[Funland] Câu chuyện chua xót của em

emhamvui

Xe tăng
Mợ nói vậy tức là nhà vợ cũng ko tin ông con rể,hà cớ gì bắt ông con rể phải tin nhà vợ là sau này sẽ cho và sẽ sang tên?
Đồng ý là phải đề phòng con rể thay lòng với con mình nhưng nếu như vậy ko nên bảo nó xây nhà trên đất của mình làm gì,
Giả sử ông con rể phải vay mượn mới có tiền xây nhà mà ông bố vợ bị tịch thu mất thì ông con đi về đâu hỡi em.
Mợ đừng nói với em là ko sảy ra chuyện đó nha mợ.
Cụ ko đọc kĩ từ đầu rồi. Chủ thớt nói bố mẹ vợ rất nhiều nhà và cho 2 vợ chồng tự chọn, cụ chủ đã chọn cái nhà cấp 4 nát nhất Nhưng nằm trên mảnh đất mặt phố. Bố mẹ vợ cũng ko xúi con rể xây nhà, tự chủ thớt thích xây thì xây.
Nói như cụ thì tại sao ko chọn lấy cái nhà đẹp sẵn có nhưng ở trong ngõ cho đỡ phải bỏ tiền ra xây để giờ nơm nớp?
Em và nhiều cụ chỉ qua các cmt trong thớt này của chủ thớt đã nhận thấy bản chất chủ thớt thuộc nhóm người nào rồi, chả lẽ lọc lõi như bố mẹ vợ chủ thớt lại ngu ngơ ko nhận ra?
Các cmt của em trong thớt này là nhận xét khách quan và thiên theo lẽ thuận hoà bỏ qua cho nhau mà sống. Chứ em ko tính toán rạch ròi bởi mọi sự suy đoán đều có khả năng sai lệch lớn, đúng hay sai đều đã xảy ra rồi, muốn cs êm đẹp thì bỏ qua cho nhau mà sống êm đẹp, còn thích bội bạc thì cứ thẳng tưng mà sống theo tính toán kim tiền.
Trong cuộc đời, nếu để tính toán thiệt hơn thì có mà tính cả ngày kể cả trong lúc ngủ, phiên phiến đi mà sống, chết có ôm theo tất được đâu mà lắm cụ tự làm khổ mình vì tiền thế!

tcthegioioto

Xe điện
Để phải gay gắt tiền nong với bất kỳ Nội hay Ngoại đều dở hơi roài
Đúng sai người trong cuộc mới biết
Nhưng thấy cụ này tham vật vã

hatchback

Xe buýt
Em chỉ nói với cụ tài sản lớn nhất là những đứa con và làm gì cũng xét đến cái tích đức cho con cái...
Tiền với cụ đâu phải là vấn đề, chuyện với gua đình vợ cụ chắc hiểu vì sao bố vk lại cư xử thế, đơn giản là ông ấy chủ doanh nghiệp XD dễ mắc tính gia trưởng, họ vậy nhưng chắc chắn là yêu thương con cháu lắm.
Chuyện cụ đang làm người buồn nhất là vk cụ, mà mợ ấy thì đang ở thế bên tình bên hiếu khổ tâm lắm.
Mọi sự một nhịn chín lành thôi.
Em thấy cụ này nói chuẩn.

Du_don

Xe điện
Tôi là bố vợ nó đây!
Tôi cầm của nó ít tiền, sợ nó chắc lép nên đưa nó cái nhà mặt phố, giá trị bằng 4 lần cái số tiền đó! Tuy chưa sang tên nhưng nó đã bỏ tiền ra xây nhà, tôi là bố nó chả nhẽ lại giở mặt để đòi, trong khi tôi đã tuyên bố CHO thì mảnh đất đó sẽ là của chúng sớm hay muộn cũng là tất yếu!
Trong lúc kinh tế khó khăn, tiền mặt khan hiếm vì chưa được giá nên chưa muốn bán mảnh nào, (đất với nhà tôi đầy) thì ông nhõi cứ léo nhéo đòi tiền, tôi đành bán rẻ 1 lô đất lấy tiền trả anh ta!
Vậy thôi! Ai ngờ anh ta bêu riếu trên mạng như này, tôi thấy mất mặt qá!
Bao công sức nuôi dạy con gái, lấy chồng cũng đưa không ít của mang đi, nay cho cái nhà, chậm sang tên cũng bị nó oán! Haizzz

hondash150

Xe hơi
Tôi là bố vợ nó đây!
Tôi cầm của nó ít tiền, sợ nó chắc lép nên đưa nó cái nhà mặt phố, giá trị bằng 4 lần cái số tiền đó! Tuy chưa sang tên nhưng nó đã bỏ tiền ra xây nhà, tôi là bố nó chả nhẽ lại giở mặt để đòi, trong khi tôi đã tuyên bố CHO thì mảnh đất đó sẽ là của chúng sớm hay muộn cũng là tất yếu!
Trong lúc kinh tế khó khăn, tiền mặt khan hiếm vì chưa được giá nên chưa muốn bán mảnh nào, (đất với nhà tôi đầy) thì ông nhõi cứ léo nhéo đòi tiền, tôi đành bán rẻ 1 lô đất lấy tiền trả anh ta!
Bao công sức nuôi dạy con gái, lấy chồng cũng đưa không ít của mang đi, nay cho cái nhà, chậm sang tên cũng bị nó oán! Haizzz
Cụ này là ông nhạc thật hay chơi vậy. E là e không ủng hộ bác Ad nhưng e thắc mắc ông bà nhà sao lại "cấm" cụ ad mua xe mới

Civic_2010

Xe tải
Tôi là bố vợ nó đây!
Vãi cụ, không biết cụ có phải là bố vợ thật ko, nhưng chia sẻ
@ cụ chủ: giai đoạn 5 năm vừa rồi, ai đầu tư bđs hòa là may cụ nhé, vào dự án như Thanh Hà, Usilk thì chỉ mong thu về nửa tiền gốc. Đọc chi tiết lại, lúc bố vợ cụ cho nhà rồi cho cụ chọn, cụ chọn đúng căn măt đường, chắc giá trị nhất mặc dù nhà cấp 4, cụ tham vãi

Em có 2F1 là nữ, nhưng cũng xin rút bài học là éo nên liên quan vay mượn tiền bac, chung vốn làm ăn với con rể làm gì, con gái mình đi làm dù lương có 5 củ/tháng thì cũng khuyên nó đi làm, éo phải ở nhà nội trợ phục vụ, ngửa tay xin tiền thằng nào

Đăng Mắm

Xe tăng
Cũng may cụ là người tiềm lực và tự chủ tài chính. K còn khổ dài. Mà e thắc mắc vợ cụ vị trí là gì? Tiểu thư tiêu tiền hay bà nội trợ chăm con :-?

Đăng Mắm

Xe tăng
Để phải gay gắt tiền nong với bất kỳ Nội hay Ngoại đều dở hơi roài
Đúng sai người trong cuộc mới biết
Nhưng thấy cụ này tham vật vã
Chuẩn cụ. Tiền nong thì mọi thứ thành nước lã hết. Haiz.
Em vs gấu bàn sau này chả đầu tư tiền nong gì cho bên ngoại bên nội cả. Tết nhất, ngày lễ, sinh nhật: quà cấp 2 bên nội ngoại như nhau, ngoại có rượu nôi có rượu, nội có thuốc bổ ngoại có thuốc bổ, nội có cây đào bể cá cây quất ngoại cũng có. Như thế cho công bằng.

Mà em thấy vào gia đình nào mà hay so đo con rể cả cho nhiều tiền, con rể thứ cho ít... thì cũng khổ. Bây giờ kiểu có tiền mới được quý ý ạ

tranhachi

Xe buýt
vợ cụ toàn ở nhà chơi ko làm gì à, cụ cày 1 tháng 30k USD là cày cái gì mà khủng thế ???. Ko hiểu cụ lấy vợ làm gì nữa :D. 4 tỏi ông bà già vợ trả cụ vợ cụ vẫn cầm hay cụ cầm rồi ??? Nếu vợ vẫn cầm thì có khả năng cụ vẫn ko đòi được :D

Taihoatu

Xe lăn
Đọc hết tâm sự của chủ thớt. em thấy Chủ thớt được mỗi kiếm tiền giỏi.Còn đối nhân xử thế với các mối quan hệ như mứt.
Không trách ông bà già vợ được.

khangsonglam

Xe buýt
Website
ecovietnam.net
Em chả bít trình bày chuyện này ở đâu nên lên đây hỏi các cụ, em cũng "nổi tiếng" trên OF này (mục Câu chuyện chuyến đi, e hay post bài, nhiều cụ đọc) nên em dùng tài khoản này các cụ nhé, mong các cụ thông cảm và chia sẻ, bình luận, góp ý với cáu chuyện của em.

Em kể sự thật chứ không thêm thắt gì, vì em đã dùng tài khoản này để nói thật
---------
Ngày này 8 năm trước, em mới lấy vợ, lúc đó nói thật là em đang "thất nghiệp", em có mở 1 cty nho nhỏ, nghe thì oai, nhưng chỉ đủ ăn và trả tiền nhà chứ ko để đc đồng tiền nào mỗi tháng.

Lúc đó em lê la trên mạng và tham gia 1 diễn đàn kiếm tiền online và bắt chước làm theo mọi người , mấy tháng đầu kiếm được vài usd 1 tháng nên gia đình, vợ em cười chê e lắm, toàn nói mỉa mai kiểu như mình là kẻ đáng thương bị lừa, làm gì có chuyện làm online rồi hàng tháng có người chuyển tiền về...

Em kệ. Cắm đầu làm.
6 tháng sau em bắt đầu kiếm được tiền nhiều, lúc đầu là 1000 usd/tháng, sau lên dần 2000, 3000, 5000, 10.000 rồi 30.000 usd/tháng

Lúc đó gia đình mới đổi thái độ với em, đúng là bọn Mỹ có câu "khi đồng tiền lên tiếng, mọi người đều lắng nghe" thật đúng

Nếu cứ như thế thì sẽ chẳng có câu chuyện sau em hầu các cụ

Lúc đó em bận làm nên tiền hàng tháng gửi usd ngân hàng suốt chứ ko đầu tư đầu tiếc gì cả ( em dân công nghệ, ko phải dân tài chính ), gửi ngân hàng được mấy tháng thì mẹ vợ em lên chơi nói là "mày gửi usd ngân hàng lãi suất mấy % làm gì, đưa tiền bố mẹ đầu tư cho".
Vấn đề là nhà vợ em làm thầu xây dựng, rất giàu, tài sản khoảng vài trăm tỉ ( nhà cửa ở HN nhiều lắm, em biết rõ), em nghĩ bố mẹ vợ mình lắm tiền nhiều của thế , lại mang nghĩa là "bố mẹ" nên e tin tưởng gửi luôn mà chả suy nghĩ.

Mỗi tháng em gửi khoảng 10.000 usd đều như vắt chanh.
Mấy tháng đầu thỉnh thoảng vợ nói mẹ mua ô đất này kia, mua đi bán lại lãi ... e cũng biết thế

Sau 2 năm, Em gửi được 193.000 usd (ko có giấy tờ biên nhận gì cả )

có tiền e muốn ra ở riêng, thì bố mẹ vợ nói là cho vợ chồng em 1 cái nhà, em chọn đại 1 cái nhà mặt phố ( nhà nát, 1 tầng ).
Lúc đó em muốn lấy tiền gửi bố mẹ vợ để xây nhà, vợ em thì từ trước đến giờ luôn miệng "có mấy tỉ bọ, bố mẹ xoay phát đc ngay a ko phải lo", lúc đó em ngỏ lời với bố vợ thì bố vợ bảo "chưa có, mày tự lo khoản xây nhà đi"

Thế là em ko gửi tiền nữa, mà lấy tiền hàng tháng xây nhà. Xây và hoàn thiện cái nhà đấy hết 2,5 tỉ bằng tiền của em.
6 tháng xây nhà xong, em muốn mua 1 cái xe oto ngon hết 1tỉ8 em lại đánh tiếng nói bố mẹ vợ trả tiền để em mua xe, thì bố vợ bảo "1 năm ko làm 2 việc lớn, mày đã xây nhà rồi, tao cấm mày mua xe" ( nguyên văn lời bố vợ e ) . mở ngoặc thêm là năm đó bố vợ e cũng xây nhà và mua thêm 1 xe Lexus gx470 hơn 4 tỉ

Em kể chuyện cho bố mẹ đẻ em, bố em bảo"mày mua bằng tiền của mày chứ có xin ông ý đâu mà cấm"
Thế là em vẫn mua xe.

Bẵng đi mấy năm từ lúc em gửi tiền đến giờ là 5 năm, mà vẫn ko thấy bố mẹ vợ đả động gì đến chuyện tiền, em sốt ruột quá mới hẹn bố mẹ vợ 1 buổi nói chuyện.
Đến nhà bố vợ đưa ra mấy tờ giấy hợp đồng, có ghi mua 1 mảnh đất hết 2,5 tỉ, đã thanh toán 1.7 tỉ. Em nói luôn "con gửi bố mẹ 4 tỉ cơ mà, sao bố mẹ mới đầu tư 1.7 tỉ, sao lúc lỗ ít bố mẹ ko bán cắt lỗ luôn cho con"
Thế là ông bố vợ đùng đùng chửi bậy, rồi thu lại giấy tờ, nói em là láo, là hỗn...

Em hỏi tiếp "thế con gửi 4 tỉ mà bố mẹ mới mua đất hết 1,7 tỉ còn 2,3 tỉ bố mẹ đầu tư cái gì ạ" , bố mẹ vợ bảo em "đầu tư cái gì mày ko cần biết, ý mày là mày muốn trả lãi khoản 2,3 tỉ ah"

Nhân tiện em nói luôn về vụ bố mẹ vợ hứa cho cái nhà mà em đã bỏ 2.5 tỉ để xây, bố vợ nói "tao cho đấy, cứ ở đi", em nói "nhưng giấy tờ vẫn đứng tên bố mẹ mà", mẹ vợ tức quá nói "mày đừng láo, tao có xuống hố tao cũng cho con tao chứ ko cho mày"
ông bà ý ko biết là em đã ghi âm lại hết những lời vàng ngọc đó

Sau đó 1 tháng bố mẹ vợ đưa vợ em 4tỉ ( đưa cho vợ em chứ đếch gọi em đến đưa tiền cho nó đàng hoàng)
---------------------------------
Chốt lại:
- em gửi bố mẹ vợ 4 tỉ, sau 5 năm em nhận về 4 tỉ, ( bố mẹ vợ đã đầu tư 1.7 tỉ trong khoản 4 tỉ đó, còn khoản 4 - 1.7 = 2.3 tỉ đã đầu tư làm gì thì bố mẹ vợ ko nói, mà nhà bố mẹ vợ em rất rất giàu, lúc em đòi tiền vừa mua cả Lexus gx470 )
Lúc em gửi, lãi suất usd là 7% và lãi tiền việt là khoảng 15%

- trong suốt 6 năm vợ e ko đi làm, ở nhà, em đưa tiền hàng tháng

- bố mẹ vợ đã "cho" em 1 cái nhà mặt phố và em bỏ ra 2,5 tỉ để xây, đến giờ đã 5 năm mà giấy tờ nhà đó vẫn đứng tên bố mẹ vợ ( 2 ông bà đi rêu rao khắp họ hàng là cho bọn e cái nhà đó )

- từ lúc bố mẹ vợ trả e tiền, em nói với vợ e là "bố mẹ e ko đủ tư cách để anh gọi là bố mẹ nữa" và sau đó em ko đến nhà , ko quan hệ, giỗ chạp, tết nhất e cũng ko đến nhà nữa...
Điều em buồn ở đây ngoài chuyện lỗ (tất nhiên, của đau con sót chứ các cụ, gửi thế mà sau 5 năm cầm nguyên về phải sót chứ, nhất là khi mẹ vợ "đề xuất gửi" chứ không phải em tự nhờ mẹ vợ) và vô trách nhiệm với tiền nong của con cái, thì điều em buồn hơn là thái độ và những lời mắng chửi của bố mẹ vợ lúc trả em tiền. Em đã ghi âm. Và em nhớ mãi không quên

Em thấm thía câu "vợ mình là con người ta" , sau vụ này vợ e vẫn nói "thế tự nhiên anh có nhà này ở còn gì" và "bố mẹ đã chịu lỗ bán đất đấy trả snh tiền rồi còn gì"

Sau vụ này, em vàbố mẹ đẻ e cũng ko hề oán trách hay tỏ thái độ gì với vợ em

Vấn đề nữa là nhà em vẫn ở bình thường, bố mẹ vợ không (hay chưa) đòi, nhưng cảm giác ở cũng khó chịu vì bị mang tiếng là ở nhà vợ , với cả cảm giác người ta đề phòng mình đòi chia nhà lúc li dị ( nói thật là có li dị em cũng chả đòi đâu , người còn chả tiếc, tiếc gì tiền )

Theo các cụ, em xử sự thế đúng hay sai, bố mẹ vợ e xử sự thế đúng hay sai, em nên tiếp tục như thế nào...
Em cũng quan tâm cái khoản kiếm tiền online của Cụ. Em phục cụ sát đất

Viking

Xe điện
Khuyên cụ chủ một câu là cụ nên tiếp tục quay tay vì vân may cuối cùng sẽ đến

thichnhiutien

Xe tải
Tiền cũng quý nhưng tình cảm gd quý hơn nhiều. Vợ cụ ở giữa là người khổ nhiều . Nếu yêu thương vợ thì cụ hãy thay đổi cách suy nghĩ mà đối xử với gd vợ cho phải phép.
Người làm ra của cơ mà sao phải tiếc nhiều như thế. Cụ hàng năm ko qua nhà vợ thế. Vợ cụ chắc đau lòng lắm

Du_don

Xe điện
Cụ này là ông nhạc thật hay chơi vậy. E là e không ủng hộ bác Ad nhưng e thắc mắc ông bà nhà sao lại "cấm" cụ ad mua xe mới
Trong lúc khó khăn chưa có tiền mặt, "cấm" chỉ là kế hoãn binh để anh ta đừng đòi rát quá! Sau đó sẽ cổn để trả cậu ta!
Chả giấu gì các bác, 4t của anh ta vẫn nằm trong bds cả, nhưng giờ bán chỉ còn 1,7t! Nhưng chả nhẽ mình là bố lại xui con vào chỗ lỗ nên tôi vẫn trả đủ không thiếu 1 xu! Quả thực lúc đầu cũng định đầu tư cho chúng, lãi chúng hưởng lỗ mình chịu chứ tơ hào làm gì của các con!

olobay

Xe buýt
4 tỷ để làm gì khi mà bố mẹ, con cái bất hòa, vợ chồng bằng mặt mà ko bằng lòng!!!

jolie 2010

Xe hơi
Em chỉ đọc mỗi vụ kiếm tiền online, hihi.
Còn vụ nhà cửa, tiền nong: cụ nên rõ ràng 1 lần cuối là trả tiền nhà. KHông thích thì thôi, cụ thừa khả năng mua nhà khác mà

.Chuối.

Xe tăng
Tôi là bố vợ nó đây!
Hí hí! Cụ còn con gái không? Còn thì gả em. Em hứa sẽ del nick OF, không bao giờ đem chuyện cụ mí em rao lên trên này :D:D:D

buianhtuvn

Xe tải
Đọc hết tâm sự của chủ thớt. em thấy Chủ thớt được mỗi kiếm tiền giỏi.Còn đối nhân xử thế với các mối quan hệ như mứt.
Không trách ông bà già vợ được.
nghĩ nghĩ mà cuối cùng tặc lưỡi là cụ thớt kiếm tiền giỏi hơn em nên em chả dám dạy khôn cụ thớt, chỉ có thể còm 1 câu là em đồng ý 2 tay với ý của cụ này.
nếu để em tóm tắt câu chuyện cụ thớt thì là:
1. cụ thớt lấy vợ lúc chưa có gì, nhà vợ rất rất giàu
2. cụ thớt gửi nhà vợ 4 tỏi, sau nhà vợ trả lại 4 tỏi, ko có lãi
3. cụ thớt căm vì mang tiếng ở nhà bố mẹ vợ cho mà ko có lãi 4 tỏi kia trong khi nhà đang ở cũng ko đc đứng tên cụ dù cụ bỏ tiền xây @@
4. vợ cụ thớt đc cụ thớt mô tả là "nuôi không mấy năm ko làm gì"
5. cụ thớt kiếm tiền rất giỏi, 1 năm phải kiếm đc gàn chục tỏi, nếu mà cụ thớt đóng thuế thu nhập thì riêng thuế thu nhập đã hơn thu nhập của em rồi.
----------
nếu có gì có thể rút kinh nghiệm từ ch cụ thớt kể, thì với em là: ngồi không ko đi làm để ng ta nuôi sẽ bị khinh, rồi cả nhà mình cũng bị khinh. rất không nên.
em xin hết.

Du_don

Xe điện
Hí hí! Cụ còn con gái không? Còn thì gả em. Em hứa sẽ del nick OF, không bao giờ đem chuyện cụ mí em rao lên trên này :D:D:D
=)) còn con út đấy!
Nhưng cứ nói trước: con bé xấu hơn chị, lại không ngoan như chị nó, kinh tế khó khăn, bố lại không còn nhiều hồi môn như con lớn! (Tât nhiên nhà với đất thì còn đầy) :))
Nên nói trước là lấy nó thì phải kiên trì mới được! Đk bố vợ chỉ là 1 chữ "ĐỨC" thôi!