộc sống ở tokyo có khó khăn như nhiều người nói không ạ, về công việc làm thêm, tài chính rồi về học tập?
Người nhật có thật sự phân biệt giới tính không ạ?
Nếu em là du học sinh thì em có thể làm những công việc khác ngoài bồi bàn hay phụ bếp,... như giáo viên dạy tiếng anh hay làm các công việc dịch thuật, phiên dịch, ... được không ạ? Hay phải đến năm cuối họ mới nhận mình ạ? Chị có thể đề xuất cho em một số baito liên quan đến ngoại ngữ mà không phải bưng bê bồi bàn được không ạ? Nếu có yêu cầu cụ thể về kĩ năng thì càng tốt ạ.
Năm nay em 11, nếu năm tới em viết luận cho trường Sophia chị có thể giúp em một tí được không ạ? Chỉ đơn giản là chị đọc qua rồi góp ý một tí thôi ạ.
Em cảm ơn chị nhiều ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Học xong cháu có ý định về Việt Nam! Sinh sống và lv ko
Con gái chú năm nay học lớp 10 cnn
Nó cũng học tiếng nhật
Cô chủ nhiệm nói học bổng khá nhiều
Nhưng phải chọn ngành học kỹ
Ko phí công học

LJK

Xe buýt
Bạn này thật kiên trì và chịu khó tìm tòi học hỏi
Con gái em chỉ kém bạn ý độ 2 tuổi đi du học hơn năm được cái cũng tự giác chịu khó chăm chỉ học nhưng cả tuần bố mẹ hóng không thấy có thời gian nói chuyện với gia đình vì lúc nào cũng con bận lắm, đang học thi, đang có bài tập lớn, ngoài học thì chả biết gì nữa cả :'(

Giangpd

Xe đạp
Bên mình nhận làm CMTC đi du lịch, du học nhé, CCCM nào có nhu cầu inbox mình hỗ trợ nhé.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chị cho em hỏi nếu muốn apply một trường trong các truờng loại B toàn cầu í, mà không chứng minh tài chính thì có truờng nào không ạ? Hay có cách nào không ạ?
Du học đại học ở Nhật Bản không yêu cầu chứng minh tài chính (bạn chỉ cần được trường nhận vào học, đóng học phí là xong).

Đang học ở đại học Nhật đến rồi xin chuyển tiếp sang đại học ở nước khác có khó không ạ, tiền phí thì như thế nào, chị có thể lấy cụ thể ở trường của chị cũng được ạ.
Thông thường, các trường đại học trên thế giới nhận sinh viên vào học theo dạng chuyển tiếp (transfer student) vào năm thứ ba, nghĩa là nếu bạn đã vào học một trường đại học ở Nhật, thì bạn phải học xong năm nhất và năm hai, sau đó năm thứ ba mới có thể nộp đơn vào một đại học khác, ở một quốc gia khác. Mình không rõ các trường đại học khác như thế nào, còn nếu muốn học chuyển tiếp ở UBC (Canada) thì học phí và sinh hoạt phí khoảng 01 tỷ/năm.

Điểm trung bình môn thì chị tính của cả 3 năm lớp luôn ạ? Nếu GPA của em là 8,5 và dao động từ 8,5 tới 9, IELTS 8. , SAT 1400 thì có khả năng đậu học bổng 100% ở Sophia không ạ?
Điểm trung bình môn chỉ tính cho năm học lớp 12 thôi.
Với trình độ của bạn thì chắc chắn sẽ có học bổng ở Sophia, còn khả năng có học bổng 100% thì tùy thuộc vào các thí sinh cùng nộp đơn cho năm học đó. Nghĩa là nếu trình độ các thí sinh cùng nộp đơn ở mức trung bình, thì bạn sẽ có học bổng 100%. Nếu trình độ các thí sinh cùng nộp đơn ở mức giỏi, xuất sắc, thì có thể bạn đạt được mức học bổng thấp hơn (ví dụ 75%).

Ngoài ra chị cho em hỏi cuộc sống ở tokyo có khó khăn như nhiều người nói không ạ, về công việc làm thêm, tài chính rồi về học tập?
Nếu bạn có học bổng thì mọi việc sẽ trở nên bình thường. Và thực ra có rất nhiều học bổng, bạn có thể tham khảo để nộp đơn : http://www.mext.go.jp/component/a_menu/education/detail/__icsFiles/afieldfile/2017/03/30/1383779_10.pdf

Theo mô tả về trình độ của bạn, mình tin rằng bạn có thể thoải mái đạt được các loại học bổng, thừa đủ sống. Bạn có thể đồng thời được cấp 02 học bổng (với số tiền tối đa không quá 40 triệu/tháng).

Người nhật có thật sự phân biệt giới tính không ạ?
Người Nhật thật sự có phân biệt giới tính (trọng nam khinh nữ).

Nếu em là du học sinh thì em có thể làm những công việc khác ngoài bồi bàn hay phụ bếp,... như giáo viên dạy tiếng anh hay làm các công việc dịch thuật, phiên dịch, ... được không ạ? Hay phải đến năm cuối họ mới nhận mình ạ?
Không có quy định nào về việc phải học năm cuối mới được nộp đơn cho các công việc làm thêm có hàm lượng chất xám cao. Nếu bạn thực sự giỏi về kiến thức, và ngoại ngữ (IELTS 8.0 - tiếng Nhật N1), bạn có thể tìm được việc làm thêm phù hợp ở ngay năm nhất, năm hai. Nhưng nếu bạn thực sự giỏi, thì thực ra làm thêm để tích lũy kinh nghiệm thôi, còn nguồn tài chính của bạn sẽ đến từ các loại học bổng.

Chị có thể đề xuất cho em một số baito liên quan đến ngoại ngữ mà không phải bưng bê bồi bàn được không ạ? Nếu có yêu cầu cụ thể về kĩ năng thì càng tốt ạ.
Khi mình học năm nhất, vì tiếng Nhật của mình còn kém (N3), nên mình làm thêm các công việc bồi bàn. Sang năm hai, tiếng Nhật của mình khá hơn, nhưng khi đó mình có nhiều tiền từ học bổng quá, nên thành ra mình không được làm thêm nhiều (sẽ bị cắt học bổng). Thành ra kinh nghiệm về làm thêm của mình, nói thật là rất nghèo nàn.

Năm nay em 11, nếu năm tới em viết luận cho trường Sophia chị có thể giúp em một tí được không ạ? Chỉ đơn giản là chị đọc qua rồi góp ý một tí thôi ạ.
Nếu bạn muốn có một bài luận xuất sắc và ấn tượng thì bạn nên tự viết, đừng tham khảo ai cả.

annhienne

Xe đạp
Chị cho em hỏi thêm một tí là khi mình chuyển tiếp như vậy thì mình có nhận được hỗ trợ phí không ạ? Như là học bổng từ trường cũ sẽ chuyển sang trường mà mình chuyển tiếp tới hay mình sẽ xin học bổng mới dựa trên điểm ở trường đại học cũ, chị có thể lấy ví dụ về trường hợp của chị cũng được ạ. Em cảm ơn ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chị cho em hỏi thêm một tí là khi mình chuyển tiếp như vậy thì mình có nhận được hỗ trợ phí không ạ? Như là học bổng từ trường cũ sẽ chuyển sang trường mà mình chuyển tiếp tới hay mình sẽ xin học bổng mới dựa trên điểm ở trường đại học cũ, chị có thể lấy ví dụ về trường hợp của chị cũng được ạ. Em cảm ơn ạ.
1.

+ Nếu học bổng ở trường cũ là miễn học phí, khi chuyển sang trường mới, và hai ngôi trường này có liên kết với nhau, thì sinh viên tiếp tục được hưởng tiếp học bổng.

+ Nếu học bổng ở trường cũ là miễn học phí, khi chuyển sang trường mới, và hai ngôi trường này không có liên quan đến nhau, sẽ không có hỗ trợ gì cả. Muốn có học bổng ở trường mới, thì phải tìm hiểu và xin lại từ đầu. Điểm số của trường cũ là một điều kiện cần khi xin học bổng ở trường mới.

+ Trường hợp cụ thể của mình là exchange student và hai trường Sophia & UBC có liên kết với nhau về exchange, nên mình tiếp tục được miễn học phí hết năm ba của UBC. Nhưng hai trường Sophia & UBC không có liên kết về transfer student, nên muốn học nốt năm thứ tư tại UBC, mình sẽ phải tự chi trả học phí, sinh hoạt phí (khoảng 01 tỷ VND). Mình chưa đủ giỏi để xin được học bổng của UBC. Dù hết sức cố gắng, nhưng học kỳ 1 năm ba vừa rồi, GPA của mình chỉ được 3.9, mà ở UBC thì GPA không đạt tối đa 4.0 là chắc chắn không có học bổng.

2.

Nếu học bổng ở trường cũ là hỗ trợ sinh hoạt phí, thì vẫn tiếp tục nhận bình thường, cho đến hết kỳ nhận học bổng (ví dụ như khi mình chuyển đến UBC vào tháng 09/2018, mình vẫn tiếp tục nhận được một kỳ cuối học bổng của tháng 10/2018).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Học xong cháu có ý định về Việt Nam! Sinh sống và lv ko
Trở về Việt Nam sinh sống và làm việc, là một trong các lựa chọn của cháu ạ.

Con gái chú năm nay học lớp 10 cnn
Nó cũng học tiếng nhật
Cô chủ nhiệm nói học bổng khá nhiều
Nhưng phải chọn ngành học kỹ
Ko phí công học
Nên học các ngành STEM (Science, Technology, Engineering, Math).

Nếu học các ngành khác ngoài STEM thì nên "cày" toán thật giỏi khi ở Việt Nam (kể cả có phải học thêm, cày ngày, cày đêm ... cũng vẫn phải cố học, đừng nghe những lời tuyên truyền là không nên học thêm làm gì cả). Vì phải có nền tảng toán học thật tốt, mới có thể đăng ký các môn học có hàm lượng chất xám cao ở nước ngoài. Còn nếu không giỏi toán, thì chỉ có thể đăng ký các môn học "vô thưởng vô phạt".

Matxech

Xe container
Trở về Việt Nam sinh sống và làm việc, là một trong các lựa chọn của cháu ạ.

Nên học các ngành STEM (Science, Technology, Engineering, Math).

Nếu học các ngành khác ngoài STEM thì nên "cày" toán thật giỏi khi ở Việt Nam (kể cả có phải học thêm, cày ngày, cày đêm ... cũng vẫn phải cố học, đừng nghe những lời tuyên truyền là không nên học thêm làm gì cả). Vì phải có nền tảng toán học thật tốt, mới có thể đăng ký các môn học có hàm lượng chất xám cao ở nước ngoài. Còn nếu không giỏi toán, thì chỉ có thể đăng ký các môn học "vô thưởng vô phạt".
Cám ơn cháu nhiều
N mấy có thể xin được học bổng hả cháu

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cám ơn cháu nhiều
N mấy có thể xin được học bổng hả cháu
Dạ, N4 là có thể xin học bổng ạ, nhưng chỉ có giá trị về mặt hồ sơ thôi, còn kết quả cụ thể phải thi tuyển ạ.
Ví dụ học bổng của chính phủ Nhật Bản (Monbukagakusho).

+ Học bổng này bắt đầu được đăng ký tại đại sứ quán Nhật Bản (Hà Nội) vào cuối tháng Tư hàng năm.
+ Nhận hồ sơ chỉ trong 02 ngày (cuối tháng Năm).
+ Thông báo kết quả thẩm định hồ sơ và lịch thi viết (cuối tháng Sáu).
+ Thi viết (đầu tháng Bảy).
+ Thông báo kết quả vòng thi viết và lịch thi vấn đáp (cuối tháng Bảy).
+ Thi vấn đáp (đầu tháng Tám).
+ Thông báo kết quả thi vấn đáp (giữa tháng Tám).
+ Một số ứng viên có thể được yêu cầu sang Nhật để phỏng vấn (tháng 10, tháng 11), vé máy bay do chính phủ Nhật Bản tài trợ.
+ Thông báo kết quả tuyển chọn cuối cùng (tháng Một, tháng Hai, năm sau).
+ Lên đường sang Nhật Bản (kỳ nhập học tháng Tư, hoặc tháng Mười).

-------------

Còn khoảng ba tháng nữa (04/2019) là học bổng Monbukagakusho 2020, sẽ được đại sứ quán Nhật Bản (Hà Nội) cho phép thí sinh đăng ký. Bác có thể theo dõi thường xuyên các thông báo về học bổng này tại trang chủ của đại sứ quán Nhật Bản.

Dưới đây là yêu cầu hồ sơ của những năm trước :

Nghiên cứu sinh ((RESEARCH STUDENTS)
Lưu học sinh đại học (UNDERGRADUATE STUDENTS)
Lưu học sinh cao đẳng kỹ thuật (COLLEGE OF TECHNOLOGY STUDENTS)
Lưu học sinh trung cấp chuyên nghiệp (SPECIALIZED TRAINING COLLEGE STUDENTS)