[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kitcat

Xe container
Đám khách lên tàu bay ngày 22/1, Vũ Hán đóng cửa ngày 23/1 cụ ạ.

Tin mới nhất là 1 số khách đã hồi hương, không được về thẳng Vũ Hán mà tạm ở nơi khác.
Chính xác là vũ hán nó đã đóng cửa nên VN đành có 1 chuyến bay cho các cụ muốn hồi thẳng vũ hán. Còn lại 1 số cụ không muốn hồi Vũ Hán hay muốn chơi chỗ khác thì vẫn ở lại VN, sau đó đi đâu thì đi, rồi có thể tỏa về các TP khác ở TQ.

Kitcat

Xe container
Để tiếp tục chủ động phòng chống bệnh viêm phổi cấp do nCoV, Cục Y tế dự phòng - Bộ Y tế khuyến cáo người dân và cộng đồng không nên hoang mang, lo lắng và thực hiện tốt các biện pháp sau:

1. Hạn chế tiếp xúc trực tiếp với người bị bệnh viêm đường hô hấp cấp tính; khi cần thiết phải tiếp xúc với người bệnh phải đeo khẩu trang y tế đúng cách và giữ khoảng cách khi tiếp xúc.

2. Giữ ấm cơ thể, vệ sinh cá nhân, rửa tay thường xuyên bằng xà phòng, súc họng bằng nước sát khuẩn miệng để phòng bệnh viêm phổi.

3. Cần che miệng và mũi khi ho hoặc hắt hơi, tốt nhất bằng khăn vải hoặc khăn tay để làm giảm phát tán các dịch tiết đường hô hấp.

4. Người dân không nên đi/đến khu vực đang có dịch tại Trung Quốc nếu không cần thiết.

5. Những người trở về vùng có dịch tại Trung Quốc hoặc có tiếp xúc gần với người mắc bệnh viêm đường hô hấp câp do nCoV trong 14 ngày nếu có dấu hiệu sốt, ho, khó thở, cần đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được tư vấn, khám, điều trị kịp thời.

Cụ cho em hỏi là đeo khẩu trang y tế màu xanh mà bán trong hiệu thuốc có công dụng gì không? Hay phải là khẩu trang phẫu thuật/ khẩu trang N95 ạ?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Một bài báo mới tinh trên NEJM cung cấp thông tin về nhận định của các quốc gia có người mắc 2019-nCoV rằng bệnh do 2019-nCoV biểu hiện tương đối nhẹ hơn so với SARS và MERS. Tuy nhiên, cũng có nhiều câu hỏi cần làm rõ để giúp hiểu hơn về nguồn gốc, cách thức lây truyền và mức độ nặng của bệnh gây bởi 2019-nCoV... Hiện nay, dịch viêm đường hô hấp do 2019-nCoV đang đặt thế giới ở mức độ cảnh báo cao.

"Updates from China, Thailand, Korea, and Japan indicate that the disease associated with 2019-nCoV appears to be relatively mild as compared with SARS and MERS. After initial reports of a SARS-like virus emerging in Wuhan, it appears that 2019-nCoV may be less pathogenic than MERS-CoV and SARS-CoV"

Link: https://www.nejm.org/doi/full/10.1056/NEJMp2000929

lexus350RX

Xe buýt
Nhiều cụ lấy cái ví dụ ông bác sỹ bị nhiễm virus dở như hạch , kiểu như thợ điện thì không bao giờ được phép bị điện giật ( chết ) ấy .

• Vodka
Reactions: UFA

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ cho em hỏi là đeo khẩu trang y tế màu xanh mà bán trong hiệu thuốc có công dụng gì không? Hay phải là khẩu trang phẫu thuật/ khẩu trang N95 ạ?
Đường lây truyền chưa rõ nhưng các chuyên gia nhận định rằng có thể 2019-nCoV lây qua đường hô hấp thông qua các giọt nhỏ. Ngoài khẩu trang, cụ cần áp dụng phối hợp với các biện pháp dự phòng khác như post trước em có đưa ra. Đối với khẩu trang, cụ có loại gì thì dùng loại đó, tốt nhất là dùng 1 lần.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Một bác sĩ đã chết, mà rõ ràng bác sĩ sẽ được ưu tiên cứu chữa?
Bác chủ thớt cho em hỏi là độc tính yếu hơn sao khiến 1 bác sĩ ra đi?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Một bác sĩ đã chết, mà rõ ràng bác sĩ sẽ được ưu tiên cứu chữa?
Bác chủ thớt cho em hỏi là độc tính yếu hơn sao khiến 1 bác sĩ ra đi?
Bác sĩ cũng là con người, khi nhiễm bệnh, sức đề kháng yếu vì tuổi cao (63 tuổi) thì bệnh sẽ tiến triển nhanh hơn. Không riêng gì 2019-mCoV, cúm mùa cũng có thể gây bệnh, hại chết một bác sĩ chứ chúng có loại trừ một ai đâu.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Bài báo khoa học NEJM nổi tiếng thế giới này lại không nói vậy cụ ạ. Họ nói Trung Quốc đã có báo cáo đầy đủ rất nhanh và sớm

"China responded quickly by informing the World Health Organization (WHO) of the outbreak and sharing sequence information with the international community after discovery of the causative agent."

tieuyeu

Xe buýt

Tin tức trên mạng XH đa phần là tin giả , vì tâm lý ghét Tàu khựa nên mọi người cố tình phao tin gây lo sợ cho cộng đồng . Các cụ mợ nên theo dõi tin tức ở các trang tin chính thống .

annika

Xe buýt
Đường lây truyền chưa rõ nhưng các chuyên gia nhận định rằng có thể 2019-nCoV lây qua đường hô hấp thông qua các giọt nhỏ. Ngoài khẩu trang, cụ cần áp dụng phối hợp với các biện pháp dự phòng khác như post trước em có đưa ra. Đối với khẩu trang, cụ có loại gì thì dùng loại đó, tốt nhất là dùng 1 lần.
Cộng đồng người Việt ở bên Phần có đưa link của 1 bs hàng đầu về dịch tễ học HK nói rằng : ông ấy bị nhiễm bệnh qua đường mắt có nghĩa là đường lây rộng hơn. Cụ BS bện viện TW mà cập nhật chậm thế.
tại sao lấy nguồn từ HK vì cộng đồng người Việt ở đây chủ yếu là người Hoa gốc việt định cư Phần Lan.

My Hao

Xe điện
Chả hiểu các cụ công kích cụ chủ về cái gì? Độc tính loại virus này yếu hơn Sars là điều người ko có chuyên môn y tế cũng có thể nhìn thấy. Tuy nhiên chính quyền TQ đã phản ứng quá chậm dẫn đến thời điểm vàng khống chế dịch trôi qua. Lúc này phản ứng thích hợp nhất của chúng ta đúng như cụ chủ nói là làm theo các hướng dẫn của BYT và WHO. Chứ chúng ta có thể làm gì khác?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Chả hiểu các cụ công kích cụ chủ về cái gì? Độc tính loại virus này yếu hơn Sars là điều người ko có chuyên môn y tế cũng có thể nhìn thấy. Tuy nhiên chính quyền TQ đã phản ứng quá chậm dẫn đến thời điểm vàng khống chế dịch trôi qua. Lúc này phản ứng thích hợp nhất của chúng ta đúng như cụ chủ nói là làm theo các hướng dẫn của BYT và WHO. Chứ chúng ta có thể làm gì khác?
Độc lực yếu hơn thì có thể lại làm lây lan rộng hơn và cuối cùng có số người chết cao hơn.

ate1987

Xe tăng
Cộng đồng người Việt ở bên Phần có đưa link của 1 bs hàng đầu về dịch tễ học HK nói rằng : ông ấy bị nhiễm bệnh qua đường mắt có nghĩa là đường lây rộng hơn. Cụ BS bện viện TW mà cập nhật chậm thế.
tại sao lấy nguồn từ HK vì cộng đồng người Việt ở đây chủ yếu là người Hoa gốc việt định cư Phần Lan.
Đường mắt là đường gì cụ . Nhìn nhau là bị ak :))

ate1987

Xe tăng
Độc lực yếu hơn thì có thể lại làm lây lan rộng hơn và cuối cùng có số người chết cao hơn.
Dự đoán : Yếu nên lâu phát . Mà lâu phát thì không biết bị bệnh nên dễ lây lan cho người khác.

lạc lối

Xe điện
Không mạnh nên không có gì phải lo --- lo gíc là như thế các cụ nhé , thằng hàng xóm nhà em không khỏe như Mike Tyson - để mai e sang đấm nhau thử với nó phát . .

ngu ngơ

Xe điện
Hãy đối diện một cách nghiêm túc, không trích dẫn các bài báo nước ngoài rồi lấy đó làm cơ sở khẳng định những điều không khẳng định. Dịch sars thời kỳ đầu cũng không đánh giá được sự nghiêm trọng của nó, chỉ coi là bệnh hiếm gặp bị lây nhiễm từ loài cầy hương. Hậu quả sau 2 năm gần 800 người ra đi vì bệnh này. Thời kỳ này em hay ra vào vùng dịch, cũng nghĩ đơn giản chỉ là cúm thông thường thấy mình được lên mặt báo lớn về nội dung tuyên truyền không sợ dịch. Sau này mới hết hồn vì điếc không sợ súng. Bv Hopkins có cảnh báo khá nghiêm trọng về virus này, cụ chủ thớt nên tham khảo.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Hãy đối diện một cách nghiêm túc, không trích dẫn các bài báo nước ngoài rồi lấy đó làm cơ sở khẳng định những điều không khẳng định. Dịch sars thời kỳ đầu cũng không đánh giá được sự nghiêm trọng của nó, chỉ coi là bệnh hiếm gặp bị lây nhiễm từ loài cầy hương. Hậu quả sau 2 năm gần 800 người ra đi vì bệnh này. Thời kỳ này em hay ra vào vùng dịch, cũng nghĩ đơn giản chỉ là cúm thông thường thấy mình được lên mặt báo lớn về nội dung tuyên truyền không sợ dịch. Sau này mới hết hồn vì điếc không sợ súng. Bv Hopkins có cảnh báo khá nghiêm trọng về virus này, cụ chủ thớt nên tham khảo.
Cụ khuyên không tham khảo báo nước ngoài ở đầu bình luận, nhưng cuối bình luận lại khuyên tham khảo cảnh báo của bệnh viện nước ngoài. Em không thể hiểu ý tứ của cụ muốn gì. Tuy nhiên, em nghĩ BV Hopkins mà cụ gợi ý cũng có chung quan điểm với bài báo được đăng trên tạp chí y khoa uy tín NEJM này. Trong bài báo có nói bệnh gây ra do 2019-mCoV nhẹ hơn khi so sánh với SARS và MERS.

Visser III

Xe tăng
Cụ khuyên không tham khảo báo nước ngoài ở đầu bình luận, nhưng cuối bình luận lại khuyên tham khảo cảnh báo của bệnh viện nước ngoài. Em không thể hiểu ý tứ của cụ muốn gì. Tuy nhiên, em nghĩ BV Hopkins mà cụ gợi ý cũng có chung quan điểm với bài báo được đăng trên tạp chí y khoa uy tín NEJM này. Trong bài báo có nói bệnh gây ra do 2019-mCoV nhẹ hơn khi so sánh với SARS và MERS.

Chắc ý của cụ ấy là cụ phải tham khảo tài liệu của chị em bán hàng online với mấy mẹ bỉm sữa.chứ dăm ba cái báo đài xứ tây không ăn thua

vikingloveu

Xe buýt
Không có gì mà các cụ cứ làm ầm ĩ. Một Redbull saiid

Trạng thái
Thớt đang đóng