[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

wtpwt

Xe điện
Ô. Giờ thì em hiểu ra. Con Corona nầy nguy hiểm ở chỗ lây lan rất nhanh, gấp đôi cứ sau 2-3 ngày. Đủ sức đánh sập hệ thống y tế của bất kỳ địa phương nào. Khi không đủ nhân viên y tế chăm sóc thì rất có khả năng 15% hoặc cao hơn bạn sẽ tử vong.

Mọi người đều có ý thức phòng trừ bệnh cho mình như đã làm. Và phải cả cho người khác khi report mấy cái loại tự chữa trị bệnh hay mấy cái thông tin câu view khác. Báo cho cộng đồng và người thân chọn lọc khi đọc những thông tin bố láo dạng như này.

hauyenhd

Xe container
Thôi nhường các cụ hết. Em và gia đình cứ đi làm rồi về là vệ sinh sạch sẽ, đóng cửa cố thủ trong nhà thôi.
Cẩn tắc vô áy náy :)
Công ty e có thanh niên ở Tổ cơ khí đọc hướng dẫn hay nguồn ở đâu đó là nắng nóng là virut tèo nên vác ghế ôm cái lò hơi cụ ạ, e e là corona chưa thấy đâu hít khí gas vs than đốt lò đã tèo cmnr :)

IP man

Xe lăn
Ô. Giờ thì em hiểu ra. Con Corona nầy nguy hiểm ở chỗ lây lan rất nhanh, gấp đôi cứ sau 2-3 ngày. Đủ sức đánh sập hệ thống y tế của bất kỳ địa phương nào. Khi không đủ nhân viên y tế chăm sóc thì rất có khả năng 15% hoặc cao hơn bạn sẽ tử vong.

Mọi người đều có ý thức phòng trừ bệnh cho mình như đã làm. Và phải cả cho người khác khi report mấy cái loại tự chữa trị bệnh hay mấy cái thông tin câu view khác. Báo cho cộng đồng và người thân chọn lọc khi đọc những thông tin bố láo dạng như này.
Cụ tìm giúp em thông tin lây lan tại VIỆT NAM phát?

LeTai1979

Xe cút kít
Em nói riêng ở VN nhé, sars hồi đó là rất mới nên chưa tìm được cách điều trị, những người bị nhiễm là những người đầu tiên. Sau đó tìm ra được phác đồ chuẩn thì không ai chết nữa cả, các ca nhiễm đều được chữa khỏi.
Thằng Corona này thì không nguy hiểm như thế, 5 ca đầu tiên nhiễm ở VN thì 1 ca đã khỏi và 1 ca sắp khỏi.
Ý em nói về cách phòng tránh tối thiểu của các Bs là đeo khẩu trang, ngày thường khám bệnh em thấy các y, Bs vẫn đeo khẩu trang bt nữa là đang có dịch.
Cụ đừng nói nó ko nguy hiểm, nó vẫn chưa có vacxin và ở VN xét nghiệm 1 ca mất mấy ngày. Giờ chưa phải đỉnh dịch nên chưa nói đc gì, cả khoa chữa cho 1, 2 người thì thế chứ 100 người thì khác hoàn toàn ấy Cụ.

wtpwt

Xe điện
Công ty e có thanh niên ở Tổ cơ khí đọc hướng dẫn hay nguồn ở đâu đó là nắng nóng là virut tèo nên vác ghế ôm cái lò hơi cụ ạ, e e là corona chưa thấy đâu hít khí gas vs than đốt lò đã tèo cmnr :)
Chắc otofun rồi. Nhưng đúng là phản ứng sốt làm nóng lên là để diệt virus đấy. Và các cụ ngày xưa cũng xông nóng khi bị cảm lạnh để khỏi bệnh. Cho nên sai lầm rất lớn là cứ hơi sốt đã táng thuốc hạ sốt vào. Hạ sốt chỉ dùng để cho người bệnh cảm thấy dễ chịu hơn khi sốt quá cao. Lắm mẹ bỉm sữa con 38 độ đã cho uống hạ sốt mà không biết đang làm giảm hệ miễn dịch của con.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chắc otofun rồi. Nhưng đúng là phản ứng sốt làm nóng lên là để diệt virus đấy. Và các cụ ngày xưa cũng xông nóng khi bị cảm lạnh để khỏi bệnh. Cho nên sai lầm rất lớn là cứ hơi sốt đã táng thuốc hạ sốt vào. Hạ sốt chỉ dùng để cho người bệnh cảm thấy dễ chịu hơn khi sốt quá cao. Lắm mẹ bỉm sữa con 38 độ đã cho uống hạ sốt mà không biết đang làm giảm hệ miễn dịch của con.
Ngay trên ộp, không ít anh tài vẫn đã/đang/và còn nghĩ SỐT LÀ MỘT LOẠI BỆNH cụ ơi!

wtpwt

Xe điện
Cụ tự đi mà tìm. Báo chí đang rất công khai đấy thôi. VN đang phòng dịch, có ông nào nghi là cách ly luôn. Đã dịch đâu mà thông tin lây lan hả cụ.

IP man

Xe lăn
Ý em nói về cách phòng tránh tối thiểu của các Bs là đeo khẩu trang, ngày thường khám bệnh em thấy các y, Bs vẫn đeo khẩu trang bt nữa là đang có dịch.
Cụ đừng nói nó ko nguy hiểm, nó vẫn chưa có vacxin và ở VN xét nghiệm 1 ca mất mấy ngày. Giờ chưa phải đỉnh dịch nên chưa nói đc gì, cả khoa chữa cho 1, 2 người thì thế chứ 100 người thì khác hoàn toàn ấy Cụ.
Em nói ở thì hiện tại chứ ko nói ở thì tương lai. Ko có vacxin nhưng 2/5 người nhiễm là tự khỏi rồi cụ nhé.
Còn thực tế cả 5 ca nhiễm đều là nhiễm ở nước ngoài chứ ko phải nhiễm ở VN. Khi về VN họ cũng có tiếp xúc với nhiều người, vậy mà trong thời gian hơn chục ngày số ca lây nhiễm ko tăng lên.
Thế thì con virus nó có nguy hiểm như quảng cáo? Mình phải tư duy lên chứ.

ngu ngơ

Xe điện
Em nói riêng ở VN nhé, sars hồi đó là rất mới nên chưa tìm được cách điều trị, những người bị nhiễm là những người đầu tiên. Sau đó tìm ra được phác đồ chuẩn thì không ai chết nữa cả, các ca nhiễm đều được chữa khỏi.
Thằng Corona này thì không nguy hiểm như thế, 5 ca đầu tiên nhiễm ở VN thì 1 ca đã khỏi và 1 ca sắp khỏi.
Phác đồ điều trị sars đang được sd và có hiệu quả tại Vũ Hán. Sars sốt ngay sau 24h nên kiểm tra thân nhiệt rất hiệu quả, con nCoV này ủ bệnh hơi lâu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Bình thường với cái kiểu đọc báo chỉ cái tít, không cần biết nội dung :(
Hihi...
Cụ hiểu sai ý tớ
Dưng cũng tại tớ viết không đủ ý
Phải viết lại thì rõ ý hơn (thêm chữ cụ ơi vào sau, nghĩa nó sẽ khác)

Ngay trên ộp, không ít anh tài vẫn đã/đang/và còn nghĩ SỐT LÀ MỘT LOẠI BỆNH cụ ơi !

Ngo Rung

Xe lăn
Lây lan tại VN chưa có đâu cụ. Chỉ duy nhất trường hợp bố con người TQ kia thôi. Còn 3 trường hợp người bị nhiễm ở Vĩnh Phúc thì chưa có xác nhận những người từng tiếp xúc với 3 người kia bị lây nhiễm cả. Chắc đợi thêm 1 tuần nữa xem có ai bị không thôi, vì cũng đủ thời gian ủ bệnh mà :|

hd-vt

Xe container
Em thì em phục cụ ạ. Kể cả người ta quảng cáo tinh vi để sau này có nhiều khách hàng trung thành hơn thì cũng là một cách kinh doanh lành mạnh và lâu dài. Em thấy hơn đứt những người tranh thủ gom hàng, rồi bán giá cao ngất ngưởng, rồi tung tin kích động tạo ra hiện tượng khan hiếm để tối đa lợi nhuận. Đấy là cách kinh doanh bất nhân, lợi dụng dịch bệnh khủng hoảng.
Bác không phục nhưng em phục.
Nếu nhiều cửa hàng làm thế em thấy có chút hy vọng Việt Nam sẽ giống Nhật Bản khi có khủng hoảng.
Khi xem Nhật Bản sau động đất sóng thần, các cửa hàng hỗ trợ dân mình khen một, ở Việt Nam cần khen 10 để nhân rộng ra.
Vâng, nên nhìn vào thực tế mang lại, hướng thiện, quá ok.
Em có cảm giác dịch tới đỉnh, bắt đầu đổ dốc.
Đều là con người, em xin giảm bớt trách nhau đi ạ.

IP man

Xe lăn
Cụ tự đi mà tìm. Báo chí đang rất công khai đấy thôi. VN đang phòng dịch, có ông nào nghi là cách ly luôn. Đã dịch đâu mà thông tin lây lan hả cụ.
Vì cả 5 ca nhiễm ở VN đều lây trong thời gian ở Vũ Hán, chứ hiện tại chưa có ca lây nhiễm nào tại môi trường VN cả.
Tất nhiên phòng bệnh hơn chữa bệnh nhưng nên tư duy 1 chút.

TSTA

Xe container
Vì cả 5 ca nhiễm ở VN đều lây trong thời gian ở Vũ Hán, chứ hiện tại chưa có ca lây nhiễm nào tại môi trường VN cả.
Tất nhiên phòng bệnh hơn chữa bệnh nhưng nên tư duy 1 chút.
2 bố con gì ng TQ ấy ko phải lây nhiễm tại môi trường VN,

IP man

Xe lăn
Lây lan tại VN chưa có đâu cụ. Chỉ duy nhất trường hợp bố con người TQ kia thôi. Còn 3 trường hợp người bị nhiễm ở Vĩnh Phúc thì chưa có xác nhận những người từng tiếp xúc với 3 người kia bị lây nhiễm cả. Chắc đợi thêm 1 tuần nữa xem có ai bị không thôi, vì cũng đủ thời gian ủ bệnh mà :|
Vâng cụ, VN với món quản lý hộ khẩu thì nó cách ly hơi bị nhanh :D
Ca nào nghi nhiễm là họ đến quây cả nhà luôn hihi...

TSTA

Xe container
Và 1 người cũng đã khỏi tại VN 🤣🤣🤣
ơ thế vẫn là tại Vn à.
khỏi thì sao, điều trị 1 ng thì khỏi, khi phát dịch lớn thì lấy đâu ng và chỗ điều trị. tỷ lệ chết ko cao, nhưng đấy là đủ phương tiện chữa, còn khi giường ko đủ chỗ mà nằm thì mệt lắm.

mà khỏi thì núi tiền ai trả.

IP man

Xe lăn
ơ thế vẫn là tại Vn à.
khỏi thì sao, điều trị 1 ng thì khỏi, khi phát dịch lớn thì lấy đâu ng và chỗ điều trị. tỷ lệ chết ko cao, nhưng đấy là đủ phương tiện chữa, còn khi giường ko đủ chỗ mà nằm thì mệt lắm.

mà khỏi thì núi tiền ai trả.
Nên nhìn vào thực tế đi cụ. VN mới có 5 người nhiễm, 1 người đã khỏi, 1 người sắp khỏi.
Nhìn lại quá khứ năm 2009 dịch cúm lợn, mấy nghìn ca nhiễm, mười mấy ca toi có hoắng lên như bây giờ không?

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Lượn FB 1 vòng, toàn dân buôn khẩu trang trình bày nhà máy tăng giá, trước 35k / hộp giờ bán công khai 150k / hộp. Vãi cả lúa.
Mấy hôm nữa các nhà máy sx nó tăng sản lượng lên thì các ông om hàng với dân đen là tốn tiền.
Đọc đâu đó là có thể xử phạt việc tăng giá khẩu trang - em nhắc lại là có thể thôi nhé !

Trạng thái
Thớt đang đóng