[Funland] Cắt giảm nhân sự ở các công ty, tập đoàn...

TNT_123

Xe buýt
Vào thớt này đọc tin oải quá, tình hình u ám thật sự.
Nghĩ đến cảnh sau tết mà lo quá.
Tùy ngành nghề cụ ah. Đợt này ngành xe máy, ô tô vẫn bay lắm, các chuyền chạy hết công suất.

banmotnucuoi

Xe lăn
Tình hình mấy tổng cty, tập đoàn trực thuộc nhà nước có cắt giảm không mấy cụ ?
Cắt hết đợt covit rồi cụ ạ, chính xác là giảm lương hệ số 1 theo đóng bảo hiểm là tự bay thôi.
Tư nhân chắc cũng phải theo bài này chứ ko khó chờ trời sáng lắm

hoang26

Xe tăng
Nghe đài báo thấy bên Mẽo, Đức, UK...đều khó khăn mà cụ, đâu phải mình VN. TQ Covid còn dính phong tỏa nữa mới mệt.
Khó khăn có nhiều loại cũng như nguyên nhân khác nhau chứ cụ. Chứ có phải bọn nó khó khăn thì là cùng loại khó khăn với mình đâu? Bọn nó cùng loại tình trạng như mình là cũng nợ lần đến nỗi người ta vác can xăng doạ đốt công ty như thế kìa ư?
Nếu có nơi nào giống thế này thì bọn nó cũng có cùng nguyên nhân giống mình đấy, không biết cách quản lý tài nguyên BĐS.

Chip2Beo

Xe tải
Đến công ty thấy anh chị em hoang mang, kế hoạch nhân sự cuối năm bên em đã dừng tuyển dụng, điều chuyển nhân sự nội bộ qua các nơi - như mọi năm là đa số sẽ nghỉ nhưng giờ khó khăn nên vẫn chấp nhận đi làm xa.
Đội phu hồ tụi em về trồng rau nuôi gà cho qua cơn bĩ cực vậy, giờ này năm trước tuyển quân cho đội Vin Hưng Yên hoành tráng lắm, đội HN dạt hết về tỉnh.

avn

Xe điện
Cuối năm sẽ nới tí, nhưng câu hỏi đặt ra nới cho thành phần nào e thấy toàn cứu BĐS ko cứu SX ( mà muốn cứu cũng khó bởi vì TSBĐ mấy công ty SX là đơn hàng
Cái này chịu rồi cụ, nhìn công nhân Bình Dương liên hoan chia tay nhau ở ngay cổng KCN mà thương. DN thiếu đơn hàng do nước ngoài hạn chế chi tiêu, đành phải giảm sx và giảm nhân sự thôi.

Vấn đề căng, DN BĐS thì đói vốn, DN sản xuất đói đơn hàng. PMI tháng 11 giảm sâu còn 47.4.

conngua280390

Xe điện
Cái này chịu rồi cụ, nhìn công nhân Bình Dương liên hoan chia tay nhau ở ngay cổng KCN mà thương. DN thiếu đơn hàng do nước ngoài hạn chế chi tiêu, đành phải giảm sx và giảm nhân sự thôi.

Vấn đề căng, DN BĐS thì đói vốn, DN sản xuất đói đơn hàng. PMI tháng 11 giảm sâu còn 47.4.
Thực tế e biết thì còn hơn trên báo nhiều, nhưng biết sao được Anh nới room tín dụng A cứu BĐS còn lại SX A đâu có chính sách gì, mà có cũng khó cho DN lắm!

• Vodka
Reactions: avn

DrKen

Xe máy
Giờ tập đoàn lớn toàn work theo cơ chế trụ hạng. Không nâng tầm giá trị là bị đào thải các cụ ạ

1150

Xe đạp
qui luật thị trường cả khó khăn thì phải điều chỉnh thôi ạ
Mấy ông lớn CN Mĩ cũng đang cắt giảm từ 20-30% thì em nghĩ VN cắt giảm là bt
BĐS thời gian này là bị ảnh hưởng nặng nhất vì không có người mua

New car 2023

Xe container
Tập đoàn nào chứ tập đoàn em thiếu người dã man. Nhân sự cần để điều chuyển bổ nhiệm các gđ, chủ tịch đơn vị thành viên như sao buổi sớm và không thể đưa chuyên viên lên được vì chuyên viên cũng thiếu, không thể tuyển dụng được người giỏi vì lương thấp quá. Ai đời lương CT, GĐ đơn vị doanh thu gần ngàn tỷ chỉ hơn chục triệu huống chi nhân viên???
Chết thật, ai lại làm ăn như thế bao giờ.
Để tôi chỉ đạo sa thải cậu Chủ tịch Tập đoàn.

Hay, bác đang đương nhiệm Chủ tịt tập đoàn đấy?

dzoro

Xe điện
Tình hình này là căng đấy các cụ ạ. Em nghĩ nước mình thanh lọc BĐS vẫn còn hơi muộn. Em dự là sang năm sẽ còn bi đát hơn, giờ mới chỉ là một số ngành công nghiệp bị ảnh hưởng, sang năm có lẽ sẽ còn nát hơn, áp lực lạm phát sẽ mạnh hơn nữa.

avn

Xe điện
Giờ sa thải ngành hàng sản xuất, tuyển dụng ngành dịch vụ nhỉ, nói chung cái gốc mất thì bền sao được.

nguyenvu171

Xe buýt
thấy tin tứcT.V. vấn phơi phới mà, hay lai lên T.V. mà hỏi

TNT_123

Xe buýt
Tình hình này là căng đấy các cụ ạ. Em nghĩ nước mình thanh lọc BĐS vẫn còn hơi muộn. Em dự là sang năm sẽ còn bi đát hơn, giờ mới chỉ là một số ngành công nghiệp bị ảnh hưởng, sang năm có lẽ sẽ còn nát hơn, áp lực lạm phát sẽ mạnh hơn nữa.
Quả bóng BĐS là 1 bài toán rất khó xử lý ở châu Á do đặc điểm văn hóa (cư dân thích tích trữ BĐS) cụ ạ. Từ trước đến nay chưa nước nào xử lý được vẹn toàn. Nhật đã bị nổ hồi đầu thập niên 90 và hậu quả kéo dài đến tận bây giờ. Hàn, Đài thì cũng có lúc nổ rồi lại tiếp tục phình to đến tận bây giờ. TQ thì đang thử nghiệm cho xịt từ từ nhưng chưa rõ kết quả ntn (chính sách thay đổi liên tục: đầu năm nay bóp khá chặt làm cả thị trường lao đao, đến nay thì lại tung các gói cứu trợ gần 200 tỷ USD).

xetaiday

Xe buýt
Cty em global, cắt giảm 20% nhân sự, cho làm thêm 2 tháng + bonus 2 tháng lương rồi laid off. Bên mảng sale thì gần như bay hết vì thị trường k bán đc hàng.
Tuy nhiên nhiều mảng vẫn kiếm bộn, như cơ khí, ô tô, hàng tiêu dùng.
Ko sao cả. Còn ăn còn mặc là còn làm lại đc mà các cụ.

kienvinh

Xe lăn
Đấy, đóng góp của BĐS ở VN cho các nghành nghề khác đấy.
Xây cố cho rõ lắm rồi sản phẩm cuối cùng pháp lý thì láo, giá thành thì hét rõ cao, dẫn tới nhà thì không bán được, thậm chí rất nhiều nơi còn không hoàn thiện được => nợ nần nhà thầu, nợ lần nguyên vật liệu, nợ lần công nhân viên mà không biết bao giờ mới trả được.
Thế mà cứ ngoạc mồm ra là kêu rằng "giúp thúc đẩy mấy chục, mấy trăm ngành nghề". Làm ngu làm láo làm mất dậy như thế này thì có mà đừng làm còn hơn, lãng phí xã hội, gây hoạ cho bao nhiêu người.
Không đúng bản chất, không đúng đối tượng.

Thằng công ty xây dựng là thằng làm thuê thôi. Developer (chủ đầu tư) mới là đối tượng chịu trách nhiệm.

ngoc_phuong

Xe lăn
Riêng Đồng Nai khoảng 200 nghìn công nhân nguy cơ mất việc.
Trên phạm vi cả nước hôm nọ em đọc số liệu từ LĐ LĐ đã là hơn 600 nghìn người.
Các cty bất động sản thì đã cắt khoảng 50% nhân sự.
E ở Đồng Nai đây.
Nhiều công ty giờ làm luân phiên, nghỉ bảo hiểm, nghỉ phép, nghỉ ko lương...
Thế nên con số ảnh hưởng e cho phải lớn hơn thế nhiều