[Funland] Cắt giảm nhân sự ở các công ty, tập đoàn...

vnquocviet

Xe máy
Khổ người làm công nhân thôi. Họ ngơi làm là không có tiền chi tiêu, vật giá tăng. còn người làm kĩ thuật, bàn giấy có thể tìm công việc khác

Đại Ba

Xe điện
Đội ngũ lớn tuổi làm một công việc nào đó thường thì với mức lương cao hơn đội ngũ trẻ tuổi hơn, do có nhiều kinh nghiệm hơn nhưng sức ỳ lớn và độ sáng tạo không tăng thêm được nữa. Vì thế, khi khó khăn người ta nghĩ ngay đến việc cắt giảm mạnh nhân sự ở đội cao tuổi này.
Em thì nghĩ công việc ở mấy cái nhà máy ấy chỉ cần người chân tay to, nên nó thay đội trẻ khoẻ hơn thôi.

Bọn làm việc sáng tạo nó đưa từ Cty mẹ sang, năm vài lần.

Đó là tình hình chung ở các Cty có vốn nước ngoài.

BMW R60

Xe tăng
Khổ người làm công nhân thôi. Họ ngơi làm là không có tiền chi tiêu, vật giá tăng. còn người làm kĩ thuật, bàn giấy có thể tìm công việc khác
Không hẳn đâu ạ! Nếu đã bị cắt giảm, thất nghiệp thì đều khó khăn cả. Trong khi người công nhân, lao động trực tiếp thì họ có thể tìm ngay được 1 công việc như grab xe máy, giao hàng... để trang chải qua giai đoạn khó khăn.
Còn ông văn phòng mà lớn tuổi lại bị cắt giảm nhận sự, thất nghiệp thì để kiếm lại 1 công việc phù hợp là khá khó và không ngay và luôn đc. Mà giới này giờ cho lao động trực tiếp lại càng khó khăn vất vả hơn!

Chỉnh sửa cuối:

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Mục tiêu tái cấu trúc để cắt giảm chi phí, tổ chức lại cơ cấu để giảm quỹ lương phục vụ cho định hướng 5-7 năm tới. Mục tiêu chính là sẵn sàng để đối phó với cuộc khủng hoảng sắp tới. Mặc dù đội ngũ hiện tại đang làm tốt nhưng chưa đủ, giới chủ cần những nhân tố có khả năng phát triển hơn để đưa công ty lên tầm cao hơn. Mà cấp quản lý tầm 4-5x thì đã hết khả năng phát triển và đi vào ổn định rồi.
Em cũng là người bị ảnh hưởng khi bị thay thế bởi nhân viên trẻ hơn.
Chia sẻ cùng cụ, nếu cụ ở PMJ Greentech sẽ không bao giờ bị sa thải, trừ khi cụ tự xin nghỉ để làm riêng hoặc mắc sai lầm như gửi giá, thông đồng với bên ngoài, tiết lộ việc cơ mật đến định hướng công ty sẽ làm, sắp làm,....

Xe em

Xe buýt
Em hóng từ bạn bè, đối tác, sắp tới nhiều tập đoàn lớn cắt giảm từ 20 đến 50% nhân sự, Thế này thì căng quá các cụ nhỉ. Em mà thất nghiệp bây giờ thì chỉ có đi ăn xin thôi các cụ ah!
Tập đoàn nào chứ tập đoàn em thiếu người dã man. Nhân sự cần để điều chuyển bổ nhiệm các gđ, chủ tịch đơn vị thành viên như sao buổi sớm và không thể đưa chuyên viên lên được vì chuyên viên cũng thiếu, không thể tuyển dụng được người giỏi vì lương thấp quá. Ai đời lương CT, GĐ đơn vị doanh thu gần ngàn tỷ chỉ hơn chục triệu huống chi nhân viên???

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Tập đoàn nào chứ tập đoàn em thiếu người dã man. Nhân sự cần để điều chuyển bổ nhiệm các gđ, chủ tịch đơn vị thành viên như sao buổi sớm và không thể đưa chuyên viên lên được vì chuyên viên cũng thiếu, không thể tuyển dụng được người giỏi vì lương thấp quá. Ai đời lương CT, GĐ đơn vị doanh thu gần ngàn tỷ chỉ hơn chục triệu hướng chi nhân viên.
Doanh thu 1000 tỷ nhưng lợi nhuận bao nhiêu nữa chứ cụ, rồi các sếp còn đầu tư đa ngành, đa lĩnh vực chứ có phải mỗi 1 ngành đâu. Ngay như bên Us masterbatch doanh thu hơn 6000 tỷ/ năm mà trụ sở còn đi thuê mà.

xukute

Xe tăng
Chia sẻ cùng cụ, nếu cụ ở PMJ Greentech sẽ không bao giờ bị sa thải, trừ khi cụ tự xin nghỉ để làm riêng hoặc mắc sai lầm như gửi giá, thông đồng với bên ngoài, tiết lộ việc cơ mật đến định hướng công ty sẽ làm, sắp làm,....
Em không biết công ty cụ nói, nhưng việc tái cấu trúc công ty có vẻ xảy ra ở rất nhiều công ty khác nhau và theo một chu kỳ nhất định.

Xe em

Xe buýt
Doanh thu 1000 tỷ nhưng lợi nhuận bao nhiêu nữa chứ cụ, rồi các sếp còn đầu tư đa ngành, đa lĩnh vực chứ có phải mỗi 1 ngành đâu. Ngay như bên Us masterbatch doanh thu hơn 6000 tỷ/ năm mà trụ sở còn đi thuê mà.
Giờ này bảo toàn vốn được là may òi cụ.

IP man

Xe lăn
Em nghĩ chả cần quan tâm cái con số xuất khẩu của Samsung. Đẹp số liệu là chính, chứ VN chả ăn được mấy từ đó. Em đọc đâu đó từ lâu là Samsung hưởng quá nhiều ưu đãi cho việc đặt các nhà máy ở VN nên chúng ta chẳng thu lợi mấy từ SS.
Cái lo lắng với việc tạm ngưng sản xuất là người lao động bị giảm thu nhập và có nguy cơ mất việc. Số tiền VN thực sự kiếm được qua bán sức lao động giá rẻ lại teo đi.
Hị hị… em hỏi con số để chạy mô hình định lượng thôi, nó ảnh hưởng ít nhiều đến túi tiền của mình.
Còn việc dân việc nước thì cứ để trên lo :D

Demchinhhang.net

Xe container
Phải thay đổi cách nghĩ, thói quen và cách tiêu tiền là có thật đấy anh :D vài năm covid rồi lóp ngóp đến giờ, đa số các gia đình đều phải chi cho khoản cố định như sinh hoạt phí, tiền học hành con cái đầu tiên. Ngay đến việc ăn uống cũng k thể vung tay như trc, còn lại quần áo giày dép và mua sắm khác tạm xếp vào danh mục k ưu tiên. 1 phần vì tiền, phần nữa là hứng thú k còn nhiều :))
Thế này được chưa:))

fadco

Xe container
Cụ mợ nào có con em cháu chắt laf nữ cần tìm việc qua chỗ ngan già nhà em nhé, đang cần tuyển nhân viên chăm sóc khách hàng của Ford HN

chimcus

Xe hơi
Tập đoàn nào chứ tập đoàn em thiếu người dã man. Nhân sự cần để điều chuyển bổ nhiệm các gđ, chủ tịch đơn vị thành viên như sao buổi sớm và không thể đưa chuyên viên lên được vì chuyên viên cũng thiếu, không thể tuyển dụng được người giỏi vì lương thấp quá. Ai đời lương CT, GĐ đơn vị doanh thu gần ngàn tỷ chỉ hơn chục triệu huống chi nhân viên???
Mức lương CT, GĐ thế này thì quá thấp, chắc ko sống bằng lương cụ ah

red_dragon88

Xe buýt
Em vẫn chưa cảm nhận đc, chắc phải ra tết mới bị ảnh hưởng.
Hiện nay giá cả vẫn chưa thấy biến động nhiều, xăng đang thấp.

Xe em

Xe buýt
Mức lương CT, GĐ thế này thì quá thấp, chắc ko sống bằng lương cụ ah
sống đc bằng lương hay không thì em chịu. Nhưng em thấy ae cũng vất vả. Vd bản thân em phải hùm hạp với ae làm ăn ngoài mới co kéo đc. Làm sai bi giờ dễ thành đóm lắm.

first

Xe tăng
Đội ngũ lớn tuổi làm một công việc nào đó thường thì với mức lương cao hơn đội ngũ trẻ tuổi hơn, do có nhiều kinh nghiệm hơn nhưng sức ỳ lớn và độ sáng tạo không tăng thêm được nữa. Vì thế, khi khó khăn người ta nghĩ ngay đến việc cắt giảm mạnh nhân sự ở đội cao tuổi này.
Vâng đúng đấy ạ. Mà ko chỉ thế, già thì còn hay bướng nữa. Em đây U50, hay bật sếp local nên sếp ghét. Khổ nỗi em lại hay đúng. Sếp mà có quyền quyết là em thể nào cũng đợt được nghỉ đầu tiên vì không ngoan. Thôi để xem sếp hay em sẽ được cắt giảm trước. Sếp còn già hơn em. Chưa biết thế nào.

HUNGSMUN

Xe container
Kinh tế sa sút, thanh lọc nhân lực cũng là quy luật tất yếu và cũng là cơ hội để chúng ta đánh giá về năng lực bản thân tại thời điểm. Cạnh tranh lành mành để cùng phát triển.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
E làm trong bv nên chắc sẽ ít ảnh hưởng hơn các cụ các mợ làm khối sản xuất hoặc tư nhân ! Hy vọng mọi chuyện sẽ qua nhanh
Gd & yt ít bị ảnh hưởng nhất. Nghèo đến mấy vẫn phải đi học or đi khám chữa bệnh nếu bị. Nhưng thu nhập 2 ngành này lại cũng ko tương xứng.
Ct, gđ lương hơn chục thì nhân viên lương bao nhiêu vậy cụ? 6 7tr?