Câu cá tại Côn Sơn

Cao Luận

Xe máy
Câu cá tại Côn Sơn!

Sau hơn một giờ từ HN theo hướng QL18 chúng tôi rẽ trái đường về Côn Sơn. Dọc theo con đường nhỏ ngoằn ngèo rợp bóng cây, hồ Côn Sơn đã thấp thoáng hiện ra trong nắng buổi sáng của một ngày hè oi ả. Côn Sơn 8h30, nhiệt độ khoảng 38 độ, mặt hồ gợn nước lăn tăn.

Dọc theo con đường nhỏ ngoằn ngèo rợp bóng cây...

Như đã hẹn, Anh đón chúng tôi trong trang phục dằn di ngồi trên một chiếc xe zeep với lỉnh kỉnh những đồ đạc. Chẳng biết từ bao giờ, cái tên Hoàng Cựa đã trở nên uy phong và thân thiện của một vùng Sơn cước rộng lớn. Sau cái bắt tay ban đầu anh nhìn chúng tôi và cười nói tự nhiên với ánh mắt sắc, sâu thẳm của một con người từng trải. Con người anh toát lên một vẻ phong trần, với tác phong khá thuần thục của người bản địa.

Hồ Côn Sơn đã thấp thoáng hiện ra trong nắng buổi sáng của một ngày hè oi ả ...

Theo chỉ dẫn, chúng tôi ra cần nơi bờ Đông, nước trong, xuôi gió và gần cửa trạm bơm. Bóng cây rợp mát phía sau lưng. Mỗi người một khoảng, đồ đạc được bầy ra la liệt trước sự trần trồ của nam thanh, nữ tú đi dã ngoại gần đó. Nhiều cậu bé hiếu kỳ chăm chú theo dõi rồi hỏi: Chú ơi sao chú câu bằng lưỡi không có mồi...Hì Hì, cậu bé ngây thơ vì đến muộn nên không biết chúng tôi đã thả mồi ở ngoài xa kia từ sớm. Câu chuyện ra vào rôm rả chẳng mấy đã đến trưa, mặt trời gần đứng bóng.

Côn Sơn 8h30, nhiệt độ khoảng 38 độ, mặt hồ gợn nước lăn tăn.

Trời nóng gay gắt, gió đã hết, mặt nước có lúc phẳng như gương, cá vẫn chưa đi ăn. Mồ hôi mướt mải chảy qua mắt, xuống cổ, ngọn phao vẫn trơ trơ... Hình như bên trái, Bác Thái đã đụng hàng, cá mắc lưỡi, quẫy chạy loằng ngoằng. Anh em cười vui vẻ chúc mừng Bác chủ tịch nha...Quay lại ổ của mình không thấy phao đâu, ổ cách bờ gần 40m, một quần tăm nổi như tôi vôi, phao vẫn chưa trồi lên... Vù.. một cú giật mạnh xé gió nghe khô khốc, cước siết cứng tay, máy chạy ro ro.
Cá tự nhiên khỏe ở mức độ kinh hoàng, cuộn cước đã vơi đi quá nửa, phao chưa nổi, đầu cần vẫn cong vút. Sau hơn 10 phút cuối cùng quần nước cùng với phao đã nổi lên... Một em trắm trắng trên 3kg. Tinh thần phấn trấn hẳn lên, mồ hôi chảy ròng ròng cũng mặc, lưỡi lại được ném ra kéo về vun vút, chả mấy đã thu về gần chục em cả Trôi, Chép và rô phi...

ánh mắt sắc, sâu thẳm của một con người từng trải. Con người anh toát lên một vẻ phong trần, với tác phong khá thuần thục của người bản địa.

Vù.. một cú giật mạnh xé gió nghe khô khốc, cước siết cứng tay, máy chạy ro ro.

Lưỡi lại được ném ra kéo về vun vút, chả mấy đã thu về gần chục em cả Trôi, Chép và rô phi...

Mặt trời đã xiên cái nắng chéo của buổi chiều lúc 13h30, cũng là lúc anh em nghỉ để ăn cơm trưa. Bữa trưa do chính tay Anh Hoàng Cựa nấu. Thì ra từ lúc bơi thuyền ra thả thính cho chúng tôi xong là anh quay về làm bếp một mình. Một bữa trưa đầy ắp trong tiếng cười nói rôm rả, bia lon được đổ ra chậu để chúng tôi uống bằng bát... Anh em... Say cá... Say người... Say cảnh... nằm nghiêng ngả đến hết chiều...

Say cá... Say người... Say cảnh... nằm nghiêng ngả đến hết chiều...

Một buổi chiều đáng nhớ, chợt thấy bâng khuâng khi tắt nắng, không khí dịu hẳn, chiếc xe lăn bánh để lại hồ Côn Sơn khuất dần sau dãy núi... Hẹn gặp lại Hồ Côn Sơn. Hẹn gặp lại Anh...Một buổi câu dã ngoại đáng nhớ.

Hẹn gặp lại Hồ Côn Sơn. Hẹn gặp lại Anh...Một buổi câu dã ngoại đáng nhớ.

tuyetminh2

Xe đạp
Con cá to dữ, nhậu phê phết luôn :D

huypham92

Đi bộ

Cá to thế này cụ nhậu sướng nhỉ :))

kien.humg

Xe buýt
Bác Cưaj này là anh rể của ông anh cùng cơ quan e, mấy năm trước bác ấy mời bọn e về Côn sơn câu cá. Bọn e đi đầy 1 xe zace xuống mà chả câu được con cá éo nào (do thời tiết hôm ấy khg thuận). Bữa trưa bác ấy mời bọn e một trận ăn uống trên thuyền say lê tê phê. Chiều bác ấy cho quân mang lưới ra quét cho bọn e mang về phải đến mấy yến cá. Mà khg biết bác ấy còn cái xe jeep khg nhỉ, ấn tượng phết

vietran

Xe ba gác
Ở đây có cho câu dịch vụ k cụ chủ, nếu có thì tính theo ca hay cân? Hổ rộng này cá ngon lắm nhỉ

Cao Luận

Xe máy
Hồ này cá ngon. Cá nuôi trên 3 năm mới được 3kg các cụ ạ.

[/URL][/IMG]

trabi s

Xe tải
Bác Cưaj này là anh rể của ông anh cùng cơ quan e, mấy năm trước bác ấy mời bọn e về Côn sơn câu cá. Bọn e đi đầy 1 xe zace xuống mà chả câu được con cá éo nào (do thời tiết hôm ấy khg thuận). Bữa trưa bác ấy mời bọn e một trận ăn uống trên thuyền say lê tê phê. Chiều bác ấy cho quân mang lưới ra quét cho bọn e mang về phải đến mấy yến cá. Mà khg biết bác ấy còn cái xe jeep khg nhỉ, ấn tượng phết
Bác Cựa cá vẫn còn xe Jeep cụ nhé.bác Cựa cá này thi bằng lái oto đến 7 lần liền chưa đỗ các cụ có tin không.:D

rename

Xe đạp
Cá như này mà nhậu thì sướng phải biết các cụ nhỉ

Juanxt

Xe tải
cháu cũng thích câu. nhưng thích có cá to ngồi cạnh nữa

No Fear

Xe điện
Em cũng rất thích câu. Thỉnh thoảng về quê làm vài ba kg rô phi cho vui.

GreenArchi

Đi bộ
Câu xong làm mồi nhậu cho quên sự đời

bomit

Xe tăng
Hồ này cá ngon. Cá nuôi trên 3 năm mới được 3kg các cụ ạ.

[/URL][/IMG]
Cá ngon nên rượu em rót tràn trề rồi nhé!
Em chẳng biết câu mà chỉ biết ăn cá, uống rượu nên khi về quê toàn phải quăng lưới.
Cảm ơn cụ chủ!

củ chuối

Xe hơi
Em cũng hay đi qua đây, nhiều khi nắng quá phải đâm đầu xe vào rừng để tranh thủ ngủ một chút. Không gian xanh và bình yên quá!!!

Cao Luận

Xe máy
Say cảnh quên sự đời

Cao Luận

Xe máy
Trở lại Côn Sơn 13/07/2014.

Lần này thì đông vui quá!

Khu vực này mọi người chê vì bờ cao quá, có mỗi nhà em đày thân trong cái nắng hè tháng 7.

... Nên chỉ có mấy em này ghé thăm!

locve

Xe tăng
Đọc thớt này lại thất vật quá. Em cũng nghiện câu, nghiện đến mức không dám để lại cần câu ở HN, phải mang cả 2 cần về quê để. Để ở nhà thì cứ ngứa ngáy, kiểu gì cũng ra hồ.
Đi câu kiểu này còn hơn cả nghiện cờ bạc các cụ nhỉ.
Hồ đẹp, cá ngon, nhìn các bác em nhớ quá.

duchoinokia

Xe hơi
Hd we em câu cá phải có cá 45kg nữa có phải hay ko các cụ nhỉ

kienkid

Xe container
em cũng ấp ủ một buổi đi câu hoành tráng nhưng vẫn chưa làm được. chỉ loanh quanh mấy cái hồ gần nhà

CRV7

Xe tải
đúng sở thích của e, chẳng j sướng bằng cuối tuần đi ngoại tỉnh câu cá nhậu cùng a e bạn bè