[Funland] Cắt sàn bê tông để làm thêm cầu thang

nganminh

Xe đạp
Nhà em có 2 mặt tiền nên vừa ở (tầng 3+4) vừa cho thuê làm văn phòng (tầng 1+2) đi lại thì không vướng nhưng vướng mỗi cái cầu thang từ tầng 1 lên tầng 2. Lúc xây nhà không tính kỹ nên làm mỗi cái cầu thang giờ đi chung cầu thang với người thuê hơi bất tiện. Em đang muốn cắt sàn bê tông để làm thêm cầu thang phụ bằng sắt từ tầng 1 lên tầng 2 để riêng biệt với khách thuê. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với ạ:
1/ Thời gian thi công khoảng bao nhiêu ngày?
2/ Nên cắt sàn bê tông thế nào? Cắt sàn bê tông liệu có ảnh hưởng đến kết cấu nhà không?
3/ Cầu thang phụ như vậy để rộng bao nhiêu là hợp lý (cầu thang chính nhà em đang để rộng 1,1 m đi cũng thỏa mái) nhưng nếu cầu thang phụ mà để rộng thì phải cắt nhiều bê tông nên em đang rối không biết nên để rộng bao nhiêu thì phù hợp (Tầng 1 +2 Nhà em thông thường cho thuê văn phòng làm việc hoặc kho hàng sạch).
4/ Cầu thang đi trong nhà làm vật liệu sắt có ổn không ạ?

gadi2banh

Xe điện
Cụ gọi đội cơ khí vào khảo sát rồi tư vấn luôn giải pháp mới được.

Xichlo2014

Xe tải
nếu làm cầu thang sắt thì cụ gọi đội thợ gia công ở xưởng trước sẽ nhanh hơn. Cắt sàn làm thang là bình thường, nếu nhịp cắt lớn thì tăng cường thêm bằng dầm sắt. LƯU Ý KHI CẮT SÀN YÊU CẦU THỢ CẮT BẰNG PHƯƠNG PHÁP KHOAN RÚT LÕI, TỐN THÊM ÍT NHƯNG ĐẸP VÀ AN TOÀN

agrimeco

Xe lăn
Làm cầu thang hơi bị tốn diện tích đấy, cắt nhiều lại ảnh hưởng tới kết cấu nữa. Cụ nên nghiên cứu lắp cái thang máy, thang bộ chỉ còn để dự phòng khi mất điện :D

clessking

Xe tăng
Làm cầu thang hơi bị tốn diện tích đấy, cắt nhiều lại ảnh hưởng tới kết cấu nữa. Cụ nên nghiên cứu lắp cái thang máy, thang bộ chỉ còn để dự phòng khi mất điện :D
PA này là ổn nhất, nhưng nghe cụ thớt nói cho thuê T1 T2 thì khả năng cho thuê ko biết bao giờ mới đủ bù được cái thang máy :D Vì thang máy kiểu phát sinh thì thường vừa phải phá dỡ vừa phải tốn kém nữa :D

agrimeco

Xe lăn
PA này là ổn nhất, nhưng nghe cụ thớt nói cho thuê T1 T2 thì khả năng cho thuê ko biết bao giờ mới đủ bù được cái thang máy :D Vì thang máy kiểu phát sinh thì thường vừa phải phá dỡ vừa phải tốn kém nữa :D
Chủ yếu là phục vụ bản thán và gđ nâng cao chất lượng cs chứ cụ ;))

nganminh

Xe đạp
nếu làm cầu thang sắt thì cụ gọi đội thợ gia công ở xưởng trước sẽ nhanh hơn. Cắt sàn làm thang là bình thường, nếu nhịp cắt lớn thì tăng cường thêm bằng dầm sắt. LƯU Ý KHI CẮT SÀN YÊU CẦU THỢ CẮT BẰNG PHƯƠNG PHÁP KHOAN RÚT LÕI, TỐN THÊM ÍT NHƯNG ĐẸP VÀ AN TOÀN
Vâng cám ơn cụ đã tư vấn cụ thể ạ!

nganminh

Xe đạp
Vâng lắp được thang máy luôn thì tốt ạ hic!

thuan_dht

Xe hơi
cụ phải cho cái mặt bằng nhà lên, thì các bác có nghề mới nói được, cơ bản cứ theo mép dầm mà cắt, chỗ nào k có dầm thì gia cố bằng dầm thép hoặc bt, ngoài ra còn phải tùy sàn lúc làm dày bao nhiêu cm

Marance

Xe điện
Làm cầu thang sắt (loại xương cá) vừa nghệ thuật và bền chắc.
Ban đầu cụ xác định không gian cắt, tính toán kĩ độ rộng bậc cầu thang khi hoàn thiện. Ví dụ bậc cầu thang hoàn thiện xong là 95 - 100cm thì ô cắt bê tông làm cầu thang khoảng 1,8m x 2,4m, nhớ tính thêm cả độ cao của bậc cao nhất có thể để khi đi không bị chạm đầu vào trần bê tông từ t1 lên tầng 2.
Sau khi lấy dấu diện tích cắt trần, tiến hành gia cố sàn bê tông bằng khung thép. Tiến hành cắt lát thành nhiều mạch để vỡ vụn bê tông và tránh rung lắc cho kết cấu, tuyệt đối không nên để cắt rụng cả mảng to sẽ gây rơi vỡ hỏng sàn phía dưới.
Để làm cầu thang sắt kiểu xương cá từ t1 lên t2 em nghĩ chi phí sẽ tầm:
1. Phá dỡ và hoàn thiện lại bê tông: 6tr.
2. Gia cố khung dầm chịu lực: 2,5tr.
3. Cầu thang sắt hệ xương cá: 1,9tr/ mét dài.
4. Mặt bậc, lan can, tay vịn gỗ lim tự nhiên: 3tr/mét dài.
5. Các bộ trụ cái bằng gỗ lim đồng bộ: 3,5tr/bộ.
6. Phát sinh: 3tr/gói.
Bộ này goàn thiện tầm 46 - 50tr và có nhiều giải pháp rẻ hơn nhưng chắc chắn không đẹp.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em có 2 mặt tiền nên vừa ở (tầng 3+4) vừa cho thuê làm văn phòng (tầng 1+2) đi lại thì không vướng nhưng vướng mỗi cái cầu thang từ tầng 1 lên tầng 2. Lúc xây nhà không tính kỹ nên làm mỗi cái cầu thang giờ đi chung cầu thang với người thuê hơi bất tiện. Em đang muốn cắt sàn bê tông để làm thêm cầu thang phụ bằng sắt từ tầng 1 lên tầng 2 để riêng biệt với khách thuê. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với ạ:
2/ Nên cắt sàn bê tông thế nào? Cắt sàn bê tông liệu có ảnh hưởng đến kết cấu nhà không?
3/ Cầu thang phụ như vậy để rộng bao nhiêu là hợp lý (cầu thang chính nhà em đang để rộng 1,1 m đi cũng thỏa mái) nhưng nếu cầu thang phụ mà để rộng thì phải cắt nhiều bê tông nên em đang rối không biết nên để rộng bao nhiêu thì phù hợp (Tầng 1 +2 Nhà em thông thường cho thuê văn phòng làm việc hoặc kho hàng sạch).
Phải có ảnh hiện trạng, ảnh mặt bằng mới tư vấn được chính xác cụ ạ. Nếu sàn rộng thì cân nhắc cắt cấy thêm thang sắt cho khách thuê còn gia đình đi thang cũ chứ ko phải làm ngược lại. Thường thì sẽ cấy ngay ở khu vực sân / mặt tiền. 1 giải pháp nữa là chỉ cho thuê tầng 1 nếu chênh tiền ko quá nhiều. Cắt sàn thì nên cấy dầm I trước khi khoan rút lõi cắt sàn.
Nói chung giải pháp kỹ thuật thì rất đơn giản, chỉ có cân nhắc chọn hướng xử lý thế nào mới phải nghĩ thôi. Về chi phí cắt cấy thang sắt khoảng 30-50tr/tầng.

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
Làm thang máy xin phép vỡ mồm. Nhà em bên thuê đang làm thủ tục cấp phép trên quận mà lắm giấy tờ vãi ra.

agrimeco

Xe lăn
Làm thang máy xin phép vỡ mồm. Nhà em bên thuê đang làm thủ tục cấp phép trên quận mà lắm giấy tờ vãi ra.
Ủa thang máy sao phải xin phép cụ? Có cái điện 3 fa thì giờ xin đơn giản, bất đắc dĩ thì sài loại motơ 1 fa cũng đc :D

Huthasa

Xe container
Ủa thang máy sao phải xin phép cụ? Có cái điện 3 fa thì giờ xin đơn giản, bất đắc dĩ thì sài loại motơ 1 fa cũng đc :D
Em thấy làm đơn sửa chữa cải tạo ra phường, phường yêu cầu thế. Em cũng không quan tâm vì bên thuê họ làm nhưng thấy kêu lắm.

agrimeco

Xe lăn
Em thấy làm đơn sửa chữa cải tạo ra phường, phường yêu cầu thế. Em cũng không quan tâm vì bên thuê họ làm nhưng thấy kêu lắm.
Chắc nâng tầng hoặc làm bên ngoài phạm vi cho phép dư lào chứ làm bt thì coi như thay nội thất chả thằng phường nào cấm đc. Em mua nhà cũ cũng phải sửa lại toàn bộ cầu thang và lắp thang máy ko cần xin sỏ gì hết. Lúc vào kiểm tra ngó nghiêng kêu ko đc phép cơi cao làm phòng máy, nhưng thang em lắp ko cần phòng máy nên chẳng kiếm đc của em xu nào :D

Huthasa

Xe container
Chắc nâng tầng hoặc làm bên ngoài phạm vi cho phép dư lào chứ làm bt thì coi như thay nội thất chả thằng phường nào cấm đc. Em mua nhà cũ cũng phải sửa lại toàn bộ cầu thang và lắp thang máy ko cần xin sỏ gì hết. Lúc vào kiểm tra ngó nghiêng kêu ko đc phép cơi cao làm phòng máy, nhưng thang em lắp ko cần phòng máy nên chẳng kiếm đc của em xu nào :D
Làm trong nhà cụ ạ. Nhà em có cái ô thoáng thông từ nóc xuống. Bên thuê dự là lắp thang máy vào đó. Việc phải có phép chắc phường nó không khịa ra đâu vì quận nó cấp. Chỗ em quận Hoàn Kiếm, còn chỗ cụ quận nào em không rõ thủ tục.

clessking

Xe tăng
Làm trong nhà cụ ạ. Nhà em có cái ô thoáng thông từ nóc xuống. Bên thuê dự là lắp thang máy vào đó. Việc phải có phép chắc phường nó không khịa ra đâu vì quận nó cấp. Chỗ em quận Hoàn Kiếm, còn chỗ cụ quận nào em không rõ thủ tục.
E đoán chắc làm cái phòng máy cao lên 2m nó tính là thêm tầng đó.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Làm con này là chuẩn nhất, chi phí rẻ nhất lại không phải đục sàn nhiều.

agrimeco

Xe lăn
Làm con này là chuẩn nhất, chi phí rẻ nhất lại không phải đục sàn nhiều.

Làm đẹp như mẫu này khéo bằng nửa cái thang máy đó cụ :D, với lại xoáy hết cả 4-5 tầng chóng mặt và nguy hiểm với người cao tuổi phết ;))

son.nguyen.1979

Xe tăng
Làm đẹp như mẫu này khéo bằng nửa cái thang máy đó cụ :D, với lại xoáy hết cả 4-5 tầng chóng mặt và nguy hiểm với người cao tuổi phết ;))
1. Cụ đọc không kỹ rồi, cụ thớt nhu cầu chỉ từ tầng 1 lên tầng 2 thôi chứ làm gì mà 4-5 tầng?

2. Chi phí chắc chắn rẻ hơn nhiều so với thang máy. Nếu làm thang máy thì phải làm loại buồng kính không hố pit giờ rẻ nhất cũng phải 300-400tr thang liên doanh 200kg.