[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

darthvader

Xe điện
Em vẫn đang băn khoăn 1 điều .Đó là đọc trên VNEx thì tiến sĩ Lê Quốc Hùng, Trưởng khoa Bệnh Nhiệt đới Bệnh viện Chợ Rẫy nói rằng virus chỉ lây qua : Con đường thứ nhất là tiếp xúc trực tiếp với giọt bắn, con đường thứ hai là đụng chạm, sờ tay vào các chất trong vùng hầu họng của người bệnh, sau đó đưa lên mặt, vùng mũi miệng... Virus này không đủ nhẹ để bay. Chỉ khi nào giọt bắn tiếp xúc trực tiếp với bạn thì mới có khả năng.

Nhưng như thế thì tại sao lại lan rộng như vậy. Khả năng giọt bắn vào mặt là hơi bị thấp, kể cả bình thường rất ít khi bị ai đó hắt xì vào mặt ...sau khi có thông tin về bệnh này là rất đông người đã đeo khẩu trang thường xuyên...
Liệu có quyền nghi ngờ việc không bay trong không khí không ??? Nhất là sau khi WHO cũng phải đính chính thông tin, rồi bác sĩ TQ cũng phải đính chính thông tin. Số người nhiễm bệnh tăng hàng ngày và chưa có dấu hiệu dừng lại.

IP man

Xe lăn

Trục

Xe ba gác
Cụ đọc lại còm của em nhé. Thưa cụ trong link e đưa thì ướcvirrus tồn tạibowr 38 độ c trong độ ẩm 95 % đc gần 1 ngày, và cụ có thấy mùa hè nào độ ẩm 95 và nhiệt độ 38 thì người chết trc virus nhé :). Thôi cụ ạ. Mục đích của em là đưa fake new tin sai của bác sỹ đăng báo. Miễn dân k tin theo là ok rồi. Còn thì rảnh thì ngồi nhìn biểu đồ số ca theo ngày ở Vũ Hán còn hơn. Hihi @ cụ Billy em đã cho bay 1 nick của em vì nhận xét về cú bổ nhiệm kỳ lạ này. Quả là buồn. Nhỉ, hiểu rồi thì làm gì ?@truc?
Hiểu để có hành động, nếu VN xảy ra nguy cơ hay một việc gì đó xấu.
Em nghĩ, mình sẽ giúp ích được cho cộng đồng, với tư cách là một người đã từng là một nhà khoa học.
Dĩ nhiên, không phải là việc hô khẩu hiệu xuông, mà là hành động thiết thực, em sẽ đăng ký dấn thân vào vùng dịch.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thật sự là SV dễ tổn thương hơn,HS chỉ một khu vực thôi,còn SV dễ bị lây nhiễm chéo do nhiều vùng miền hợp lại,cái này thì hết đỡ.
Những trường ĐH cho SV nghỉ học đều là những trường có SV TQ theo học, vì vậy việc cho SV nghỉ học 1 thời gian là đủ thận trọng. Các trường cấp 1,2,3 không có HSTQ theo học nên không cần thiết phải thận trọng thái quá.

hoviba

Xe container
Chắc cúm Mẽo nó đáng yêu, xịn sò chứ không ghê tởm như cúm Khựa nên không thấy các chuyên gia online ra mặt dậy dỗ chính phủ Mẽo ;))
Cụ ơi, dịch cúm mùa thì năm nào cũng nguy hiểm vào mùa này. Theo thống kê thì hàng năm số người bị nhiễm dịch cúm mùa sẽ rơi vào khoảng 10% tới 15% dân số và số người chết vì cúm cũng nhiểu. Như ở Séc có năm số người chết vì cúm là 1000 tới 2000 người trong tổng số dân là 10 triệu người.

Các loại cúm mùa A,B thì đều có vaccina để điều trị, nên không thể so sánh với dịch cúm này được. Em thấy cụ rất hay đưa vấn đề này vào để làm loãng chủ đề chính mà mọi người đang quan tâm.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả những thứ cụ có thể nghĩ ra người ta đã làm cả rồi.
Con số này chưa thấy những ai từng tiếp xúc với 6 ng bị nhiễm, tức không nằm trong diện 97 ng bị nghi ngờ. Số tiếp xúc này không khoanh vùng được mới là đáng lo, ví dụ em lễ tân ksan bây giờ mới phát bệnh, 2 bố con TQ đã từng tiếp xúc biết bao người, ngay cả em lễ tân cũng đã tiếp xúc rất nhiều ng.

Hai Toan

Xe container
Lại muốn chửi TSB mấy thằng lều báo,ốm gần chết mà nó nhét 25L nước vào mồm một ngày,trung bình mỗi giờ là một chai nc lọc to bằng chai Cocacola:
Người đàn ông 49 tuổi viêm phổi do virus corona đã bị sốt liên tục 6 ngày, 6 đêm và mỗi ngày phải uống 25 lít nước.
Bộ Y tế chuẩn bị sẵn thuốc cấp độ cao nhất chống dịch virus corona
Việt Nam công bố ca thứ 6 nhiễm virus corona là lễ tân khách sạn ở Khánh Hòa
Một tài xế taxi nghi dương tính với virus corona tại Hà Nội
Gần 10.000 trường hợp được xác nhận nhiễm viêm phổi Vũ Hán ở Trung Quốc. Vào thời điểm này, một tin tốt lành đã đến. Theo tờ nhật báo Tinh Châu, một người đàn ông 49 tuổi họ Trần đến từ Bình Hương, Giang Tây, Trung Quốc đã trở về từ Vũ Hán vào đầu tháng 1/2020. Sau vài ngày, ông Trần bắt đầu cảm thấy cơ thể không thoải mái, xuất hiện tình trạng ho và viêm phế quản, bị sốt với nhiệt độ cơ thể cao tới 39,4°C.
Người đàn ông khỏi viêm phổi do corona nhờ uống 25 lít nước 1 ngày

Ông Trần 49 tuổi bị nhiễm virus corona và được xuất viện
Ông Trần sau khi vào bệnh viện kiểm tra, phát hiện tổn thương phổi biến đổi nguy hiểm, còn xuất hiện triệu chứng tức ngực, khó thở và giảm độ bão hòa oxy trong máu. Được chẩn đoán chính xác là nhiễm virus corona, ông Trần được chuyển đến phòng cách ly của Khoa truyền nhiễm Bệnh viện nhân dân thứ 2 thành phố Bình Hương vào ngày 21/1.

Ông Trần mỗi ngày phải uống 25 lít nước
Ông Trần tiết lộ rằng, trong thời kỳ phát bệnh ông bị sốt cao liên tục 6 ngày không hạ sốt. Các chuyên gia đã nghiên cứu trường hợp của ông, sau khi thay đổi 2 lần thuốc, cùng với sự chăm sóc cẩn thận của nhân viên y tế, nhiệt độ cơ thể của ông Trần mới thuyên giảm.
Ông Trần nói: "Thành thật mà nói, vào thời điểm đó, tôi cảm thấy mình thực sự rất choáng ngợp, bởi vì một người bị sốt cao liên tục trong 6 ngày 6 đêm. Tôi đã uống 25 lít nước mỗi ngày”.
Dưới sự chăm sóc của nhân viên y tế, họ cho ông Trần uống nước mỗi ngày và ăn uống như bình thường để duy trì cân bằng dinh dưỡng, và dựa vào sự kiên trì chiến đấu bệnh tật, tình trạng của ông Trần ngày một chuyển biến tốt.

Ông Trần khi được xuất viện, ông đã hét lên sung sướng: “Tôi đã khỏe rồi! tôi thật sự đã khỏe mạnh hoàn toàn”
Sau nhiều lần tiến hành kiểm tra, bệnh viện đã các nhận không còn virus corona trong cơ thể, ngày 26/1 ông được xuất viện, ông trở thành bệnh nhân viêm phổi Vũ Hán đầu tiên được xuất viện tại Bình Hương.

Ông Trần khuyên mọi người không được sợ hãi trước bệnh dịch
Trong cuộc phỏng vấn, người đàn ông nói: "Bây giờ tôi đang nghỉ ngơi ở nhà, tôi thậm chí không bước ra khỏi cửa. Tất cả bệnh nhân chúng tôi đều có trách nhiệm tự bảo vệ mình, cũng là bảo vệ người khác, chính là không ra ngoài, không đến nơi công cộng đông người”.
Đồng thời ông cũng khuyến khích mọi người: “Mỗi công dân chúng ta không được sợ hãi, tôi tin tưởng rằng chúng ta sẽ chiển thắng căn bệnh này, tất cả mọi người phải cố gắng để cùng nhau vượt qua dịch bệnh”.
Cách phòng ngừa nhiễm virus corona?
- Nên đeo khẩu trang y tế, phòng hộ khi ra đường, và đặc biệt nên chú ý với các khu công cộng thường tập trung nhiều người.
- Cần phải thường xuyên rửa tay bằng xà bông hoặc cồn.
- Khi bạn ho hoặc hắc xì thì nên che miệng và mũi bằng khuỷu tay hoặc khăn giấy bẻ cong, sau đó nên vứt khăn giấy đi ngay lập tức và rửa tay bằng xà phòng.
- Cần phải tránh tiếp xúc với những ai bị sốt hoặc bị ho.
- Nếu như bạn hoặc người thân bị sốt hoặc khó thở thì nên đi đến ßệทɦ viện để được xét nghiệm sớm nhất.
- Không nên tiêu thụ các sản phẩm sống hoặc chưa được nấu chín.
Hà Vũ(dịch theo Redchili)

kia2008

Xe tải
Về quy trình xét nghiệm em cũng đang thắc mắc, chỗ thì nói nhanh vài tiếng, nơi thì nói vài ngày nên Wuhan ko xét nghiệm kịp. Cụ nào có thông tin chuẩn không ợ
Theo thông tin của TQ thì họ đã có kit xét nghiệm nhanh 2 tiếng (tổng 6 tiếng). Thực tế hình như cũng nhanh đấy, biết trong ngày. Chỉ có điều ko đủ bộ xét nghiệm. Trên mạng Vũ Hán toàn thấy kêu là đi khám bác sỹ chỉ chẩn đoán nghi ngờ, ko đc xét nghiệm. Mà nếu ko có kết quả xét nghiệm thì ko đc phép đăng ký vào danh sách chờ giường bệnh. Nên chúng nó chạy khắp nơi để xin đc xét nghiệm

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cúm Mẽo nó đáng yêu, xịn sò chứ không ghê tởm như cúm Khựa nên không thấy các chuyên gia online ra mặt dậy dỗ chính phủ Mẽo ;))
Hôm trước em có post lên nhưng các nhà đạo đức mạng bỏ qua :)) chỉ chăm chăm xem anh tàu, với công kích bác Chính chủ theard chắc để bán khẩu trang ha ha

In general, influenza B is more common in children, while influenza A, also called H1N1, is more commonly seen in older adults, according to Dr. Jessica Grayson, an assistant professor at the University of Alabama at Birmingham.

So far, 10,000 people have died and 180,000 people have been hospitalized during the 2019-2020 flu season, according to preliminary estimates from the CDC.

"The flu season began early this year and took off aggressively," added Schaffner. "It began prominently in the southeastern states but quickly spread. So far, there is no sign that the momentum of the annual epidemic is slowing."

ivanho09

Xe hơi
Đã có trường hợp tử vong ngoài Trung Quốc, đó là ben Philippin. Bác chủ thớt có thông tin về bệnh nhân này không ? ( tuổi, tiền sử bệnh, các bệnh khác )

bear in car

Xe buýt
Theo e biết ozone có thể diệt đc vi khuẩn và virus. Hồi trước trên thị trường có máy ozone mà sao bây giờ biến đâu mất tiêu rồi :-s

IP man

Xe lăn
Cụ ơi, dịch cúm mùa thì năm nào cũng nguy hiểm vào mùa này. Theo thống kê thì hàng năm số người bị nhiễm dịch cúm mùa sẽ rơi vào khoảng 10% tới 15% dân số và số người chết vì cúm cũng nhiểu. Như ở Séc có năm số người chết vì cúm là 1000 tới 2000 người trong tổng số dân là 10 triệu người.

Các loại cúm mùa A,B thì đều có vaccina để điều trị, nên không thể so sánh với dịch cúm này được. Em thấy cụ rất hay đưa vấn đề này vào để làm loãng chủ đề chính mà mọi người đang quan tâm.
Có vaccine sao mà vẫn chết nhiều quá vậy? Sao cúm mới chưa có vaccine mà tỷ lệ tử vong ít?
Em thấy cụ cũng chẳng biết gì về virus, cơ chế gây bệnh, nguyên nhân gây tử vong mà cứ đi cắt dán thông tin lăng nhăng ý.
Mấy khái niệm cơ bản đã hỏi, chờ cụ trả lời để xem trình độ cụ thế nào, nhưng cụ cứ lảng đi. Thôi thế là em đủ hiểu ;)). Không thể tranh luận với những người không hiểu biết được.

Ngo Rung

Xe lăn
Theo e biết ozone có thể diệt đc vi khuẩn và virus. Hồi trước trên thị trường có máy ozone mà sao bây giờ biến đâu mất tiêu rồi :-s
Khí ozon có tính diệt khuẩn và virus nhưng nó cũng gây hại đường hô hấp, gây hại cho cả các vùng niêm mạc mỏng đấy cụ. Không tin cụ cứ tìm mấy ông hàn điện ngửi khói hàn thư xem có ho và đau mắt không nhé.
À đừng nhìn vào lửa hàn không lại đau mắt trước khi dính khói hàn nhé :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hờ hờ...
Dưng mờ bộ YT, CP và các cơ quan hữu quan chưa cử người đến báo cáo ộp phơ.

Đời nhiều thằng nó tưởng nhõn nó nghĩ ra các việc này việc khác, sao không làm thế này, hổng làm thế kia, còn cả CP, các bộ là đồ ăn hại cụ ợ

LienPhuong

Xe điện
Em thắc mắc thế này, sao những người có biểu hiện sốt mới nhập viện và khám? Mà không thống kê toàn bộ những ai từng qua Vũ hán từ khi có dịch để cách ly và xét nghiêm? Không yêu cầu toàn bộ những ai từng tiếp xúc với 6 ng nhiễm phải tự cách ly và theo dõi?
Em nghĩ là nhiều quá không làm được nên cách tốt nhất là không nhắc đến. Nguy cơ còn đang ở phía trước, khi vỡ ra thì sẽ có xin lỗi, tất cả dân sẽ ghánh hết.

hoviba

Xe container
Có vaccine sao mà vẫn chết nhiều quá vậy? Sao cúm mới chưa có vaccine mà tỷ lệ tử vong ít?
Em thấy cụ cũng chẳng biết gì về virus, cơ chế gây bệnh, nguyên nhân gây tử vong mà cứ đi cắt dán thông tin lăng nhăng ý.
Mấy khái niệm cơ bản đã hỏi, chờ cụ trả lời để xem trình độ cụ thế nào, nhưng cụ cứ lảng đi. Thôi thế là em đủ hiểu ;)). Không thể tranh luận với những người không hiểu biết được.
Em đã trả lời cụ là em thất học, nhưng em không bao giờ đánh đồng khái niệm cả. Hiện tại tỷ lệ tử vong của coronavirus là thấp so với cúm mùa, nhưng nó lại khiến Trung Quốc cô lập hơn 50 triệu dân, bằng 1/2 dân số Việt Nam và hơn 5 lần quốc gia em đang sống. Thế nên người thất học như em cũng thấy nó đáng quan tâm lo lắng hơn dịch cúm mùa.

Đơn giản hơn, chỉ nhìn vào tỷ lệ lây nhiễm của coronavirus cũng thấy được sự nguy hiểm của nó, dù tỷ lệ tử vong của người nhiễm bệnh không cao. Nhưng với nhóc con học lớp 5 nhà em thì cháu nó cũng tính được là nếu tỷ lệ lây nhiễm tăng gấp 10 lần thì tỷ lệ tử vong cũng sẽ tăng lên chứ không thể dừng tại chỗ được.

Không những thế, số người lây nhiễm nhanh và không dừng lại sẽ làm ảnh hưởng nặng nề tới toàn bộ các mặt của xã hội. Em biết có tranh luận với cụ cũng không giải quyết được vấn đề gì, vì đó cũng là quan điểm của mỗi người. Nhưng thảo luận cũng là một cách để tự phân tích và nhìn nhận lại quan điểm của bản thân, nên em cũng cảm ơn cụ đã tương tác.

uman

Xe tăng
Máy tạo ozone thì vẫn có, nhưng nhu cầu mua máy ozone thì đã bị các đấu sĩ mạng tiêu diệt sạch rồi. :)
Mà khí ozone cũng có hai mặt tác dụng nhé. Nó có thể diệt khuẩn nhưng với nồng độ cao lại gây ngộ độc, thêm nữa, cụ sẽ chóng bị già đi. :P

LienPhuong

Xe điện
Cụ đọc không kỹ bài của cụ ở trên rồi, cụ ấy đang nhắc đến tất cả những người về từ VH và khách từ VH sang, còn ở đây mới chỉ cách ly những người có triệu chứng nghi ngờ và những người đã tiếp xúc với người bệnh.

Trạng thái
Thớt đang đóng