[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

hp78

Xe điện
Hơ hơ, nếu hắt hơi xổ mũi thông thường thì không nói.
Cụ đọc kỹ lại vài lần nữa câu còm trên của em đi.
Em hiểu ý cụ chứ ạ, khi chớm ho hắng thì em xúc miệng Betadine, nếu chảy nước mũi thì xịt nước muối biển ngay, chứ để đến mức nặng thì có lẽ phải đi khám bác sĩ thôi ạ.

Ruan pham

Xe tăng
Vâng Cụ, thị trường thuốc kiếm loại kháng sinh nhẹ, và cổ lỗ sĩ cực khó. :)
Em cho con em đi khám, vẫn dặn bác sĩ kê liều nhẹ, kháng sinh nhẹ, để đề phòng có lúc phải dùng kháng sinh mạnh hoặc liều cao. :)
Con em ốm em vẫn cho đi khám bác sĩ( bên em có hệ thống bác sĩ cơ sở kiểu trạm y tế nhà mình xưa- em tý tèo vì trạm y tế nhà em cho em uống thuốc giun khi bị ruột thừa he he) và nịnh bác sĩ cho kháng sinh nhẹ uống cho nhanh khỏi. Còn k cho ở nhà tự khỏi, mấy hôm ốm vừa rồi cũng thế.

Trục

Xe ba gác
Em hiểu ý cụ chứ ạ, khi chớm ho hắng thì em xúc miệng Betadine, nếu chảy nước mũi thì xịt nước muối biển ngay, chứ để đến mức nặng thì có lẽ phải đi khám bác sĩ thôi ạ.
Vâng Cụ, cơ thể con người bị sốt thì chắc hẳn có lý do, nên đi khám để trị càng sớm càng tốt. Em cứ thấy sốt khoảng 38 độ C, theo dõi thấy không giảm, là trong vòng 24h sẽ tiến hành đi khám để lấy thuốc.
Trị sớm, thì khỏe người sớm, chứ để lai rai, hại người lắm.

tuan troc.

Xe máy
Đơn giản

Đấy, các cụ coi thường dịch lại là chúa cẩn thận =))

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
mong biểu đồ đi ngang ngang chút là thơm

Trục

Xe ba gác
Con em ốm em vẫn cho đi khám bác sĩ( bên em có hệ thống bác sĩ cơ sở kiểu trạm y tế nhà mình xưa- em tý tèo vì trạm y tế nhà em cho em uống thuốc giun khi bị ruột thừa he he) và nịnh bác sĩ cho kháng sinh nhẹ uống cho nhanh khỏi. Còn k cho ở nhà tự khỏi, mấy hôm ốm vừa rồi cũng thế.
Em đã từng đưa một anh đi cấp cứu ruột thừa, hôm đó, tình cờ đi uống cafe tối thì được nhờ đưa người nhà bệnh nhân về vì bệnh nhân đang đau bụng ở nhà.
Vào đến nhà họ thì phát hoảng, đau vị trí ruột thừa, nửa ngày không cho đi bv.
Em phải đưa đi bv, nhưng bệnh viện hôm đó không có đủ phương tiện để mổ ngay, điện lên bệnh viện Bưu điện, nhờ bố trí cấp cứu mổ ruột thừa, trên đó máy xét nghiệm máu lại hỏng.
Thế là em phải đợi kết quả xét nghiệm máu ở viện Văn Điển, và cho người lên cấp cứu ở BV Bưu Điện trước. Xong mọi việc thì em về nhà ngủ.
Thế quái nào mà sáng hôm sau hỏi kết quả, thì người nhà báo bệnh nhân vỡ ruột thừa vào đêm. ;))
Em hỏi, sao lại vỡ, nó hồn nhiên nói câu: "do người nhà lừng chừng ký cam kết" để bác sĩ tiến hành mổ. =))

Ruan pham

Xe tăng
Em đã từng đưa một anh đi cấp cứu ruột thừa, hôm đó, tình cờ đi uống cafe tối thì được nhờ đưa người nhà bệnh nhân về vì bệnh nhân đang đau bụng ở nhà.
Vào đến nhà họ thì phát hoảng, đau vị trí ruột thừa, nửa ngày không cho đi bv.
Em phải đưa đi bv, nhưng bệnh viện hôm đó không có đủ phương tiện để mổ ngay, điện lên bệnh viện Bưu điện, nhờ bố trí cấp cứu mổ ruột thừa, trên đó máy xét nghiệm máu lại hỏng.
Thế là em phải đợi kết quả xét nghiệm máu ở viện Văn Điển, và cho người lên cấp cứu ở BV Bưu Điện trước. Xong mọi việc thì em về nhà ngủ.
Thế quái nào mà sáng hôm sau hỏi kết quả, thì người nhà báo bệnh nhân vỡ ruột thừa vào đêm. ;))
Em hỏi, sao lại vỡ, nó hồn nhiên nói câu: "do người nhà lừng chừng ký cam kết" để bác sĩ tiến hành mổ. =))
Em cũng bị vỡ, sốt 41 độ lúc đo em moi 6 tuổi, bố mẹ đi làm chủ quan để anh chị trông. Bác sĩ Phúc lúc đó là viện phó viện Xanh Pôn cũng là bạn của bố em đã mổ cứu em. Bác mà còn sống chắc cũng phải U90. Ngoài lề tý cho tình hình dịch hạ hỏa, các cụ thông cảm nhé.

Kiabuoisang

Xe container
Em đang áp dụng các biện pháp phòng dịch cho gia đình như sau:
+ Trẻ em theo lịch được nghỉ thì ở trong nhà đóng cửa học bài, xem ti vi, tự chơi đùa với nhau, ko được lang thang ra ngoài như mèo hoang, choá dại;
+ Nhu yếu phẩm đã full, đủ có thể cố thủ 1-2 tháng ko cần thò mặt ra đường; tạm thời ko ăn ngoài, ko cafe, miễn tiệc tùng.
+ Đã sát trùng 100% diện tích nhà bằng cloramin B và định kỳ 2-3 ngày lặp lại.
+Trong nhà ko có bất cứ con vậy nuôi hay thú cưng nào trừ thú nhồi bông và heo đất;
+ Hằng ngày mỗi thành viên tự bổ sung 1 viên miễn dịch.
+ 4b và 2b đi về thì bỏ ngoài sân; dầy dép bỏ ngoài nhà; quần áo khoác treo trong gara. Khử trùng tay và thay dép khác trước khi vào nhà.
+ Rửa tay thường xuyên; sát khuẩn miệng và mũi ngày 3-4 lần.
+ Khẩu trang y tế đủ cơ số cho 1-2 tháng; bổ sung dự phòng khẩu trang vải;
+ Đầy đủ thuốc phòng thông thường như cúm mùa, thuốc tiêu hoá, kháng sinh thông thường. Để xử lý khi có biểu hiện cúm mùa và làm chậm tác hại của corona tới phổi trước khi đi khám.
+ Về phương tiện di chuyển trong thời gian có dịch: Chủ yếu dùng 4b, hạn chế tối đa 2b;
+ Tối từ lúc 8h bật điều hoà nóng từ 25 độ chở lên; các phòng ngủ đều bố trí máy lọc khí chạy 24/24.
+ Và cuối cùng nếu toang thật: Cố thủ miễn ra ngoài, kể cả bỏ việc, bỏ học chờ ngày hết dịch sẽ làm lại từ đầu.

Trục

Xe ba gác
Em cũng bị vỡ, sốt 41 độ lúc đo em moi 6 tuổi, bố mẹ đi làm chủ quan để anh chị trông. Bác sĩ Phúc lúc đó là viện phó viện Xanh Pôn cũng là bạn của bố em đã mổ cứu em. Bác mà còn sống chắc cũng phải U90. Ngoài lề tý cho tình hình dịch hạ hỏa, các cụ thông cảm nhé.
Vâng, cụ còn chém được với em là phúc đức lắm rồi. ;))

Trả lại thớt 2019-nCoV để cả cụ khác khỏi mắng, cụ nhỉ?:)

wtpwt

Xe điện
Cụ tính ăn gian! :P
Hoặc là cụ so quốc gia với quốc gia, rồi tính tỷ lệ;
Hoặc là cụ tính theo tỷ lệ dân số, rồi tính tỷ lệ :P

Nếu tính theo phương án 2, cho là Mẽo có 350 tr dân so với TQ 1,4 tỷ dân (gấp 4 lần) thì tỷ lệ tử vong do cúm A sẽ kinh khủng lắm nhỉ?
TP. Vũ Hán có chục triệu dân thôi cụ.

pickup111

Xe hơi
Bệnh viện dã chiến ở HN đã được khởi công chưa các cụ?

Dân Tổ

Xe container
Từ đầu em thấy cụ đưa tin rất chuẩn mức, chính xác và có nghề. Em thì vừa rồi cúm 2 tuần nên mới nằm im tìm hiểu thêm về cúm thôi.
Dạ cũng do chuyên môn công việc cảnh báo thông tin của em tới các viện trực thuộc tập đoàn nên bắt buộc phải nghiên cứu và sàng lọc thông tin cùng đồng nghiệp và các bác sĩ tại các viện. Cứ chia sẻ được thông tin nào cần thiết để mọi người tham khảo và lưu ý cũng là trách nhiệm của những nhân viên y tế như chúng em.

Bà xã em vất vả hơn vì chuyên khoa phẫu thuật của viện công tại Hanoi. 2vc cũng thường xuyên cập nhật báo cáo và thông tin giữa 2 nước. Anh Chinh lập thớt rất tuyệt vời để mọi người được hiểu rõ và có thông tin về phòng chống dịch và các nội dung liên quan.

BlueSpot

Xe đạp

Thứ trưởng Long từ Ban Tuyên giáo trở lại với Bộ Y tế làm đúng chuyên môn Dịch tễ, các động thái của chính phủ rất sắc nét, đúng tính chất "Chống dịch như chống giặc":
- Đóng cửa gần như toàn bộ các trường học.
- Đóng cửa cảng hàng không, đường sắt với Trung Quốc.
- Đóng cửa biên giới gần như hoàn toàn đường bộ với Trung Quốc.
- Tầm soát những người đến hoặc về từ Vũ Hán.
- Huỷ toàn bộ các Lễ hội.
- Cả nước đeo khẩu trang.
- Xây bệnh viện dã chiến ở TPHCM và Hà Nội.
- Lấy doanh trại quân đội làm khu cách ly.
- Chiến đấu triệt để với nạn đầu cơ tăng giá.
Cả hệ thống vào cuộc còn gì các cụ nhỉ :)

Dân Tổ

Xe container
Như vậy là 4 ca nhiễm tại Sing đều xuất phát từ 1 điểm, nhiều khả năng là lây từ cùng 1 ca gốc ở Vũ Hán về, trong khi Sing đã có đến 24 ca. Chả lẽ có những con virus có khả năng lây nhiễm tốt hơn hẳn những con khác?
2019-nCoV hoàn toàn mới lạ với chúng ta cụ ạ, vì vậy các nhà khoa học, các bác sĩ cũng đều đang theo dõi rất sát những diễn tiến của nó. Em hi vọng chúng ta sẽ sớm có những phát hiện quan trọng để ngăn chặn nó.

koi_2003

Xe hơi
cụ bs là Gs Phạm Văn Phúc phải không ạ? người thầy rất đáng kính trọng ̣của rất nhiều thế hệ bs Việt Nam. Cụ đã mổ cho anh hùng La Văn Cầu năm 1950. Cụ vẫn khỏe và khoảng 100 tuổi ạ.
Sinh viên Y khoa Phạm Văn Phúc (người đầu tiên, bên trái)
tại Chiêm Hóa, Tuyên Quang, năm 1949

Trạng thái
Thớt đang đóng