[Funland] Câu chuyện cách ly tại nhà

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Thật, đọc các cụ đến lần thứ 3 thì iem đâm cũng bán tín bán nghi thế nào mới là đúng, hay là mình vẫn nói "vắng mợ thì chợ vẫn đông" mới là nói ngọng.
Em ko bị ngọng mà hay sai chính tả ạ.
Cảm ơn cụ nhé :)

phuongpt12

Xe tải
Thôi cứ nằm im, thở khẽ cho lành các cụ ạ!

Anhnv3

Xe buýt
Nhân có cái thớt của cụ nào đó hỏi tại sao không thực hiện test sàng lọc theo từng khu vực để chủ động cách ly những người nhiễm bệnh, e chia sẻ câu chuyện của thằng cu em em từ cái ổ dịch là bệnh viện bạch mai.
Vợ nó đang có thai và xét nghiệm lượng đường trong máu hơi cao nên đưa vợ vào bạch mai khám và lấy thuốc.
Và nhọ là đúng vào đợt vừa rồi, thực ra nó không nói với ai cả, em vô tình biết đươc vì hôm qua có nói chuyện với nó qua zalo.
Tình hình là như này, nó và vợ cách ly ở nhà được 4 hôm rồi và hàng ngày chỉ có nhân viên y tế gọi điện hỏi về tình trạng sức khỏe, nhiệt độ cơ thể.
Em cũng có hỏi là họ có bảo gì về vấn đề xét nghiệm không thì nó bảo không nói gì.
Nói ra để biết là chúng ta không thể thực hiện xét nghiệm sàng lọc cho mọi đối tượng đươc như HQ vì còn để dành cho những bệnh nhân khác.
Điều cần làm là mọi người hạn chế ra ngoài thôi.
Em cảm thẩy yên tâm nhất là nguồn cung về thực phẩm vẫn được đảm bảo dồi dào và giá cả đừng tăng tróng mặt là được.
Trong hoàn cảnh hiện tại cp đã hành đông tương đối quyết liệt nên em nghĩ giá cả nhu yếu phẩm sẽ khó mà tăng do con buôn nâng giá được.

Em bổ sung thêm câu chuyện ở quê em các cụ ah, hôm qua mẹ em gọi về cho bà gì thấy kể là ở xã có bênh nhân khám ở bạch mai thời gian vừa rồi xã họ làm khá quyết liệt ạ. Họ tư ra quy định là nếu ai ra đường không đ eo khẩu trang sẽ bị phạt 100k, cũng có người bị phạt nhưng không chịu đóng họ đưa thẳng lên ủy ban cách ly luôn, người nhà phải mang tiền đến đóng và làm cam kết.
Trợ vẫn bán nhưng sẽ luôn có cán bộ đi hò hét mọi người không tập chung quá đông.
Mụ vợ em đi chợ dân sinh cũng có chốt kiểm tra nhiệt độ và rửa tay ạ.

P/S: em vẫn đang đi làm bình thường các cụ ạ.
Với nguồn lực của VN e thấy CP làm quá tốt. 1 là tuyên truyền làm mọi người đều ý thức đc (nhưng cũng có một số loại nó ko phải là người vd con mụ 34). 2 quyết liệt từ trên xuống phường xã chấp hành tốt. 3 huy động đc sức dân (cái này thì như Bác Hồ nói khó 100 lần dân liệu cũng xong) và cả quân nữa. 4 là có chuẩn bị và phản ứng rất nhanh (tuy nhiên bác Chung CT phê Bộ yt và BV BM là đúng đáng lý ra quây ngay từ hôm 19/3 thì đỡ bn). 5 là đi đều cả 2 chân vừa lo chống dịch vừa lo ổn định XH, việc trợ cấp như công bố ít nhất cũng đủ để có cái ăn cho dân. Năm nay CP Việt Nam sáng nhất toàn cầu ấy cccm nhẩy.