[Funland] Cập nhật tình hình ngập lụt các khu vực Hà Nội

motthoidongbim

Xe điện
5h sáng dậy chạy đồ. Em ra nhìn sông Tô Lịch đứng im luôn. Hay do không bơm? Sau thì chỉ 30p là rút luôn, nước rút trông thấy. Bao nhiêu trận mưa to nhà em ko sao. Sáng nay lại ngập. Hỏi chấm luôn

beforethewinter

Xe tải
cầu Định công - trịnh đình cửu ngập nặng
Em thấy chỗ này vẫn chưa là gì so với Thái Hà ạ. Nhưng mà nước sông quá đầy rồi ạ, không thoát được ra. Đoạn Lê Trọng Tấn ra Trường Chinh cũng ngập. Thái Hà thì đúng là bì bõm :D

Yakimoto

Xe hơi
Giờ chắc hết ngập rồi các cụ nhỉ

Roseday

Xe tải
E thấy trước vỉa hè chỉ xếp những viên gạch hình lục lăng (trải cát ở dưới). Vẫn bền mà ngấm thoát nước tốt.
Giờ các bố ấy lát đá (vĩnh cữu :D ), đổ xi măng dưới, lát đá mỏng lên (sao ô làm đá size lập phương kiểu 15cmx15cmx15cm thì ko bao giờ lo vỡ, mà làm viên đá lát mỏng dính). Bịt hết khe ngấm nước, lại rất trơn. Đã ngập càng ngập ác.
em mấy vụ suýt teo do quả đá này. Một lần trượt chân ngã ngửa, đập lưng xuống đá, may mà e đeo balo to nặng nên đầu e bị đập xuống nền ko đáng kể, nhưng đau ê ẩm cả người. Sau cải tiến viên đá to hơn, em dẫm phải cạnh xong chân em thụt luôn xuống hố, viên đá bênh lên đập 1 phát vào ống đồng. Ko gẫy chân nhưng cũng nhảy lò cò 2 tuần. Chưa kể ti tỉ lần đi xe máy xong trượt bánh ko lên dc. Hãi hùng

buicongchuc

Xe ba gác
em mấy vụ suýt teo do quả đá này. Một lần trượt chân ngã ngửa, đập lưng xuống đá, may mà e đeo balo to nặng nên đầu e bị đập xuống nền ko đáng kể, nhưng đau ê ẩm cả người. Sau cải tiến viên đá to hơn, em dẫm phải cạnh xong chân em thụt luôn xuống hố, viên đá bênh lên đập 1 phát vào ống đồng. Ko gẫy chân nhưng cũng nhảy lò cò 2 tuần. Chưa kể ti tỉ lần đi xe máy xong trượt bánh ko lên dc. Hãi hùng
Em thấy hè đường lát gạch xi măng tự chèn vẫn là hợp lý nhất: ngon bổ rẻ.
Em có khoảnh sân nhỏ nhà ở quê, xưa láng xi măng phơi rơm, phơi thóc. Giờ không phơi rơm, thóc nữa em tính đào bỏ, nâng cốt nền rồi lát gạch tự chèn cho cỏ nó mọc xen khe mạch.

bluesa86

Xe đạp
Thông tin giúp tham khảo cho mọi người nắm tình hình và tra lại sau này.
Em đề xuất thông tin bao gồm địa điểm cụ thể (tên đường hay tên ngõ), mức độ ngập (bao nhiêu cm hay so với bánh xe).
Kèm theo quả ảnh chụp.

Em tạm đi đầu : trục đường Tố Hữu ổn, đọng nước nhẹ ở các vị trí trũng
Ngập mọi nẻo đường bác ạ.
Tuyến em đi là đường Tố Hữu, Nguyễn Trãi, Triều Khúc, tắc khủng khiếp, giờ vẫn chưa hết tắc. Mạn Hà Đông, bác nào đi tàu điện trên cao thì thoát, còn lại tắc từ Yên Nghĩa, Ba la.

Binbi

Xe điện
5h sáng dậy chạy đồ. Em ra nhìn sông Tô Lịch đứng im luôn. Hay do không bơm? Sau thì chỉ 30p là rút luôn, nước rút trông thấy. Bao nhiêu trận mưa to nhà em ko sao. Sáng nay lại ngập. Hỏi chấm luôn
Cơn mưa đêm qua không phải là quá dài và quá lớn nhưng lại gây ra ngập lụt nhiều nơi. Mức độ ngập còn hơn cả hôm bão Yagi, khi mà lượng mưa còn lớn. Tuy nhiên sau đó thì mực nước trên sông Tô Lịch hạ rất nhanh. Các tuyến phố cũng nhanh chóng giảm và hết ngập. Điều này củng cố cho giả thuyết là có vấn đề vụ bơm thoát nước trên sông Tô Lịch

Opel Astra

Xe điện
E thấy trước vỉa hè chỉ xếp những viên gạch hình lục lăng (trải cát ở dưới). Vẫn bền mà ngấm thoát nước tốt.
Giờ các bố ấy lát đá (vĩnh cữu :D ), đổ xi măng dưới, lát đá mỏng lên (sao ô làm đá size lập phương kiểu 15cmx15cmx15cm thì ko bao giờ lo vỡ, mà làm viên đá lát mỏng dính). Bịt hết khe ngấm nước, lại rất trơn. Đã ngập càng ngập ác.
Lát đá vĩnh cửu hiệu quả cao hơn nhiều chứ bác.

butchikim

Xe ba gác
Tắc và ngập cõ lẽ đã thành món thường xuyên, không có lại khó quen 8-} #:-s

motthoidongbim

Xe điện
Cơn mưa đêm qua không phải là quá dài và quá lớn nhưng lại gây ra ngập lụt nhiều nơi. Mức độ ngập còn hơn cả hôm bão Yagi, khi mà lượng mưa còn lớn. Tuy nhiên sau đó thì mực nước trên sông Tô Lịch hạ rất nhanh. Các tuyến phố cũng nhanh chóng giảm và hết ngập. Điều này củng cố cho giả thuyết là có vấn đề vụ bơm thoát nước trên sông Tô Lịch
Trước 6.00 e ra nhìn thấy không có dòng chảy trên sông. Sau 6.30 thì rút khá nhanh. Chưa bjo bị nước dâng lên như thế. Hôm qua mực nước sông không cao. Mưa không to, ko dài.
Trong khu đang bảo nhau : chắc đội trực bơm ngủ quên, giờ mới dậy.
Lau dọn nhà rồi thau bể nước ngầm.

onano69

Xe container
Em thấy hè đường lát gạch xi măng tự chèn vẫn là hợp lý nhất: ngon bổ rẻ.
Em có khoảnh sân nhỏ nhà ở quê, xưa láng xi măng phơi rơm, phơi thóc. Giờ không phơi rơm, thóc nữa em tính đào bỏ, nâng cốt nền rồi lát gạch tự chèn cho cỏ nó mọc xen khe mạch.
Toàn bộ vỉa hè trong TP đang thay gạch bờ lốc xi măng bằng đá nhưng mà nhìn như hạch ;)) đá vỡ lung tung xòe, giời mưa đi khéo mà ngã vỡ bàn toạ :)
Đợt này không thấy thị trưởng xuất hiện nhỉ ;))

Binbi

Xe điện
Trước 6.00 e ra nhìn thấy không có dòng chảy trên sông. Sau 6.30 thì rút khá nhanh. Chưa bjo bị nước dâng lên như thế. Hôm qua mực nước sông không cao. Mưa không to, ko dài.
Trong khu đang bảo nhau : chắc đội trực bơm ngủ quên, giờ mới dậy.
Lau dọn nhà rồi thau bể nước ngầm.
Có lẽ đêm qua mát giời, lại cuối tuần nên các anh ấy làm tý cuốc lủi :(

duongphong

Xe container
Hôm nay biết trời mưa nên em đi làm từ 6h30, nhưng đến 9h30 tới Công ty. Mất 2h30 phút mấy qua ngã 4 Nguyễn xiển.

buicongchuc

Xe ba gác
Toàn bộ vỉa hè trong TP đang thay gạch bờ lốc xi măng bằng đá nhưng mà nhìn như hạch ;)) đá vỡ lung tung xòe, giời mưa đi khéo mà ngã vỡ bàn toạ :)
Đợt này không thấy thị trưởng xuất hiện nhỉ ;))
Chắc đang nín thở đợi các tồng trí bóc phốt.
Gạch xm tự chèn có nét đẹp riêng, dễ sửa chữa, giá lại rẻ, đội điện nước cần thì lật lên rồi lát lại dễ dàng.

80Bê

Xe buýt
Trận mưa đêm qua to quá, sáng ngập khắp nơi.
Các cụ cho em hỏi sáng nay đoạn phố Thành công (đi từ Láng hạ sang Nguyên hồng) bị ngập không?

dongnat123

Xe container
Trận mưa đêm qua to quá, sáng ngập khắp nơi.
Các cụ cho em hỏi sáng nay đoạn phố Thành công (đi từ Láng hạ sang Nguyên hồng) bị ngập không?
Chưa ngập cụ nhé. Nước mới dâng lên cách khoảng 20cm thì tràn đường đi bộ trên ở trong hồ thôi, chỗ ủy ban nhân dân và ca phường thì ngập một chút không đáng kể

80Bê

Xe buýt
Chưa ngập cụ nhé. Nước mới dâng lên cách khoảng 20cm thì tràn đường đi bộ trên ở trong hồ thôi, chỗ ủy ban nhân dân và ca phường thì ngập một chút không đáng kể
Tks cụ, sáng ra cứ loanh quanh chỗ Huỳnh Thúc Kháng ngập mà em.có việc ở Nguyên Hồng, định vào Thành công mà sợ ngập.

Hoàng Ngọc Phách sáng nay có ngập ko cụ nhỉ?

dongnat123

Xe container
Tks cụ, sáng ra cứ loanh quanh chỗ Huỳnh Thúc Kháng ngập mà em.có việc ở Nguyên Hồng, định vào Thành công mà sợ ngập.

Hoàng Ngọc Phách sáng nay có ngập ko cụ nhỉ?
Hoàng Ngọc Phách thì em không biết thế nào