[Funland] Cập nhật ngập sau mưa tại Hà Nội ngày 11/5/21

Crusaderland

Xe điện
Hôm nay mưa to bằng hoặc hơn hôm qua tý thì cũng không như hôm qua được.
Vì nhờ trận mưa hôm qua, các cống rãnh thoát nước đã được làm sạch một phần bùn, rác đọng.
Nhưng các ao hồ chứa nước lại đầy hơn hôm qua, ảnh hưởng đến khả năng tiêu nước cụ ơi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nói thế cũng không đúng, tại sao những đô thị có hệ thống thoát nước tốt phải mưa mấy cũng không ngập?

Những trận mưa lớn tầm trên dưới 100mm trong khoảng 1 giờ như hôm qua có lẽ không phải là sảy ra thường xuyên.
Hà Nội được thiết kế thoát nước cho những trận khoảng trên dưới 50mm trong một giờ.

Nếu đất nước đủ giàu mạnh để thiết kế cho cả những tình huống mà xác suất sảy ra rất ít kiểu 100mm trong 1 giờ thì lại là chuyện khác.

xeitbanh

Xe tải
Hầu hết các cây trồng vỉa hè ở Hà Nội khi bật gốc mới thấy nó hầu như không có rễ là mấy.
Mỗi cây chỉ được 1 - 2 m3 đất + thân to + bê tông bịt kín thì bật gốc là đương nhiên thôi cụ. Lẽ ra phải trồng cây vừa vừa trước khi làm đường, sau đó làm một dải ngang đổ nhiều đất xuống để cây có điều kiện phát triển rễ (như một số đoạn ở đường Phạm Văn Đồng hiện nay). Làm vậy cây rất đẹp, vỉa hè mát mẻ và có bóng cây khi trời nóng.

DuongHL

Xe container
Những trận mưa lớn tầm trên dưới 100mm trong khoảng 1 giờ như hôm qua có lẽ không phải là sảy ra thường xuyên.
Hà Nội được thiết kế thoát nước cho những trận khoảng trên dưới 50mm trong một giờ.

Nếu đất nước đủ giàu mạnh để thiết kế cho cả những tình huống mà xác suất sảy ra rất ít kiểu 100mm trong 1 giờ thì lại là chuyện khác.
Cái hay ở xứ nọ là dự toán duyệt chi thì 100mm nhưng khi thi công xong thì nó chỉ đạt 50mm
Cái hay nữa là tất cả đều đúng quy trình.
Keke

Steven

Xe tăng
Tối qua chỉ vì cốc bia bữa tối mà đường nhà em ngập tý ủm lúc nào không hay. Đến lúc chạy ra hóng mưa thì nước đã tràn qua sân vào trong bể nước ngầm rồi. Sáng nay phải tranh thủ cách ly nghĩ cách thau bể nước ợ.
Tiện đây có cụ nào tư vấn giúp em cái máy bơm hút bùn nào để hút thau bể nước, bể cá non bộ cho ngon bổ rẻ ợ.
Cụ mượn đâu đó cái bơm thả ấy, hút 1 lúc là xong bể (thợ nước, cửa hàng điện nước...)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Không phải là duyệt làm 100 nhưng thì công xong thì chỉ đạt 50 ạ

Đảm bảo, duyệt làm 100, thi công xong sẽ đạt 100.

Như tui bảo thằng con tui mầy đi đổ cho bố đấy bình xăng xe máy, bảo bố đưa 300k nhé. Nên kiểu gì bình xăng cũng đầy ạ, nó về vẫn nhận của tui đủ 300k. Nó cũng có sai gì đâu.

Cái hay ở xứ nọ là dự toán duyệt chi thì 100mm nhưng khi thi công xong thì nó chỉ đạt 50mm
Cái hay nữa là tất cả đều đúng quy trình.
Keke

DuongHL

Xe container
Không phải là duyệt làm 100 nhưng thì công xong thì chỉ đạt 50 ạ

Đảm bảo, duyệt làm 100, thi công xong sẽ đạt 100.

Như tui bảo thằng con tui mầy đi đổ cho bố đấy bình xăng xe máy, bảo bố đưa 300k nhé. Nên kiểu gì bình xăng cũng đầy ạ, nó về vẫn nhận của tui đủ 300k. Nó cũng có sai gì đâu.
Không so sánh như thế được.
Một đồng chi ra từ ngân sách cũng phải tuân thủ đúng quy trình quy định.
Thế mới có câu thần chú "đúng quy trình"

Yến sào Mợ Thảo

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em vào cập nhật còn biết thêm để ship hàng cho CCCM ạ.

timeout

Xe điện
Cụ mượn đâu đó cái bơm thả ấy, hút 1 lúc là xong bể (thợ nước, cửa hàng điện nước...)
Em tính nếu rẻ thì làm luôn một cái cỡ nho nhỏ về dùng luôn. Bể đá nhà em làm chìm nên phải thau dọn liên tục, nếu không là thành ổ muỗi ngay.:(

xe_ga

Xe tăng
Cụ nói thế thì Đông A k phải HN à:D
Quê em trc làGia lâm, giờ cũng là Quận nhưng trc đến giờ mọi người vẫn bảo sang HN khi qua cầuLB hay Chương D, Vĩnh Tuy.
Cụ soi em ghê quá nhung mà chuẩn. Nói đúng còn thiếu từ nội thành cụ ây...😃😃😃

Vova

Xe container
Ngu nhất là quả đợt rồi đổ xi măng lót nilon lát đá vỉa hè, thách cụ nước ngấm được nửa giọt, vỉa lát xong chỗ nào dân xây cầu bít bớt cmn cống rãnh chỗ đấy luôn nữa, vcđ ^:)^
Anh CC ghi tội chứ không phải ghi công quả này. Nguyên nhân chính của việc vỉa hè nhếc nhác là do bị xử dụng sai mục đích (xe máy, xe đạp chạy lên, nhiều chỗ thành hàng quán ...). Thế nên nguyên nhân chính không xử lý được thì có đổ bê tông với cả lát đá thì cũng một giai đoạn ngắn là xô lệch, là nứt vỡ - điều thực ra bây giờ đã xảy ra rồi. Tiếp nữa, đổ bê tông coi như là ngăn hết thấm nước bề mặt + lát đá làm phá núi khắp nơi. Vỉa hè giờ thì trơn, người nào cần dắt xe lên hoặc đi bộ không để ý là ngã sấp mặt. Nói chung là vào tù cũng đáng.

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
84-85 cụ xem bao nhiêu nhà, bao nhiêu ao hồ, giờ toàn nhà, ao hồ lấp đi cả thì lấy đâu chỗ trữ nước, ngập chẳng qua ko có chỗ trữ, tiêu úng ko kịp thôi.
Đúng thế mà cụ. 4 quận nội thành thay đổi nhiều nhưng đa phần chỉ là xây thêm nhà cửa, đường sá. Thế nên càng ngày sẽ càng ngập nhiều hơn. Có điều em ngạc nhiên là nhiều khu vực mới, coi như là được quy hoạch từ đầu, thế nhưng mưa vẫn ngập. Không hiểu do ông quy hoạch dốt, hay ông xây dựng không theo quy hoạch :).

cháu lên 3

Xe container
Hqua em cũng loay hoay quay đầu các kiểu mới thoát ra khỏi nội đô, lần đầu tiên bốn hướng đều là biển, 1 cảm giác thật là chill các cụ ợ

kumamon

Xe tải
google map việt nam chắc phải thêm tính năng báo chỗ ngập ũng nữa là full bài

pisces_hn

Xe container
Tối qua chỉ vì cốc bia bữa tối mà đường nhà em ngập tý ủm lúc nào không hay. Đến lúc chạy ra hóng mưa thì nước đã tràn qua sân vào trong bể nước ngầm rồi. Sáng nay phải tranh thủ cách ly nghĩ cách thau bể nước ợ.
Tiện đây có cụ nào tư vấn giúp em cái máy bơm hút bùn nào để hút thau bể nước, bể cá non bộ cho ngon bổ rẻ ợ.
Bơm màng chạy khí nén cụ nhé. Loại ấy mới hút đến giọt cuối cùng được.

timeout

Xe điện
Bơm màng chạy khí nén cụ nhé. Loại ấy mới hút đến giọt cuối cùng được.
Em sợ quả bơm màng này chuyên dụng và giá chát quá cụ ạ. Một năm dùng khoảng hơn chục lần thì đầu tư hơi phí ợ.