[Funland] Câu chuyện chua xót của em

2 tai 8 banh

Xe container
Hehe.
Nếu chủ thớt là đàn ông thực sự thì cái lúc bố mẹ vợ cho cái nhà mặt phố đã đề nghị quy ra tiền để thanh toán cmn rồi. Có khi lúc quy ra tiền nhẹ cũng phải 15 tỏi chứ chả chơi.
Lại còn âm miu bỏ ra 2 tỏi 5 xây nhà để c.ứt trâu hòa bùn.
Xong lại đòi tiền để mua xe oto 1 tỏi 8.
Đúng kiểu im ỉm đòi ăn cả giầy cả tất
.
Tóm lại như cụ gì ở trên nói: tham và bạc.
quá chuận ạ - iem quất lại :)) :))

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Hehe.
Nếu chủ thớt là đàn ông thực sự thì cái lúc bố mẹ vợ cho cái nhà mặt phố đã đề nghị quy ra tiền để thanh toán cmn rồi. Có khi lúc quy ra tiền nhẹ cũng phải 15 tỏi chứ chả chơi.
Đúng kiểu im ỉm đòi ăn cả giầy cả tất.
Cụ chủ cũng có cái sai nhưng thưa với cụ, kiểu cho của BM vợ như là gán nợ xí xóa luôn khoản nợ, trong khi đó cho mày chọn nhà luôn, quá sướng xây càng to càng tốt và vẫn là thằng ở rể, nếu chia tay thì cụ ấy trắng tay luôn, tiền mất nhà của người khác.
BM vợ đàng hoàng dứt khoát khoát luôn khoản nợ, đáng ra cho nó cái nhà 5 tỷ chỉ cho 1 tỷ thôi.

Kurumasuki

Xe container
E đọc lại mới thấy vô lý
Từ lúc xây nhà mới ngừng gửi tiền 200tr/ tháng cho mẹ vợ.
6 tháng sau đã có 2.5 tỷ, xây xong mua xe 1.8 tỷ cùng năm.
Mà có thật thì khi được cho đât, lẽ ra phải hiểu là từ nay phải co trách nhiệm tài sản và tiền bạc với nhà vợ một cách tương xứng, định nuốt ko à?

baygiodulao

Xe buýt
Bác đang ở "miễn phí" cái nhà chắc cũng dăm tỷ, chả biết từ thời nào.
Đành là bác nhận 4 tỷ ko có lãi suất.
Còn chuyện "....sao lúc lỗ ít bố mẹ ko bán cắt lỗ luôn cho con": Lúc lãi nhiều tau tham cho chúng mài, ai dè nó lỗ.
Kinh doanh mà.
Đừng bẩu tau kinh doanh tồi nhá, tau ".... vẫn rất giàu, đổi cả Lexus gx470" kia đấy.
Lãi cho cả chúng mài - Lỗ chúng mài đành ráng chịu vậy.
Ngoài ra, 2 cụ đã "rêu rao khắp họ hàng là cho bọn e cái nhà đó", chắc nó của bác thật, vì họ hàng họ cũng "ghi âm hết mấy lời vàng ngọc " đó rồi.

Xét như thế: trong deal này, bác Lỗ hay Lãi ???
Cụ chủ ko phải đậu vừa rang nha. Ghi âm hết zôi.
Phương án nhà iem:
- đập cái nhà xây đi bán gạch vụ thu lại tiền;
- trả đất cho nhà vợ;
- hỏi vợ 4 tỵ cất đâu, có đi cùng ko? Cbi lêm đường;
- vợ ko đi cùng thì xin lại 2 tỵ,

kvboto

Xe container
Cụ sai toàn tập. Nói thật là chỉ có cụ là 1.

Em mà như cụ. Em ko nhận nhà. Tự mua lấy nhà, ko gửi tiền. Tự quản lý tiền.

Còn như kiểu của cụ nói trắng là quá tham. Nhà muốn lấy, tiền muốn sinh lời. éo giám tự quản lý tiền, đến nước đi đuôi co với nhà vợ thế là vứt. Nhà vợ cụ ko phải dạng thường. Cho cả cái nhà rồi. cụ quá tham. Cụ nghĩ cho ko chắc. Cách nghĩ của cụ cũng éo chấp nhận được. Đầu tư thì phải có lỗ và lãi. Còn muốn nhà vợ bán cắt lỗ.

Theo nhà cháu 1 là bỏ vợ. 2 là quay đầu là bờ, nếu còn yêu vợ, xin lỗi nhà vợ đi lại đàng hoàng. Xin lỗi thật lòng, bố mẹ vợ cũng là bố mẹ mình thì mới khá được. Cháu nghĩ cụ đừng bận tâm nhà vợ cho nhà. Kệ mẹ bọn chửi chó chui gầm chạn. Vấn đề là mình chuẩn, con vợ mình nó phải nghe mình, bằng ko là next.

Chúc cụ bình tĩnh sáng suốt. Tiền quan trọng nhưng có những cái xử lý khéo còn được nhiều hơn.
Đồng ý với cụ này. Cụ xem cái nhà mặt phố đó bao tiền ?

Và có điều nữa, họ giàu có tài sản đến cả trăm tỷ như cụ nói thì cũng đáng nể, không hiểu cụ quan hệ, giao tiếp, đối xử với họ thế nào mà vì 4-5 tỷ cụ chủ gửi đầu tư mà cụ chủ vừa mở mồm họ đã chửi cụ chủ ? chả nhẽ vô văn hóa ngay với con rể đến thế mà gia tài cả trăm tỷ được sao ?

Hưng NN

Xe tải
Cụ kiếm xiền giỏi vậy thì IQ cao hơn hẳn nhìu người rui. Khâm phục cụ thui chứ ko có ý kiến việc này đc.

Ông Già Lười

Xe đạp
Mảnh đất đó giá thì trường khoảng chục tỉ các cụ ạ

Bảo là em cần sang tên thì cũng không đúng, mà nói em không cần thì cũng không đúng, nhưng đã nói là "cho" và em đã bỏ ra vài tỉ để xây thì em cũng muốn có một sự khẳng định mình chứ các cụ, từ khi nói "cho" và em xây đến giờ là 4 năm rồi, và em vẫn được tiếng bên họ hàng nhà vợ là "hiền".

Bố vợ em là chủ thầu xây dựng nên nóng tính và gia trưởng lắm, tranh luận là hay văng tục, đờ mẹ đờ cha, với cả to tiếng lắm

Bản thân em cũng không chửi hay nói láo gì bố mẹ vợ cả, em có ghi âm và upload lên youtube rồi (để lưu lại về sau), nghe lại thì thấy toàn tiếng bố mẹ vợ át hết lời em thôi ạ, nhưng nói thật là em không muốn cho các cụ nghe ko lại đến tai họ hàng đoạn ghi âm đó thì không hay cho bố mẹ vợ em

vietran

Xe ba gác
Hehe.
Mời cụ rượu mà máy nó bẩu mời nhiều quá =))

sudoai

Xe tăng
Em chả bít trình bày chuyện này ở đâu nên lên đây hỏi các cụ, em cũng "nổi tiếng" trên OF này (mục Câu chuyện chuyến đi, e hay post bài, nhiều cụ đọc) nên em dùng tài khoản này các cụ nhé, mong các cụ thông cảm và chia sẻ, bình luận, góp ý với cáu chuyện của em.

Em kể sự thật chứ không thêm thắt gì, vì em đã dùng tài khoản này để nói thật
---------
Ngày này 8 năm trước, em mới lấy vợ, lúc đó nói thật là em đang "thất nghiệp", em có mở 1 cty nho nhỏ, nghe thì oai, nhưng chỉ đủ ăn và trả tiền nhà chứ ko để đc đồng tiền nào mỗi tháng.

Lúc đó em lê la trên mạng và tham gia 1 diễn đàn kiếm tiền online và bắt chước làm theo mọi người , mấy tháng đầu kiếm được vài usd 1 tháng nên gia đình, vợ em cười chê e lắm, toàn nói mỉa mai kiểu như mình là kẻ đáng thương bị lừa, làm gì có chuyện làm online rồi hàng tháng có người chuyển tiền về...

Em kệ. Cắm đầu làm.
6 tháng sau em bắt đầu kiếm được tiền nhiều, lúc đầu là 1000 usd/tháng, sau lên dần 2000, 3000, 5000, 10.000 rồi 30.000 usd/tháng

Lúc đó gia đình mới đổi thái độ với em, đúng là bọn Mỹ có câu "khi đồng tiền lên tiếng, mọi người đều lắng nghe" thật đúng

Nếu cứ như thế thì sẽ chẳng có câu chuyện sau em hầu các cụ

Lúc đó em bận làm nên tiền hàng tháng gửi usd ngân hàng suốt chứ ko đầu tư đầu tiếc gì cả ( em dân công nghệ, ko phải dân tài chính ), gửi ngân hàng được mấy tháng thì mẹ vợ em lên chơi nói là "mày gửi usd ngân hàng lãi suất mấy % làm gì, đưa tiền bố mẹ đầu tư cho".
Vấn đề là nhà vợ em làm thầu xây dựng, rất giàu, tài sản khoảng vài trăm tỉ ( nhà cửa ở HN nhiều lắm, em biết rõ), em nghĩ bố mẹ vợ mình lắm tiền nhiều của thế , lại mang nghĩa là "bố mẹ" nên e tin tưởng gửi luôn mà chả suy nghĩ.

Mỗi tháng em gửi khoảng 10.000 usd đều như vắt chanh.
Mấy tháng đầu thỉnh thoảng vợ nói mẹ mua ô đất này kia, mua đi bán lại lãi ... e cũng biết thế

Sau 2 năm, Em gửi được 193.000 usd (ko có giấy tờ biên nhận gì cả )

có tiền e muốn ra ở riêng, thì bố mẹ vợ nói là cho vợ chồng em 1 cái nhà, em chọn đại 1 cái nhà mặt phố ( nhà nát, 1 tầng ).
Lúc đó em muốn lấy tiền gửi bố mẹ vợ để xây nhà, vợ em thì từ trước đến giờ luôn miệng "có mấy tỉ bọ, bố mẹ xoay phát đc ngay a ko phải lo", lúc đó em ngỏ lời với bố vợ thì bố vợ bảo "chưa có, mày tự lo khoản xây nhà đi"

Thế là em ko gửi tiền nữa, mà lấy tiền hàng tháng xây nhà. Xây và hoàn thiện cái nhà đấy hết 2,5 tỉ bằng tiền của em.
6 tháng xây nhà xong, em muốn mua 1 cái xe oto ngon hết 1tỉ8 em lại đánh tiếng nói bố mẹ vợ trả tiền để em mua xe, thì bố vợ bảo "1 năm ko làm 2 việc lớn, mày đã xây nhà rồi, tao cấm mày mua xe" ( nguyên văn lời bố vợ e ) . mở ngoặc thêm là năm đó bố vợ e cũng xây nhà và mua thêm 1 xe Lexus gx470 hơn 4 tỉ

Em kể chuyện cho bố mẹ đẻ em, bố em bảo"mày mua bằng tiền của mày chứ có xin ông ý đâu mà cấm"
Thế là em vẫn mua xe.

Bẵng đi mấy năm từ lúc em gửi tiền đến giờ là 5 năm, mà vẫn ko thấy bố mẹ vợ đả động gì đến chuyện tiền, em sốt ruột quá mới hẹn bố mẹ vợ 1 buổi nói chuyện.
Đến nhà bố vợ đưa ra mấy tờ giấy hợp đồng, có ghi mua 1 mảnh đất hết 2,5 tỉ, đã thanh toán 1.7 tỉ. Em nói luôn "con gửi bố mẹ 4 tỉ cơ mà, sao bố mẹ mới đầu tư 1.7 tỉ, sao lúc lỗ ít bố mẹ ko bán cắt lỗ luôn cho con"
Thế là ông bố vợ đùng đùng chửi bậy, rồi thu lại giấy tờ, nói em là láo, là hỗn...

Em hỏi tiếp "thế con gửi 4 tỉ mà bố mẹ mới mua đất hết 1,7 tỉ còn 2,3 tỉ bố mẹ đầu tư cái gì ạ" , bố mẹ vợ bảo em "đầu tư cái gì mày ko cần biết, ý mày là mày muốn trả lãi khoản 2,3 tỉ ah"

Nhân tiện em nói luôn về vụ bố mẹ vợ hứa cho cái nhà mà em đã bỏ 2.5 tỉ để xây, bố vợ nói "tao cho đấy, cứ ở đi", em nói "nhưng giấy tờ vẫn đứng tên bố mẹ mà", mẹ vợ tức quá nói "mày đừng láo, tao có xuống hố tao cũng cho con tao chứ ko cho mày"
ông bà ý ko biết là em đã ghi âm lại hết những lời vàng ngọc đó

Sau đó 1 tháng bố mẹ vợ đưa vợ em 4tỉ ( đưa cho vợ em chứ đếch gọi em đến đưa tiền cho nó đàng hoàng)
---------------------------------
Chốt lại:
- em gửi bố mẹ vợ 4 tỉ, sau 5 năm em nhận về 4 tỉ, ( bố mẹ vợ đã đầu tư 1.7 tỉ trong khoản 4 tỉ đó, còn khoản 4 - 1.7 = 2.3 tỉ đã đầu tư làm gì thì bố mẹ vợ ko nói, mà nhà bố mẹ vợ em rất rất giàu, lúc em đòi tiền vừa mua cả Lexus gx470 )
Lúc em gửi, lãi suất usd là 7% và lãi tiền việt là khoảng 15%

- trong suốt 6 năm vợ e ko đi làm, ở nhà, em đưa tiền hàng tháng

- bố mẹ vợ đã "cho" em 1 cái nhà mặt phố và em bỏ ra 2,5 tỉ để xây, đến giờ đã 5 năm mà giấy tờ nhà đó vẫn đứng tên bố mẹ vợ ( 2 ông bà đi rêu rao khắp họ hàng là cho bọn e cái nhà đó )

- từ lúc bố mẹ vợ trả e tiền, em nói với vợ e là "bố mẹ e ko đủ tư cách để anh gọi là bố mẹ nữa" và sau đó em ko đến nhà , ko quan hệ, giỗ chạp, tết nhất e cũng ko đến nhà nữa...
Điều em buồn ở đây ngoài chuyện lỗ (tất nhiên, của đau con sót chứ các cụ, gửi thế mà sau 5 năm cầm nguyên về phải sót chứ, nhất là khi mẹ vợ "đề xuất gửi" chứ không phải em tự nhờ mẹ vợ) và vô trách nhiệm với tiền nong của con cái, thì điều em buồn hơn là thái độ và những lời mắng chửi của bố mẹ vợ lúc trả em tiền. Em đã ghi âm. Và em nhớ mãi không quên

Em thấm thía câu "vợ mình là con người ta" , sau vụ này vợ e vẫn nói "thế tự nhiên anh có nhà này ở còn gì" và "bố mẹ đã chịu lỗ bán đất đấy trả snh tiền rồi còn gì"

Sau vụ này, em vàbố mẹ đẻ e cũng ko hề oán trách hay tỏ thái độ gì với vợ em

Vấn đề nữa là nhà em vẫn ở bình thường, bố mẹ vợ không (hay chưa) đòi, nhưng cảm giác ở cũng khó chịu vì bị mang tiếng là ở nhà vợ , với cả cảm giác người ta đề phòng mình đòi chia nhà lúc li dị ( nói thật là có li dị em cũng chả đòi đâu , người còn chả tiếc, tiếc gì tiền )
Ho
Theo các cụ, em xử sự thế đúng hay sai, bố mẹ vợ e xử sự thế đúng hay sai, em nên tiếp tục như thế nào...
Em có vài lời, nếu ko hài lòng cụ bỏ qua nhá.:)
Cụ thu nhập vậy thì cần gì phải đòi khoản tiền đưa bố mẹ vợ(BMV). BMV cho nhà ko sang tên sao cụ có tiền ko mua đứt khỏi lo mang tiếng.
BMV cụ giàu vậy thì cụ ko đả động đến 4 tỏi đó (khoản đầu tư dài hạn), vẫn đc tiếng cho BMV vay, sau này vợ chồng cụ có khi đc 40 tỏi ấy chứ.:D

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Đất mặt phố giờ hạ rồi thì bét nhất cũng tầm 250tr/m2 cụ ạ. Nếu tính tiền lãi ngân hàng 5 năm thì 10m2 là đủ cmn tiền lãi rồi.
Đúng là nhà đại gia, gia môn đều có phần bất hạnh! (đại gia là phải có trên trăm tỉ ấy ạ).
Còm xuất sắc "mợ" ham vui ạ =))

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
động đến tiền nong là cứ phải rõ ràng ko là mất hết tình nghĩa. cón chuyện của cụ thì e chưa đủ kinh nghiệm mà tư vấn.
cơ mà vụ kiếm tiền onl cụ có thế chỉ e với được không ạ
Mie, với bạn thân mà còn phải học mót học lỏm...thì cụ tuổi giề :))

Hehe.
Nếu chủ thớt là đàn ông thực sự thì cái lúc bố mẹ vợ cho cái nhà mặt phố đã đề nghị quy ra
tiền để thanh toán cmn rồi. Có khi lúc quy ra tiền nhẹ cũng phải 15 tỏi chứ chả chơi.
Có khi vì thế nên bố mẹ vợ phòng thủ ko sang tên đấy ạ, để con gái họ đỡ mất trắng với cụ thớt

panameraf

[Tịch thu bằng lái]

Bảo là em cần sang tên thì cũng không đúng, mà nói em không cần thì cũng không đúng, nhưng đã nói là "cho" và em đã bỏ ra vài tỉ để xây thì em cũng muốn có một sự khẳng định mình chứ các cụ, từ khi nói "cho" và em xây đến giờ là 4 năm rồi, và em vẫn được tiếng bên họ hàng nhà vợ là "hiền".

Bố vợ em là chủ thầu xây dựng nên nóng tính và gia trưởng lắm, tranh luận là hay văng tục, đờ mẹ đờ cha, với cả to tiếng lắm

Bản thân em cũng không chửi hay nói láo gì bố mẹ vợ cả, em có ghi âm và upload lên youtube rồi (để lưu lại về sau), nghe lại thì thấy toàn tiếng bố mẹ vợ át hết lời em thôi ạ, nhưng nói thật là em không muốn cho các cụ nghe ko lại đến tai họ hàng đoạn ghi âm đó thì không hay cho bố mẹ vợ em
Thế tức là chưa mâu thuẫn quá nghiêm trọng thì cụ sang xin lỗi đi, trả nhà mua chỗ khác ở. Ở đây ko phải lỗi hoàn toàn của cụ mà lỗi của họ trước nhưng mình là con mà.

Ông Già Lười

Xe đạp
Đất mặt phố giờ hạ rồi thì bét nhất cũng tầm 250tr/m2 cụ ạ. Nếu tính tiền lãi ngân hàng 5 năm thì 10m2 là đủ cmn tiền lãi rồi.
Đúng là nhà đại gia, gia môn đều có phần bất hạnh! (đại gia là phải có trên trăm tỉ ấy ạ).
Mợ làm về bđs mà mợ suy nghĩ kiểu đó thì em cũng ạ mợ, chả khác gì lối suy nghĩ của vợ em

Cụ nên nhớ là từ "cho" em để trong ngoặc kép nhé, "cho" mà giấy tờ bố mẹ vợ vẫn đứng tên thì có gọi là "cho" không mợ??? Em bỏ tiền ra xây chứ em có "ở không" cái nhà đó đâu
Nếu mà bố mẹ vợ sang tên cho em mà em đòi tiền thì mợ hẵng nói kiểu đó nha

Chắc ji bố mẹ ruột cụ để cho cụ đc miếng đất chục tỷ thế, kiếm đc tiền thì cứng lên, không nhận, trả lại nhà, bọn con tự bơi.... chứ cụ định đứng tên bằng được mảnh đất đấy thì họ sang tên cũng khó chịu, chả tình nghĩa gì nữa, thị trường quá

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Mợ làm về bđs mà mợ suy nghĩ kiểu đó thì em cũng ạ mợ, chả khác gì lối suy nghĩ của vợ em

Cụ nên nhớ là từ "cho" em để trong ngoặc kép nhé, "cho" mà giấy tờ bố mẹ vợ vẫn đứng tên thì có gọi là "cho" không mợ??? Em bỏ tiền ra xây chứ em có "ở không" cái nhà đó đâu
Nếu mà bố mẹ vợ sang tên cho em mà em đòi tiền thì mợ hẵng nói kiểu đó nha
Chả bố mẹ vợ cho con gái một tài sản lớn lại vội vã sang tên cho nó cả. Khi họ muốn cho con gái một tài sản lớn và muốn tài sản đó ko làm hại nó, tốt nhất vẫn nên để tên mình. Lòng người khó đoán, lỡ có tài sản lớn quá chồng nó lại đòi bỏ nó thì tự dưng con mình mất cả 1/2 nhà mất cả chồng ko. Thậm chí tệ hơn, trong phim Mỹ chồng còn nghĩ mưu hãm hại vợ để sở hửu được cái tài sản lớn do bố mẹ vợ để lại hay ko? Người ta giàu có trăm tỉ theo tôi nghĩ cách cho như bố mẹ vợ cụ chủ là đúng đắn và hợp lý. Chắc họ cũng đoán được tính toán của cụ chủ, nếu họ lỡ sang tên cho vợ cụ chủ, thì bây giờ họ cầm đằng lưỡi rồi. Người thiệt thòi nhất lại là con gái họ

nguyentiengb

Xe hơi
Cụ sai toàn tập. Nói thật là chỉ có cụ là 1.

Em mà như cụ. Em ko nhận nhà. Tự mua lấy nhà, ko gửi tiền. Tự quản lý tiền.

Còn như kiểu của cụ nói trắng là quá tham. Nhà muốn lấy, tiền muốn sinh lời. éo giám tự quản lý tiền, đến nước đi đuôi co với nhà vợ thế là vứt. Nhà vợ cụ ko phải dạng thường. Cho cả cái nhà rồi. cụ quá tham. Cụ nghĩ cho ko chắc. Cách nghĩ của cụ cũng éo chấp nhận được. Đầu tư thì phải có lỗ và lãi. Còn muốn nhà vợ bán cắt lỗ.

Theo nhà cháu 1 là bỏ vợ. 2 là quay đầu là bờ, nếu còn yêu vợ, xin lỗi nhà vợ đi lại đàng hoàng. Xin lỗi thật lòng, bố mẹ vợ cũng là bố mẹ mình thì mới khá được. Cháu nghĩ cụ đừng bận tâm nhà vợ cho nhà. Kệ mẹ bọn chửi chó chui gầm chạn. Vấn đề là mình chuẩn, con vợ mình nó phải nghe mình, bằng ko là next.

Chúc cụ bình tĩnh sáng suốt. Tiền quan trọng nhưng có những cái xử lý khéo còn được nhiều hơn.
cụ này trả lời chuẩn này
em góp ý tí với chủ thớt :
1- vợ mình,bme vợ nuôi cho,cho mảnh đất ->cụ so đo lãi 4 tỉ làm gì,đất chưa sang tên chả sao,đằng nào chả của mình.cho là cho
2-cụ ko tham gia,ko đi lại với nhà vợ là sai.mình phận làm con k nên như vậy ->ý kiến riêng em.

greensolutions

Xe tải
vãi lều toàn chuyện ruồi bâu
lèm bèm kể lể làm gì cụ ơi
phọt chuyện nhà lên đây phơi
thiệt là ngao ngán trò đời nhỏ nhen...!

xuantruong70t

Xe buýt
Các cccm có F1 là con gái thì nghĩ sao khi đọc bài này nhỉ.Có rút cái gì hông ta?

sthd

Xe lăn
Ông bà nhạc cho căn nhà phố chục tỉ rồi (mặc dù chưa sang tên) mà còn đòi tiền, đòi cả lãi nữa thì cũng chịu thật.
Giờ lại còn tuyệt giao! Thật vô phúc.

Phải em em biếu 4 tỉ đã gửi.