[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Không biết Việt Nam có ca bệnh viêm phổi nặng do 2019-nCoV nào chưa nhưng nhiều bệnh nhân viêm phổi nặng do Cúm A đang thở máy và tử vong rồi cụ ạ. Báo trung ương sao mà tin được, họ cũng chỉ như những người dân bình thường thôi, không có chuyên môn, không trực tiếp điều trị người bệnh viêm phổi nặng do cúm, không biết đọc báo khoa học trong lĩnh vực y khoa... thì sao mà có nhận định và phân tích đúng.
Người trong cuộc họ phát biểu đây, cụ tự tin hơn người ta bao nhiêu mà cụ cứ khăng khăng là không sao.
"
Virus viêm phổi Vũ Hán tăng lực phát tán
Khả năng lây của virus nCoV ngày càng mạnh hơn, khiến dịch bệnh sẽ phát tán rộng, Ủy ban Y tế Quốc gia Trung Quốc hôm nay cho biết.

Hiện hơn 2.000 người đã bị nhiễm bệnh, 56 người tử vong.

Bộ trưởng Chủ nhiệm Ủy ban Ma Xiaowei, phát biểu trong một cuộc họp hôm nay, rằng sự hiểu biết của giới chức về loại virus mới này có hạn, và mọi người chưa lường hết được nguy cơ khi virus biến thể.

Ông Ma cho hay thời gian ủ bệnh của corona virus kéo dài từ một đến 14 ngày, và virus lây lan trong thời gian ủ bệnh. Điều này không giống với ở virus gây Hội chứng Suy hô hấp cấp (SARS) năm 2003, từng giết chết gần 800 người.
Các biện pháp ngăn chặn dịch lây lan, như phong tỏa thành phố, hạn chế giao thông và du lịch, hủy bỏ các sư kiện công cộng lớn, sẽ được làm mạnh hơn, ông Ma tuyên bố chiều mùng 2 Tết. Hiện các lệnh hạn chế của giới chức đã áp dụng cho ít nhất 40 triệu người ở hơn 10 thành phố.

Virus gây viêm phổi Vũ Hán, được cho là bắt nguồn từ một khu chợ bán hải sản và động vật sống ở thành phố 11 triệu dân ở miền trung Trung Quốc, đã lan tới nhiều tỉnh nước này và nhiều nước khác, từ châu Á, Mỹ đến châu Âu và Australia.

bocumang

Xe tải
trung quốc luôn làm thế giới bất an về sự bành trướng, ô nhiễm môi trường , bệnh dịch

thinhtd

Xe container
Không thấy bạn gái du học sinh Nhật tham gia topic này nhỉ? Thường em thấy bạn ấy khi comment đều có dẫn nguồn thông tin khá đầy đủ cho ý kiến của mình. Tại em dốt tiếng Anh nên nghe Chã vẫn chưa tin lắm. Hic hic

Kitcat

Xe container
Nói chung là lđ tq dốt thật. Nếu đúng là không đáng ngại thì tội gì nhốt số dân bằng 1/2 dân số cả nc Vn!
200x tq nó cũng đã dấu ca bệnh Sars đầu tiên 1 tháng và công bố số ca mắc là 1/10 con số thực tế. Bị ép mới phải công bố và nó chỉ phong thành có 2 thành phố thôi đấy.
Cúm thường không dễ lây thế này và gây khó thở cho hầu hết các ca thế này đâu ah. Như nhà em vừa rồi con bị cúm B mà không ai trong nhà bị cả, cơ quan em có người bị cúm A, ngồi cả ngày trong phòng, 3 người ôm (để đưa đi khám) mà cũng chỉ 1 người bị (chưa chắc do lây vì bị ngay sau đó), đổi lại nếu là con virus này thì 99% là lây.

Có thể lúc đầu khi có những ca bệnh đầu tiên CP TQ cũng nghĩ nó dễ đối phó như cúm thường, nhưng khi khả năng lây lan nhanh khủng khiếp họ mới phong toả và báo động.

harman_kardon

Xe điện
Không thấy bạn gái du học sinh Nhật tham gia topic này nhỉ? Thường em thấy bạn ấy khi comment đều có dẫn nguồn thông tin khá đầy đủ cho ý kiến của mình. Tại em dốt tiếng Anh nên nghe Chã vẫn chưa tin lắm. Hic hic
em khuyên cụ là không nên tin những gì ông Chã này định hướng. không có gì, không này không kia... www. nếu không sao thì mời ông ý qua đó điều trị cho bệnh nhân. chả sợ vãi cả lái ra luôn ý chứ này nọ.
quân đội vào cuộc, phong tỏa TP cả 1 đống dân số bằng hơn 1 nửa của VN. Tập cu phải đăng đàn họp BTT. không sao mà vậy ah ?

Kitcat

Xe container
Người trong cuộc họ phát biểu đây, cụ tự tin hơn người ta bao nhiêu mà cụ cứ khăng khăng là không sao.
"
Virus viêm phổi Vũ Hán tăng lực phát tán
Khả năng lây của virus nCoV ngày càng mạnh hơn, khiến dịch bệnh sẽ phát tán rộng, Ủy ban Y tế Quốc gia Trung Quốc hôm nay cho biết.

Hiện hơn 2.000 người đã bị nhiễm bệnh, 56 người tử vong.

********* Chủ nhiệm Ủy ban Ma Xiaowei, phát biểu trong một cuộc họp hôm nay, rằng sự hiểu biết của giới chức về loại virus mới này có hạn, và mọi người chưa lường hết được nguy cơ khi virus biến thể.

Ông Ma cho hay thời gian ủ bệnh của corona virus kéo dài từ một đến 14 ngày, và virus lây lan trong thời gian ủ bệnh. Điều này không giống với ở virus gây Hội chứng Suy hô hấp cấp (SARS) năm 2003, từng giết chết gần 800 người.
Các biện pháp ngăn chặn dịch lây lan, như phong tỏa thành phố, hạn chế giao thông và du lịch, hủy bỏ các sư kiện công cộng lớn, sẽ được làm mạnh hơn, ông Ma tuyên bố chiều mùng 2 Tết. Hiện các lệnh hạn chế của giới chức đã áp dụng cho ít nhất 40 triệu người ở hơn 10 thành phố.

Virus gây viêm phổi Vũ Hán, được cho là bắt nguồn từ một khu chợ bán hải sản và động vật sống ở thành phố 11 triệu dân ở miền trung Trung Quốc, đã lan tới nhiều tỉnh nước này và nhiều nước khác, từ châu Á, Mỹ đến châu Âu và Australia.
Cụ ấy không phải chuyên gia về bệnh lây và hẳn là không hiểu về bệnh như chuyên gia TQ rồi. Ng tq họ hiểu rõ sức lây lan thế nào mới phải cấm đi lại. Còn Việt Nam em thấy dự cảm xấu khi lại chơi tung dlv lên fb viết bài xem nhẹ bệnh mới. Với đặc tính dân việt phần nhiều là không cẩn trọng, bảo nó kiêng chắc đa dc kiêng cho nữa là đây đi tuyên truyền ngc. Ông lãnh đạo đội dlv này theo em cần bị nghiêm trị nếu dịch cúm này thật sự hoành hành tại vn! Em nói hoàn toàn nghiêm túc đấy!
Qua em mượn fb 1 ng add rất nhiều dlv, lướt 1 vòng thấy bọn nó hót giống giống nhau.

Kitcat

Xe container
Kể cả ở vùng có thời tiết ấm, người lành vẫn có thể nhiễm bệnh trực tiếp từ người nhiễm. Nhưng dịch sẽ không bùng phát cục bộ hoặc diện rộng được vì virus không thể tồn tại lâu trong tiết trời đó. Nếu công tác phòng chống dịch tốt, dịch sẽ qua đi nhanh chóng.
Dịch cúm sars may mà ca đầu vào viện việt pháp bs nc ngoài với chuyên gia dịch tễ who tới theo dõi khuyến cáo han chế và theo dõi chứ gặp phải chuyên gia chã thì với cùng câu chã đang còm mà táng là xong. Chả cần làm gì ai lây cứ lây chờ mùa hè thôi ạ?
Chã còn chưa đưa con số, chưa vẽ mô hình chưa tính khả năng lây lan mà khuyên an tâm sẽ qua nhanh em thấy nghe không giống lời 1 bác sỹ một nhà khoa học nói. Chã cho em hỏi là chã là bác sỹ chuyên nghành gì ạ?

zinhaicau

Xe điện
Dịch cúm sars may mà ca đầu vào viện việt pháp bs nc ngoài với chuyên gia dịch tễ who tới theo dõi khuyến cáo han chế và theo dõi chứ gặp phải chuyên gia chã thì với cùng câu chã đang còm mà táng là xong. Chả cần làm gì ai lây cứ lây chờ mùa hè thôi ạ?
Chã còn chưa đưa con số, chưa vẽ mô hình

chưa tính khả năng lây lan mà khuyên an tâm sẽ qua nhanh em thấy nghe không giống lời 1 bác sỹ một nhà khoa học nói. Chã cho em hỏi là chã là bác sỹ chuyên nghành gì ạ?
E dự là bs Đông y kiêm y tế dự phòng ạ.

minh0075

Xe điện
Kinh nghiệm phòng chống cúm và dịch viêm phổi do 2019-nCoV là thư giãn uống cafe một mình sáng ngày 30 Tết, nghe và làm theo các hướng dẫn phòng và chống dịch bệnh của BYT và WHO.

Cho tới thời điểm này, mặc dù dịch viêm đường hô hấp do 2019-nCoV lan rộng nhưng dường như độc lực của nó không mạnh bằng các loại cúm A, B mà mọi người đã và đang trải qua.

Đã có rất nhiều người nhiễm 2019-nCoV và cũng đã có rất nhiều người khỏi. Tỷ lệ viêm phổi nặng và tử vong do nhiễm 2019-nCoV khá thấp so với các loại viêm phổi do cúm và các loại virus khác.

Do vậy, với những hành động quyết liệt trong phòng và chống dịch bệnh của Trung Quốc, của các nước có ca bệnh mới nhiễm, của WHO và của BYT như hiện nay thì dịch bệnh sẽ sớm qua đi, nhất là khi Hè sang thì dịch sẽ tự tan đi nhanh chóng.

Thận trọng là đúng nhưng không phải lo lắng và hoang mang quá khiến cái Tết mất vui.

Chúc mừng năm mới!
Từ giờ đến lúc hè sang là còn bao lâu nữa ko biết?
Trên thì nói k sao, dưới lại trông chờ vaò ... nhiệt độ, vãi ông chã!

coindesar

Xe buýt
Nhiều người bảo lo sợ tôi thấy hơi thái quá. Mọi người lo lắng có cải thiện được tình hình không? Đã có hành động cụ thể nào chưa? Với một người không có chuyên môn như tôi thì việc tôi làm chỉ là cập nhật tin tức và làm theo khuyến cáo nếu có, mọi việc liên quan đến dịch để cho những người có chuyên môn lo đi.

toyota219

Xe điện
Anh em hùi xưa cũng có nói Dr cũng có nhìu loại, hình như phải thêm cái đằng sau nữa. Ai không sợ thì kệ, chủ quan toan ráng chịu.

DAEWOORACER

[Tịch thu bằng lái]
Chã còn chưa đưa con số, chưa vẽ mô hình chưa tính khả năng lây lan mà khuyên an tâm sẽ qua nhanh em thấy nghe không giống lời 1 bác sỹ một nhà khoa học nói. Chã cho em hỏi là chã là bác sỹ chuyên nghành gì ạ?
Em e chã học liên thông từ y sỹ ở đại học y tây nguyên cụ ạ.

selfer

Xe buýt

Hôm qua chỉ tăng 56-41= 15 người chết.
Hôm nay 80-56= 24 người chết.

selfer

Xe buýt
Các cụ các mợ nếu ai có ho hoặc tiếp xúc người ho hắt hơi thì nên đeo khẩu trang. Trên thực tế không có 1 loại khẩu trang nào cản được virus hoàn toàn trừ khi ta ngừng thở, chúng chỉ cản được dịch tiết có mang virus bắn ra từ đường hô hấp thôi.
Và lưu ý là việc đeo khẩu trang cho người ho sẽ có hiệu quả hơn rất nhiều so với chỉ đeo cho bản thân mình, còn làm sao để đeo cho họ chắc các cụ phải tự suy nghĩ rồi.
Chuyên môn thì bác sĩ nào cũng có nhưng mỗi ông 1 chuyên môn khác nhau, sân ai người đó đá, đừng có sân nào cũng đá rồi phán lung tung là được, mình không phải trời nên phải biết giới hạn là ở đâu. Sau comment này em sẽ bỏ theo dõi & không comment trong thớt này nữa ạ.
Chúc cccm ăn tết tràn đầy sức khỏe ạ.
Diễn đàn mà cụ, mỗi người 1 quan điểm, do định kiến chính trị, do tiếp cận nguồn thông tin khác nhau...

Cụ cứ post bình thường, không trái lương tâm mình, để cảnh báo mọi người là đc, cụ đi là tụi dlv ăn mừng đó :)

Thaoprohp

Xe tăng
Tôi cho rằng ý kiến của chã cũng chỉ mang tính cá nhân (dù là người có chuyên môn đi chăng nữa) để tham khảo dưới 1 góc nhìn cụ thể. Chứ cc cũng ko nên đả kích , vì cũng chẳng mang lại lợi ích chung nào, chỉ gây thêm hiềm khích ko cần thiết. Vì ngay cả các nguồn tin chính thống, phát ra từ những người có trách nhiệm đầu ngành, với tôi, tôi còn chẳng tin, mà chỉ để tham khảo.

còn để đưa ra nhận định tổng quan cho bản thân, thì tôi cũng giống đại đa số các cụ ở đây, đều hoàn toàn ko có chuyên môn về ngành y nói chung, y tế dự phòng nói riêng. Nên việc cần làm bây giờ là tổng hợp các nguồn thông tin đa dạng, và phải tư duy logic để hiểu Một cách bao quát nhất có thể về tình trạng thực tại. Đừng lo lắng hoang mang quá mức, nhưng cũng tuyệt đối ko được xem nhẹ. Cần hết sức bình tĩnh, tỉnh táo, cc nhé.
Tình hình dịch bệnh có diễn biến xấu đến đâu, thì cũng cần sự chung sức chung lòng của đại đa số các cá nhân, thì việc lớn mới có thể thành, hậu quả sẽ được khống chế, lập lại trật tự ổn định ở tầm vĩ mô.
Chúng ta luôn hy vọng những điều tôt đẹp nhất sẽ đến, nhưng ko thể ko chuẩn bị cho kịch bản xấu nhất, có thể sẽ xảy ra.
nghĩ như vậy có phải ko các cụ ?

gilgamesh

Xe hơi
Các bác hãy làm những gì có thể để khi lỡ có dính thì cũng ko hối hận với ý tưởng rằng "phải chi hồi trước mình chịu tìm hiểu phòng tránh thì đã ko bị thế này"

moly

Xe điện
Chắc làm sao công bố dần lên để cho số liệu gần tiế[p cận với số người đã chết

Trạng thái
Thớt đang đóng