[Funland] Câu chuyện chua xót của em

9630

Xe tăng
Xây nhà trên đất bố vợ.
Câu này éo sai bao giờ.
Thực tế giờ:
+ Tiền 4tỷ đã lấy về rồi, lãi thôi bỏ qua đi.
+ Lô đất đã xây nhà đang ở, sang nói ông bà nhạc xem giá bn thì trả đi. Nếu ko thà mất 2,5tỷ tiền đã xây, nhưng còn 4tỷ vợ đang cầm đi mua gấp cái nhà khác mà ở, ko thì vài hôm nữa cụ mất nốt cả vợ con.
em thấy kinh nghiệm thế này, ông bà nhà vợ cho tiền thì lấy cho đất bán lấy tiền mua đất khác, đỡ mang tiếng đất nhà vợ cho như cụ chủ

9630

Xe tăng
Em khoái phong cách cụ , em đây ông bà nhạc cho đất em bảo đấy là việc ông bà và vk con , em ko biết và ko quan tâm . Ở quê nhà con đầy đất cò bay mỏi canhd
cụ giống e, ông bà nhạc nhà e cho 1 miếng đất em làm sổ đứng tên một mình vợ em luôn

Râu Quặp

Xe máy
con ông xếp em đang học y năm thứ 3 ở Mỹ cũng đùng đùng xin bố nghỉ học để làm clip trên mạng đấy, chắc là cũng kiếm được ạ vì ông bố khuyên mãi chả được đành phải nghe với giao hẹn nếu 1 năm không ra sao thì quay lại học tiếp nhưng đã 3 năm rồi ạ
Em có đứa bạn cũng suốt ngày bóc quà làm clip câu view trẻ con, thấy bảo cũng khìn đô mỗi tháng :)
Chủ thớt có vẻ trọng tài quá. Em mà 30 khìn tháng em chả phải khổ như cụ, thật ^^

slaz8

Xe ba gác
Em cũng vào nghe ngóng thôi. Nhưng mà câu chuyện ít nhắc tới vai trò của vợ, con nhỉ. Cụ chủ một mực nhắc tới tiền thôi.
Chém cho vui thui cụ :D có từng đó xiền thì...:P

Kurumasuki

Xe container
Em mà là bố mẹ vợ cụ.
Em bắt cụ trả tiền đất mặt phố, hoặc trả lại tiền xây rồi lấy lại nhà.
Xem cụ còn thấy 4 tỷ và lãi còn to nữa ko?
Đã sa vào chĩnh gạo từ lúc còn là chuột nhắt, bây giờ được vỗ béo lại cứ tưởng mình là chuột trù.

Khánh Ngọc

Xe container
em ngồi hóng các Cụ tư vấn

minhngoc239

Xe tải
Thực ra em là đứa đầu tư bđs trong những năm 2009-2011 (những năm cụ gửi tiền), nếu thời điểm cụ gửi tiền từ năm 2009 và giữa năm 2010 thì đầu tư bđs có sinh lãi, cụ thể sẽ tuỳ từng thương vụ nhưng cứ tính trung bình đc khoảng 18-20%/vụ trao tay kéo dài 3 tháng. Còn bắt đầu từ giữa 2010 mới gửi tiền trở về đến nay thì đó là giai đoạn bđs lao dốc và đóng băng, thoát ngay giữa năm 2011 thì lỗ 30% nhưng sau đó thì gọi là đóng băng hẳn, đến năm 2015 mới bắt đầu nhúc nhắc được nhưng tính lỗ trên vốn sẽ nằm ở khoảng 40-50%. Cụ gửi 4tỷ để đầu tư, đến giai đoạn này bố mẹ vợ cụ trả đúng cụ 4 tỷ em nói thật là ông bà đã chịu phần thiệt thòi về mình rồi.
Chuyện đất cát ông bà cho vợ chồng cụ, nói thật lòng là do cách cụ cư xử quá coi trọng đồng tiền mà ko hề đặt tình nghĩa công ơn 2 người đã sinh ra và nuôi lớn người giờ là vợ cụ nên họ ko sang tên cho cụ, nhưng họ cũng ko đòi lại đất hay đuổi vợ chồng cụ ra đường mà cụ đã thái độ với bố mẹ vợ như vậy thì em thấy là cụ đang cư xử không phải với bố mẹ vợ và vợ của cụ.
Nói về việc cụ nuôi vợ ở nhà ko đi làm mấy năm nay, việc vợ cụ ko đi làm là thiệt thòi cho mợ ấy vì đã ko được giao lưu và học hỏi với xã hội bên ngoài, thời gian vợ cụ ở nhà qly nhà cửa và chăm sóc các con của cụ em nghĩ cụ nên trân trọng, đừng nghĩ cụ đã nuôi vợ cụ từng ấy năm. Khổ, cụ thuê ôsin cụ vừa nuôi ăn ở, vừa phải trả lương 5tr/th, vừa phải nịnh nọt ôsin ngta mới chịu ở với nhà cụ đôi năm. Giờ có người phụ nữ tận tâm ở nhà lo lắng cho gđ của cụ, cụ còn tính toán là cụ nuôi mợ ấy bấy nhiêu năm thì em cũng đến chịu cụ. Cụ tính luôn lương giúp việc và slot mỗi lần lên giường xem cụ phải trả mợ ấy bao tiền công và so lại xem số tiền mợ ấy đã chi tiêu thì cụ có thiệt hại nhiều không đã rồi hãy kể về điều đó.
Có thể vì cụ đã ko ở trong vị trí những người đầu tư bđs trong 6 năm trôi qua, cụ ko hiểu đc những khó khăn thăng trầm mà họ trải qua, cụ ở ngoài thấy ngta đổi xe cụ nghĩ là họ có tiền, nhưng có những vấn đề sâu ở trong cụ ko hiểu đc. Dân bđs lớn phải giữ hình ảnh, mà ko cần nói dân đầu tư bđs nói riêng làm gì, nói đến giới doanh nghiệp nói chung những ông chủ bà chủ dù trong túi có đôi củ vẫn cứ ngồi audi với bmv ra đường cà phê bt, họ phải giữ hình ảnh, ko giữ đc hình ảnh thành đạt là chủ nợ đến xé nát cv và tài sản của họ ngay cụ ạ.

Em hnay nói hơi nhiều và dài với cụ, đó là em muốn cụ hiểu về những mặt trái trong ngành đầu tư bđs thời gian qua, mong cụ hiểu tấm lòng bố mẹ vợ cụ với con gái của họ và cụ, suy nghĩ của họ về mái ấm của con gái họ và chính là mái ấm của cụ, cụ đừng vì suy nghĩ chưa thấu hiểu hết chuyện của mình để đánh mất đi điều đó.

Đặt cụ vào vị trí của vợ cụ, liệu cụ có thấy hạnh phúc ko khi vợ cụ coi thường bố mẹ cụ dù bố mẹ cụ đã nhịn vợ cụ và nhận phần thiệt về mình? Cụ còn các con nữa, đừng để các con cụ thiếu đi không khí đoàn viên trong gia đình họ tộc vì khoản lãi ước tính của 4 tỷ hay vì mảnh đất ko đc sang tên. Họ chưa sang tên là họ có lý do, nhưng em tin những ng đã chịu thiệt để trả đúng 4tỷ cụ gửi thì họ sẽ không làm điều gì có hậu quả xấu đến gia đình hp của chính con gái và cháu ngoại nhà họ.

Cụ đừng chi li và rạch ròi quá, tiền quan trọng nhưng tình cảm ruột thịt quan trọng hơn nhiều. Nếu cụ quý trọng gia đình có vợ và con cụ trong đó, cụ nên thay đổi lại thái độ với bố mẹ vợ của cụ và đừng tính toán tiền nong với bố mẹ vợ của cụ, như vậy mới đáng mặt đàn ông - rộng lượng.

Đừng nghe vài cụ xút xách balo lên và đi, mua nhà khác để ở, em nhận định là mặc váy hết, chả hiểu mịa gì về tình nghĩa cả và chỉ biết quý tiền. Tiền cụ chết cụ có khuân theo đc ko? Các cụ nhiều khi cứ trách bọn nhà giàu tiêu hoang, ngta bỏ tiền ra để mua vui, vậy thì cụ cho phép mình là người giàu đi, bỏ vài tỷ để mua lấy sự yên vui trong gia đình và họ mạc bên vợ, cụ nghĩ kĩ đi xem là rẻ hay đắt?
e thấy bác trả lời chuẩn và thâm sâu quá ạ. Nhưng e cụ chủ còn trẻ không biết có thấm hết được không ạ...

hai banh duc

Xe tải
Cụ làm ra nhiều xèng như vậy việc éo phải ở nhà vợ cho mang tiếng. Nhà vợ trả 4 tỏi cụ mua mịa cái nhà mà ở cho thoải mái đầu óc.

Molie

Xe tải
Cụ làm ra nhiều xèng như vậy việc éo phải ở nhà vợ cho mang tiếng. Nhà vợ trả 4 tỏi cụ mua mịa cái nhà mà ở cho thoải mái đầu óc.
Em nghĩ 4 tỏi không mua được nhà đẹp, mà trả nhà phố thì cụ chủ tiếc. Mà không thấy cụ chủ nói giá trị đất mặt phố của bố mẹ vợ cho.

LoveSeiko

Xe hơi
Câu chuyện của cụ rất đáng để suy ngẫm ở XH thời này. Cảm ơn cụ đã chia sẻ.

emhamvui

Xe tăng
Mấy thằng bạn em biết em kiếm được, rủ e đi cà phê mót chuyện học lỏm mà mỗi đứa cũng kiếm được 6000 7000usd / tháng cụ ah, giờ ko biết bọn nó thế nào vì sau đợt đấy em cũng ghét bịn học lỏm mà làm lén
Đọc cái cmt này thì em có 1 cái cảm giác là lạnh hết cả sống lưng cụ ạ. Em không có thằng bạn hay con bạn nào như cụ - chắc em là người may mắn, thậm chí ngay cả 1 cậu em mới quen vài tháng cũng sẵn sàng chia sẻ với em về 1 công việc trên mạng mà có những người thành công kiếm được có tháng lên đến gần 70.000$, vậy nên khi đọc câu chuyện của cụ em thấy tin ngay với mức thu nhập của cụ mặc dù so với vài người khác trong ngành của cụ số tiền cụ kiếm cũng chưa bằng họ. Tất nhiên vì bây giờ nhiều ng cũng tham gia nên con số đó cũng ít đi rồi.
Nhưng, cụ làm bạn mà trong giai đoạn mình kiếm được nhiều tiền phải để bạn cụ dùng cách hạ tiện là học mót nghề của cụ thì cụ nên xem lại cách làm người và ăn ở của cụ. Thế giới mạng nó như là 1 cánh đồng tài nguyên bất tận, mình cụ với những con người xa lạ cùng thu hoạch đầy túi sao ko nghĩ đến bạn bè khi họ đang chật vật ngụp lặn ở nơi khác? Trong khi những người đang trên cánh đồng với cụ lại vẫy gọi người thân và bạn bè đến thu hoạch cùng! Haizz, em sa mạc lời với cụ rồi.

Em đã tính nhẩm giúp cụ vụ lãi suất gửi đô trong 5 năm qua, cho về mức tb 3,7%/năm thì với 194.000$ của cụ đến năm cụ nhận được là 35.890$, vậy tổng của cụ là 229.890$ x tỷ giá 23 (chắc lúc ông bà nhạc cụ trả đô chưa đến ngưỡng này nhưng em cứ tạm tính như vậy cho chẵn) = 5.287.470.000vnđ.
Ông bà nhạc trả cụ 4.000.000.000, vậy là cụ thiệt 1.287.470.000vnđ. Nếu cụ muốn ông bà nhạc cụ chủ động trả lại cụ con số này, cụ chỉ cần làm 1 việc rất nhẹ nhàng đấy là gửi đường link thớt này của cụ đến ông già vợ hoặc bà già vợ, ngay lập tức trong ngày hnay hoặc đầu tuần sau là cụ có tiền.

Nếu cụ cẩn thận hơn, cụ tính lại mức lãi suất cụ thể từng thời điểm thì sẽ có con số chuẩn hơn con số em dự tính tb xông xênh cho cụ đấy.

1.287.470.000vnđ <=> 55.977$ TRỜI ƠI!

just for fun

Xe lăn
Em có đứa bạn cũng suốt ngày bóc quà làm clip câu view trẻ con, thấy bảo cũng khìn đô mỗi tháng :)
Chủ thớt có vẻ trọng tài quá. Em mà 30 khìn tháng em chả phải khổ như cụ, thật ^^
cháu nghĩ phải nhiều hơn số ngàn đô đấy cụ ạ vì so sánh lương thì làm BS giỏi có thế kiếm nhiều ngàn đô, cậu này con nhà nòi cụ nhé

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có kinh tế theo e thay cmn tất đồ ngoại đê! Làm ván mới.

Râu Quặp

Xe máy
cháu nghĩ phải nhiều hơn số ngàn đô đấy cụ ạ vì so sánh lương thì làm BS giỏi có thế kiếm nhiều ngàn đô, cậu này con nhà nòi cụ nhé
Vâng cái đấy em tin, bạn em nó mới làm nên thời cơ không bằng bạn cụ chưa nói về kỹ năng, kỹ thuật, nội dung cũng không so được. Nó gà mờ còn được thế thì dân pro như bạn cụ kiếm khủng rồi :D

MrImposible

Xe buýt
Cụ chủ làm gì lắm xèng thế? 1 gháng bằng e làm 1 năm. Ngta nói có tiền chưa chắc đã hạnh phúc. Mới có vài tỉ đã cạn tình rồi. Cụ là cụ sai rõ ràng, vì sao:
1. Cụ ko biết cách quản lý tiền, vk cụ cũng ko biết cách quản lý tiền
2. Cụ làm con cái trong gia đình mà lại nói chuyện như vậy là hỗn
3. Cụ ko tìm hiểu rõ ngọn ngành đầu đuôi mà đã vội vàng hỏi tiền 2.3 tỏi kia đâu,cụ làm như bố mẹ vợ cụ ăn chặn ko bằng. Nói thật là chả có bố mẹ nào làm vậy hết.
4. Tình hình đã vậy thì cụ xác cmn định là cả 2 bên đã nguôi ngoai, e biết rồi sau này cụ cũng muốn sang gặp bố mẹ vợ thôi, mình chịu thiêt cứ sang xin lỗi 1 tiếng xem tình hình thế nào? Tiền thì cụ có, nhưng tình thì cụ thiếu. Thử hỏi cụ sống với đống tiền mà lòng vẫn ko yên.
Cứ như em, tiền bạc ko nhiều nhưng lúc nào cũng phải dung hoà vợ và bố mè chồng

emhamvui

Xe tăng
Em nghĩ 4 tỏi không mua được nhà đẹp, mà trả nhà phố thì cụ chủ tiếc. Mà không thấy cụ chủ nói giá trị đất mặt phố của bố mẹ vợ cho.
Đất mặt phố giờ hạ rồi thì bét nhất cũng tầm 250tr/m2 cụ ạ. Nếu tính tiền lãi ngân hàng 5 năm thì 10m2 là đủ cmn tiền lãi rồi.
Đúng là nhà đại gia, gia môn đều có phần bất hạnh! (đại gia là phải có trên trăm tỉ ấy ạ).

kts_cheguevara

Xe tải
em thì em thấy vấn đề không ổn ở đây chỉ là thái độ của ông bà nhạc cụ là chửi bới, coi thường nọ kia (một phía cụ nói, chuyện chửi con chửi cái nhiều khi không hẳn là ghét, coi thường hay không cũng là do mình cảm nhận).Chứ việc thứ nhất cụ đầu tư 4 tỷ (đầu tư chứ không phải là cho vay) nhận lại 4 tỷ là chuyện bình thường, thậm chí là may không lỗ hoặc mất (nhất là đầu tư bds), lúc cụ muốn lấy lại 4 tỷ ấy ông bà nhạc cũng không đưa được ngay lập tức cũng không quá khó hiểu. Việc thứ 2 về cái nhà, nhà mặt phố cụ xây hết 2.5tỷ thì em nghĩ giá đất của nó cũng đến tiền chục tỷ,được cho đất xây nhà thì nhà nát còn sướng hơn nhà kiên cố mà cũ vì đỡ công phá, ông bà nhạc cụ nếu sang tên thì chắc chắn sang tên cho con gái (vợ cụ) hoặc cháu (con cụ) chứ không sang tên cho cụ, nhà ai cũng thế, nhà em cũng thế.
Em đọc được tên thớt và khoảng nửa nội dung thì em đã tưởng tượng ra cái kết cay đăng như : mất luôn 4tỷ tiền đầu tư, bị đòi nhà ra đường, vợ coi thường...nhưng đọc xong em lại thấy cụ được chứ mất đâu? vợ cụ vẫn coi trọng cụ, có chăng mấy câu nói của mụ vợ là muốn cho êm đẹp 2 bên, nhiều cụ khuyên bỏ vợ thì vô lý quá, còn các con thì sao, vớ vẩn thật. nếu cụ vẫn thấy cay thì cụ mua cái nhà khác, cả nhà dọn ra, nhà đấy khóa cửa bỏ đấy, chắc ông bà nhạc cũng chẳng dám bán vì đã oang oang là cho vợ chồng cụ rồi, mình không ở chỗ này ở chỗ khác, mình có tiền, rất nhiều tiền mà, phỏng cụ?

LeTai1979

Xe cút kít
Em cũng bị rơi vào tình huống cũng từa tựa,nhưng em có hướng giải quyết thế này:
Cụ nghe được thì nghe nhé:
1.Cụ giàn xếp 1 cuộc họp,bao gồm bố mẹ cụ,và vợ cụ,có cả bố mẹ đẻ cụ tham gia+Công chứng quận nữa thì tốt
2.Trước hết cụ nên xl về việc ko tết nhất giỗ chạp và bày tỏ ý là thời điểm cụ đòi tiền bố mẹ vợ cụ gặp khó khăn
3.Điều quan trọng nhất là bảo ông bà đem sổ đỏ ra sang tên cho cụ và vợ cụ luôn và ngay,sau đó mọi thứ trở về như ban đầu,rồi mọi chuyện nợ cũ xí xóa,mọi chuyện bỏ qua

Note:nếu ko đạt được ý nguyện cụ nên khởi kiện bố mẹ vợ cụ tội Lừa Đảo chiếm đoạt tài sản!
vì có vợ cụ làm chứng,và căn cứ theo thu nhập của cụ(Ngân hàng nó biết) không nhất thiết phải có giấy tờ,nếu vợ cụ ko nghe thì nên ly hôn!
Em trình bày ý tham khảo nhé!
Thủ đoạn quá, sao phải khổ vậy? :)

HuyArt

Xe lăn
Bài học rút ra ở thớt này, đó là gả chồng cho con thì cũng nên để ý tới hậu môn đăng đối, à quên, môn đăng hộ đối:D