[Funland] Câu cá - Nhà số 2

vietran

Xe ba gác
Ở dưới E đầm nước lợ ngoài những loại rô phi như trên còn loại rô phi đen, vây đuôi đỏ lớn nhất cũng chỉ 5-6 lạng. Loại này ăn rất ngon, chủ đầm bẩu đấy là rô phi ta. Cụ nào biết về loại này k nhỉ?
Rô phi từ ...châu Phi nên không có rô phi ta, giống nhưng không có khoai tây lang :))
Hồi em bé, cách đây cũng mấy mươi năm, rô phi nó nhỏ lắm chứ không to như giờ, to nhất 5-6 lạng như cụ nói. Và nó sống hoang dã không ai nuôi thương phẩm cả. Sau này nuôi thương phẩm thì du nhập nhiều giống to và nhanh nhớn, có lần em câu được con cỡ 3,5 cân người đặc toàn thịt bổ đôi mà 1 nửa không cho vừa cái chảo to, rán mãi mới chín.

vietran

Xe ba gác
cụ thành nhà ngư học rồi nhỉ ? cứ chỗ nào nước sạch không ô nhiễm là cá ngon cụ nhỉ ?
Vâng, quan trọng nhất là môi trường.
Nhưng rô phi em thấy khác rô ta là nó phải đủ lớn vượt qua ngưỡng thì mới ăn được, cỡ bàn tay trở lên, không giống rô ta càng bé càng ròn, tốn bia lắm:))

Laixetruongson

Xe container
Tình hình là chưa bố trí được xe, xe nào cốp cũng nhỏ, chắc phải làm con 3 chân cốp mới vừa :))
Mỗi 2 cái cần iso rút vào còn có 1 m to bằng ngón chân cái, 1 cái cần tay ngắn hơn và nhỏ bằng ngón tay cái với hộp lưỡi phao bằng bàn tay dài 30 phân mà cốp nào cũng chật :))
Từ giờ đến sang tuần nhiệt độ tăng cao :P nắng này nay tráp ăn mạnh đấy :)) cụ đi không ? =))=))

vietran

Xe ba gác
Từ giờ đến sang tuần nhiệt độ tăng cao :P nắng này nay tráp ăn mạnh đấy :)) cụ đi không ? =))=))
Nắng to vợ bắt đem quần áo ra hong cho khô.
Mà nắng này ngạnh đi ăn cứ tráp phải vào thu.
Cụ rẽ qua Keângnm style xem tềnh hềnh thế nào chứ em lo lắm =))

Laixetruongson

Xe container
Được hay là qua em sỏ khuyên ở bển ròi ? :P

Phuco2007

Xe lăn
Rô phi từ ...châu Phi nên không có rô phi ta, giống nhưng không có khoai tây lang :))
Hồi em bé, cách đây cũng mấy mươi năm, rô phi nó nhỏ lắm chứ không to như giờ, to nhất 5-6 lạng như cụ nói. Và nó sống hoang dã không ai nuôi thương phẩm cả. Sau này nuôi thương phẩm thì du nhập nhiều giống to và nhanh nhớn, có lần em câu được con cỡ 3,5 cân người đặc toàn thịt bổ đôi mà 1 nửa không cho vừa cái chảo to, rán mãi mới chín.
He he, rô phi đầm nước lợ có đặc điểm là rất ít cắn. Chỉ khi nào chủ đầm tháo cạn nước phơi đầm thì phi cắn như điên. Câu được ẻm rô phi đen mà làm gỏi thì ngon bá cháy các cụ ợ:P:P

Rắn Lớn

Xe điện
Không phải hết mùa đẻ nó trắng được ra.
Rô phi có 3 loài: đỏ, trắng xanh và vằn.
Rô đỏ lúc bé nó nhuốm đỏ, thịt rất hôi và bở, lớn lên nó trẳng nhảng bớt ra, lúc bé bằng ngón chân nó đỏ đen nhìn như phi lai cá cờ.
Rô phi xanh lúc nhỏ màu trắng xanh, lớn lên trắng phau rất đẹp, thịt thơm và dai.
Rô vằn lúc nhỏ đen sọc trắng, lớn lên vết sọc mờ hơn và nhìn toàn thân mầu đen.
Tuy cá sống ở nôi trường nào có ngả chút màu theo môi trường đó cho phù hợp tự nhiên, tuy nhiên như người vậy, da vàng sang bển trắng nhởn chút, đi câu đen thêm chút, chứ vàng vẫn hoàn vàng.

Còn vụ cần thì nó dầm mưa dãi nắng không ai phủ cánh kiến cả, bàn ghế kê trong nhà còn bong mịa nó ra nói gì đi câu.
Hị hị hị, thế cụ chưa gặp vụ câu lên rô đỏ, 1 lát sau thành rô màu xanh rồi! :P :P :P Ko tin hôm nào cụ câu được rô đỏ, bắt nó, vuốt bụng cho nó phóng hết tinh, sau đó thả vào giỏ thì độ 1-2h sau nó thành rô màu xanh nhá! :P :P :P

Cánh kiến nếu phủ ko thì bay, nhưng nếu xử lý cùng sơn ta theo quy trình sơn mài, lại được nhúng nước thường xuyên thì khác nhá! :P :P :P

Laixetruongson

Xe container
Kết luận lại là bj thì các cụ xuống ĐS ăn ghẹ đới
Em chờ cụ đàu đàn xem thiên văn thời tiết hướng dó :P cụ đàu đàn duyệt đi lúc nào thì em lúc đó:) giờ cụ cứ làm như kế hoạch cụ lập là đi tiền trạm xem cá mú thế nào chụp vài kiểu ảnh cho cụ ý dễ thuyết phục osin phơi hộ sơ líp thì mới đi được ạ :))

vietran

Xe ba gác
Hị hị hị, thế cụ chưa gặp vụ câu lên rô đỏ, 1 lát sau thành rô màu xanh rồi! :P :P :P Ko tin hôm nào cụ câu được rô đỏ, bắt nó, vuốt bụng cho nó phóng hết tinh, sau đó thả vào giỏ thì độ 1-2h sau nó thành rô màu xanh nhá! :P :P :P

Cánh kiến nếu phủ ko thì bay, nhưng nếu xử lý cùng sơn ta theo quy trình sơn mài, lại được nhúng nước thường xuyên thì khác nhá! :P :P :P
Chốt lại ông nào da đỏ lừ do đi câu nắng mà xuất tinh là da trắng muốt :))
Nên các cụ xuống HP câu đầm phải có kế hoạch sau khi câu về Đồ sơn cho các em nó vuốt bụng phóng hết tinh ra sau đó thả vào xe là thành cần thủ trắng muốt :))

Phuco2007

Xe lăn
Em chờ cụ đàu đàn xem thiên văn thời tiết hướng dó :P cụ đàu đàn duyệt đi lúc nào thì em lúc đó:) giờ cụ cứ làm như kế hoạch cụ lập là đi tiền trạm xem cá mú thế nào chụp vài kiểu ảnh cho cụ ý dễ thuyết phục osin phơi hộ sơ líp thì mới đi được ạ :))
He, he. Nhà cháu chờ các cụ đã lâu nên hóng mãi:x

Laixetruongson

Xe container
Để em kêu thợ lặn dò thử xem cụ ý đang đâu :)
Mà cụ đã bổ sung ISO cả cần đơn để đi bắt tráp chưa? chứ ai lại mang cái cần nổ ngọn đi xuống cụ Cò cụ ý cười cho :))

Laixetruongson

Xe container
cụ thành nhà ngư học rồi nhỉ ? cứ chỗ nào nước sạch không ô nhiễm là cá ngon cụ nhỉ ?
Vụ lòng hồ thế nào cụ ơi:P lại sắp đến mùa nước câu dưới hạ lưu rồi lòng hồ lại đợi mùa nước cạn sang năm :))

xecho rac

Xe điện
Vụ lòng hồ thế nào cụ ơi:P lại sắp đến mùa nước câu dưới hạ lưu rồi lòng hồ lại đợi mùa nước cạn sang năm :))
dạo này em bận với lại nắng quá cũng nản, lúc nào cá ăn mạnh đi câu rô cụ ạ , em alo phát là xong mà cụ!

lolotica

Xe điện
cụ câu ngạnh đã bao giờ bị nó xiên cho phát ngạnh vào tay chưa?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em lại lên đường câu kéo đây các Cụ.
Hy vọng là được nhiều cá.

Laixetruongson

Xe container
Em lại lên đường câu kéo đây các Cụ.
Hy vọng là được nhiều cá.

Ôi biển trời mênh mông thích quá :P nhất cụ Cá Tráp! bọn em ở ngoài này đang nắng vỡ đầu :) một số cụ đang trốn vào chỗ tối nằm máy lạnh thở đều tránh tăng xông rồi :))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Con to hình như là giống nhập từ Đài Loan hay sao ấy Cụ.
Họ lai tạo gọi là rô phi đơn tính.
Con to nó nhiều màu sắc trên cơ thể.
Cụ câu được con 3.5kg thì quá khủng rồi.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Ôi biển trời mênh mông thích quá :P nhất cụ Cá Tráp! bọn em ở ngoài này đang nắng vỡ đầu :) một số cụ đang trốn vào chỗ tối nằm máy lạnh thở đều tránh tăng xông rồi :))
Hy vọng không mưa Cụ ạ.
Nước trong quá nên sợ cá không ăn mà cá nóc phá thôi.
Được đi là sướng rồi.:))