[Funland] cấp cứu giúp cháu cái ổ cứng laptop với các cụ OF ơi!!

xítdca

Xe tải
máy của cháu lúc cài thì nó biểu : "window cannot install partition disk 0" và cháu chọn phân vùng nào cũng báo lỗi tuơng tự... cháu dự có chuyện chẳng lành và lúc cháu cài xong chạy được cứ báo lỗi ổ cứng hoài, và bảo ổ cứng sắp die, cần backup dữ liệu ngay!! cháu đã dùng tất cả các phần mêm test boot sector rồi, nhưng không có lỗi gì cả. cháu cũng đã delete lại các phân vùng và dùng partition manage trong đĩa boot để loại bỏ boot sector lỗi rồi ạ! nhưng cài xong vẫn như thế.. cháu không biết có phải lỗi main của ổ cứng không? cụ nào biết xin chỉ giáo... :D

PhuongDong

Xe tăng
Các máy xách tay nó dùng một phân vùng ẩn để cho việc restore, có thể cụ nghịch gì nên hỏng mất vùng đó rồi chăng. Máy cụ là máy gì và còn bảo hành không chứ như này khó phán quá :)

xítdca

Xe tải
máy cháu là máy toshiba ạ! của cháu lúc đầu mua về nó dùng bộ ghost của tàu khựa tự chia 3 ổ nên không có phân vùng ẩn ạ!! cháu dùng boot để test rồi ạ! :(

PhuongDong

Xe tăng
Máy tính xách tay hoặc có một đĩa recover đi kèm ( máy đời cũ ), máy đời mới nó tự để một phần vùng ẩn hoặc sẽ có một USB ( với máy mac ). Mục đích để cho User có thể cài lại máy tính, máy của cụ không có thì mang ra trung tâm bảo hành để người ta nạp lại phần đó thì mới cài được thôi. Còn có một trường hợp nữa là chỉnh trong BIOS, có khi chỉ vỉ thiết lập trong đó thôi. Cụ ở đâu mang qua cầu giấy em ngó hộ cho phát.

thule6

Xe điện
Theo nhà cháu cụ nên fdisk lại cái HDD rồi phân vùng lại cho chắc.
Ra ngoài hàng đĩa mua 1 bản Hiren'boot nhét vào khởi động bằng CDrom chọn Dost
R:/ cụ gõ : a: là ra, sau đó gõ fdisk enter nhấn Y khi đc hỏi
chọn 3 để xóa từng phân vùng
chọn 1 và 2 để tạo phân vùng mới
Khởi động lại rồi cũng vào lại như vậy để format là xong, cho đĩa cài win vào cài là xong ạ

xe_cong_an

Xe buýt
cái này là ca khó , lần trước em không biết cũng táy máy format rồi chia hdd của cái máy hp của em , chia xong cài lại k được , em đau đớn khi biết nó có recovery ẩn , cũng may em còn bộ recovery disk của nó . Thường thì vì nó sài sata hdd nên windows k hiểu và thấy nó để cài , đa phần dùng ghost thôi . Cách tốt nhất là lên web của nó tìm model của mình rùi down bản recovery phù hợp .

hunganhdh12

Xe buýt
máy của cháu lúc cài thì nó biểu : "window cannot install partition disk 0" và cháu chọn phân vùng nào cũng báo lỗi tuơng tự... cháu dự có chuyện chẳng lành và lúc cháu cài xong chạy được cứ báo lỗi ổ cứng hoài, và bảo ổ cứng sắp die, cần backup dữ liệu ngay!! cháu đã dùng tất cả các phần mêm test boot sector rồi, nhưng không có lỗi gì cả. cháu cũng đã delete lại các phân vùng và dùng partition manage trong đĩa boot để loại bỏ boot sector lỗi rồi ạ! nhưng cài xong vẫn như thế.. cháu không biết có phải lỗi main của ổ cứng không? cụ nào biết xin chỉ giáo... :D
Cụ thử dùng phần mềm CrystalDiskInfo này check xem sao:
Trước đĩa cứng của em bị báo lỗi hoài, dùng thằng này check thì phát hiện lỗi.
Vừa kịp có tiền thay là ổ die luôn, ko vào win được ==> phải thay ổ cứng mới!:(

sonnb

Xe hơi
Dự là cụ đang cài windows 7 hoặc windows 8. Lỗi này có 2 khả năng:

- 1 phân vùng này ko đổ chỗ trống (khả năng này chắc ko có)
- Cụ đang cài bằng USB.

xítdca

Xe tải
Dự là cụ đang cài windows 7 hoặc windows 8. Lỗi này có 2 khả năng:

- 1 phân vùng này ko đổ chỗ trống (khả năng này chắc ko có)
- Cụ đang cài bằng USB.
em dung win 7 thôi ạ, em cài bằng đĩa :)

xítdca

Xe tải
Máy tính xách tay hoặc có một đĩa recover đi kèm ( máy đời cũ ), máy đời mới nó tự để một phần vùng ẩn hoặc sẽ có một USB ( với máy mac ). Mục đích để cho User có thể cài lại máy tính, máy của cụ không có thì mang ra trung tâm bảo hành để người ta nạp lại phần đó thì mới cài được thôi. Còn có một trường hợp nữa là chỉnh trong BIOS, có khi chỉ vỉ thiết lập trong đó thôi. Cụ ở đâu mang qua cầu giấy em ngó hộ cho phát.
vâng!! em cám ơn các cụ. để em mò thử xem có khôn lên được tý nào không? :D nếu không được em mang qua cụ chủ cấp cứu giúp em với! :)

Chỉnh sửa cuối:

xítdca

Xe tải
http://www.otofun.net/threads/350795-host-chuyen-phan-mem-nguyen-goc-ban-quyen-mien-phi-de
Qua đây lấy bản cài xịn về cài, khi cài nhớ cho nó Format cái HDD đi. Nếu vẫn báo lỗi nghĩa là cái HDD đó có vấn đề thật. Mang đi bảo hành thôi!
vâng!! cám ơn cụ, nếu mà bảo hành mà còn thì cháu không phải khổ sở làm phiền đến các cụ thế này ạ! cụ viết hài quá... :))
Bẩm các cụ, của cháu bị lỗi bad sector nặng quá cháu phải dùng HDMI trong boot mới mò ra được lỗi của em nó chứ mấy cái khác không phát hiện được, xanh, đỏ tím, vàng... đủ các màu nhưng may là nó chỉ ở 6% đầu tiên với rải rác một vài nơi thôi ợ! cháu đã cắt đi 50gb để dùng tạm, rồi dùng thằng tuneup fix mấy cái lỗi nhỏ các partition còn lại để cầm cự ra tết cháu mua cái mới vậy!! :( bây giờ nói chung là có cái lên of chung vui cùng các cụ rồi ạ! mà công nhận thằng tune up cũng được phết các cụ à!! :) win bây giờ không thấy báo lỗi nữa rồi ạ!

nathichxe

Xe tải
Cụ phân vùng sai định dạng thì phải, cụ format hết cài lại chắc là được thôi

honda_cub79

Xe lăn
vâng!! cám ơn cụ, nếu mà bảo hành mà còn thì cháu không phải khổ sở làm phiền đến các cụ thế này ạ! cụ viết hài quá... :))
Bẩm các cụ, của cháu bị lỗi bad sector nặng quá cháu phải dùng HDMI trong boot mới mò ra được lỗi của em nó chứ mấy cái khác không phát hiện được, xanh, đỏ tím, vàng... đủ các màu nhưng may là nó chỉ ở 6% đầu tiên với rải rác một vài nơi thôi ợ! cháu đã cắt đi 50gb để dùng tạm, rồi dùng thằng tuneup fix mấy cái lỗi nhỏ các partition còn lại để cầm cự ra tết cháu mua cái mới vậy!! :( bây giờ nói chung là có cái lên of chung vui cùng các cụ rồi ạ! mà công nhận thằng tune up cũng được phết các cụ à!! :) win bây giờ không thấy báo lỗi nữa rồi ạ!
Thế thì cụ đừng có lưu dữ liệu quan trọng lên ổ đĩa đấy nữa, không nó mà ra đi đột ngột là tèo hết dữ liệu.

tan_tro007

Xe buýt
nếu bad và khó lấy DL ra thì cụ mang sang bên cháu fix lỗi cho cụ.có thể cắt phần bad mất 10% đi và chia lại ổ(nhưng phương án đó chỉ tạm tgian thôi)
ổ rẻ cụ múc cái khác cho DL yên tâm,

Chỉnh sửa cuối:

bb_9650

Xe buýt
HDD của cụ mà có boot sector thì tốt nhất cụ nên kiếm cái ổ cứng khác đi. Chứ cụ có cắt bad thì cũng không đảm bảo trong việc dùng dữ liệu sau này đâu ạ. HDD bây giờ cũng đâu có đắt lắm đâu ạ

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Theo nhà cháu cụ nên fdisk lại cái HDD rồi phân vùng lại cho chắc.
Ra ngoài hàng đĩa mua 1 bản Hiren'boot nhét vào khởi động bằng CDrom chọn Dost
R:/ cụ gõ : a: là ra, sau đó gõ fdisk enter nhấn Y khi đc hỏi
chọn 3 để xóa từng phân vùng
chọn 1 và 2 để tạo phân vùng mới
Khởi động lại rồi cũng vào lại như vậy để format là xong, cho đĩa cài win vào cài là xong ạ
Sao em làm như này lại không được nhỉ ?