[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn

Smee april

Xe điện
Em thấy cách xin học bổng và con đường du học của bạn này có gì đấy ảo. Thường thì các cháu ở VN sẽ sang Nhật theo diện học trường tiếng Nhật khoảng 2 năm, sau đó học cao đẳng hoặc đại học. Học bổng miễn phí ngay từ ở VN mà chỉ có N3 thì em chưa nghe. Bạn em người Indo nói tiếng Anh như người bản xứ mà vẫn phải học 2 năm trường tiếng Nhật, giờ vì vấn đề visa mà phải chọn bừa một trường cao đẳng để học chống chế! Dù sao thì cũng chúc mừng bạn đã xuất dương, một cánh cửa mới đã mở ra, hãy tỉnh táo!
E thấy Bt mà cụ. Nhiều cháu ở nông thôn học giỏi giờ ccũng tự tìm trường xin học bổng đi Nt.

ngotiteo

Xe điện
Năm đầu tiên cháu mới chỉ học đại cương thôi ạ. Cháu học bằng tiếng Anh ạ, còn tiếng Nhật của cháu mới chỉ hết N3 thôi ạ (cháu đã đăng ký tín chỉ tiếng Nhật để phấn đấu hết năm thứ hai là đạt được N1)
năm 2 được N1 là cũng vãi lúa phết :D. nhưng phải N1 top chứ đừng chót nhé cháu.

XeChuaCo

Xe tăng
Cháu yêu thích văn hoá và đất nước Nhật Bản nên cháu chọn du học ở Nhật. Hơn nữa Nhật Bản đang rất thiếu lao động, nên cơ hội để cháu định cư ở Nhật sau khi học xong là rất lớn ạ (cháu tìm hiểu thì được biết tỷ lệ việc làm ở Nhật Bản, năm 2016 với trình độ dưới đại học là 1,7 chỗ làm/1 người lao động, còn tỷ lệ việc làm ở trình độ đại học trở lên là 0.97 chỗ làm/1 người lao động)
Định cư ở Nhật có thể là 1 sai lầm lớn của cháu. Nếu cháu lấy chồng, thì công việc chính của cháu sẽ là nội trợ, chăm con, còn đi làm sẽ bị hạn chế. Nếu cháu không lập gd, hoặc làm trụ cột cho gd thì cháu phải làm việc rất là cật lực. Dù sao chú cũng chúc cháu may mắn :)

dinhhunghd

Xe buýt
Khụ khụ, đôi khi cháu nghĩ tiếng Việt cổ là rất chuẩn và hay. 3 man = 3 vạn, 3 sên = 3 thiên (ngàn), 1yen = 200 vnd cho dễ tính! Cụ nhẩm được chưa?
Cái văn hóa uống riệu nữa, Nhật Tàu Hàn nâng cốc hô Can pai Can pei Can pe, Việt cổ ta chuẩn là Cạn be!!! :D
"Cụ hâm rượu nữa đi thôi
Be này cũng đã vơi rồi còn đâu.." - Uống rượu với Tản Đà

Btw tks cụ Civic to Merc.
Cụ cứ đùa chứ tất cả đều từ tiếng Hán mà ra nghĩa là "Cạn bôi" chứ cụ.

CongNong2Xenh

Xe tải
Cháu nghe gia đình cu e họ cháu bẩu sang đó làm thêm đc 50 củ mà cụ... hix. Cụ thông não cho cháu phát ạ
Con số e đưa ra là trung bình của một lao động bên nhật cụ ạ. Ko phải ai cũng làm đc 50m / 1 tháng đâu. Có bạn sang chơi game thì tháng cũng chỉ có 2 chục. Đại khái thế cụ ạ. :D

dinhhunghd

Xe buýt
Thẻ ngoại kiều, thẻ học sinh là bất ly thân, không đc phép đưa cho bất kỳ ai. Thẻ đi tầu quên còn mua vé lẻ đc.
À quên, ở Nhật họ rất thích giúp đỡ người khác và giúp rất nhiệt tình, nhưng nếu muốn giúp đỡ hãy hỏi họ nhé.
Ngoài ra chẳng may đi lạc có thể nhờ CA ddưa về tận nhà.
Thực ra đây là diễn đàn otofun nên cần trao đổi thêm về ô tô.
Thời em ở Nhật thì không cần mang theo mấy cái giấy tờ lỉnh kỉnh kia làm gì chỉ cần mỗi cái bằng lái xe.

BangFiesta

Xe điện
Thời em ở Nhật thì không cần mang theo mấy cái giấy tờ lỉnh kỉnh kia làm gì chỉ cần mỗi cái bằng lái xe.
Em thì đc các thày dặn là phải mang theo thẻ ngoại kiều, 1 bản copy Passport, 1 thẻ liên lạc có ghi số điện thoại của người phụ trách với số điện thoại của trung tâm.

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Diễn đàn luôn hướng tới việc trao đổi về cs mà cụ vì nó có phần fun sau oto :)
Hiện tại ở đối với học sinh mới sang nó như kiểu thập diện mai phục.

Civic to Merc.

Xe container
năm 2 được N1 là cũng vãi lúa phết :D. nhưng phải N1 top chứ đừng chót nhé cháu.
Cụ đừng doạ cháu nó thế.
F1 nhà e học 2 năm tại Việt Nam còn có n1 mà cháu ở bên rồi chắc ko khó đâu.

Cố lên cháu nhé!

ganguyencon87

Xe hơi
Tưởng đâu là cả 1 câu chuyện dài, ai dè là nhật ký hàng ngày. Thôi thì e cũng hóng hớt đặt gạch theo dõi câu chuyện dần dần :)

vovin

Xe buýt
Dành thời gian mà học hành, vào đây viết nhật ký làm gì

ngotiteo

Xe điện
Cụ đừng doạ cháu nó thế.
F1 nhà e học 2 năm tại Việt Nam còn có n1 mà cháu ở bên rồi chắc ko khó đâu.

Cố lên cháu nhé!
F1 nhà cụ thi lâu chưa ạ :D N1 ngày càng khó hơn thì phải, Mà N1 tiếng nhật quy ra N1 tiếng việt, tạm ví thế để dễ so sánh thì nó gọi là trình độ Ngôn Ngữ học rồi ạ :). Em hỏi thử cụ, ở Việt ta thì mấy người đạt N1 của tiếng việt, nhiều cái mình nói nhưng vẫn không hiểu hết nghĩa của từ ấy chứ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em thấy cách xin học bổng và con đường du học của bạn này có gì đấy ảo. Thường thì các cháu ở VN sẽ sang Nhật theo diện học trường tiếng Nhật khoảng 2 năm, sau đó học cao đẳng hoặc đại học. Học bổng miễn phí ngay từ ở VN mà chỉ có N3 thì em chưa nghe. Bạn em người Indo nói tiếng Anh như người bản xứ mà vẫn phải học 2 năm trường tiếng Nhật, giờ vì vấn đề visa mà phải chọn bừa một trường cao đẳng để học chống chế! Dù sao thì cũng chúc mừng bạn đã xuất dương, một cánh cửa mới đã mở ra, hãy tỉnh táo!
Sang Nhật Bản theo con đường Trường tiếng - Senmon (trường nghề) là dành cho tất cả các bạn ạ (ai cũng có thể đi được bằng con đường này)
Bạn nào học khá hơn thì có thể đi thẳng Daigaku (đại học). Khá hơn một chút thì có thể xin học bổng luôn từ Việt Nam ạ (cháu học hệ tiếng Anh nên không cần biết tiếng Nhật chút nào cũng được ạ)

Đây là xác nhận học bổng của cháu

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Từ thứ hai đến thứ sáu tuần này (26/9 - 30/9) cháu chưa vào học chính thức, mà chủ yếu là nghe các bài định hướng để hướng dẫn sinh viên lựa chọn tín chỉ, nên cháu cũng không bận lắm.

Tổng số lượng tín chỉ cháu phải hoàn thành trong 4 năm học là 123 tín chỉ. Cháu dự định năm đầu hoàn thành 30 tín chỉ, năm thứ hai và thứ ba là 40 tín chỉ mỗi năm, 6 tháng của năm thứ tư là 13 tín chỉ. Như vậy là cháu chỉ học hết 3,5 năm và còn dư 6 tháng để tìm việc làm trước khi các bạn khác ra trường.

onano69

Xe container
Mợ cho hoi Jochi Daigaku ở đâu nhể :( em chỉ thấy có Kochi Daigaku ?

Xhung73

Xe buýt
Cháu được học bổng (miễn học phí 100%), nhưng cháu vẫn phải trả tiền sinh hoạt phí. Cháu đang làm thủ tục xin làm thêm 28h/tuần, nhưng khoảng 2 tháng nữa mới được cấp giấy phép làm thêm ạ.
Chúc cháu nhanh chóng hòa nhập tốt với môi trường mới nhé, chú cũng có f1 năm nay học năm đầu ĐH nhưng ko mạnh mẽ được như cháu đâu, giỏi quá!

Lambatda

Xe điện
Chúc mợ cố gắng giữ tinh thần và ý thức học tập, lao động, làm người. Hồi bằng tuổi mợ cách đây chục năm em cũng đc học bổng toàn phần Jap nhưng là của nhà nước đài thọ (yêu cầu đạt hs giỏi cấp 3, tốt nghiệp loại giỏi và điểm thi đh trên 24đ). Mà hồi đó ko có người định hướng cho, nghĩ đến việc học tập 6-7 năm bên đó mới hoàn thành bậc đh nên em ko đủ quyết đoán. Giờ thì cơ hội qua mất rồi chả làm gì đc:(